Mình được chỉ định hướng dẫn cấp x1,x2 . Hầu hết các bạn từ đai trắng lên nên tay chân còn rất cứng , chưa linh hoạt được , chưa cảm nhận được đòn thế , tấn lại không vững ... --> mình quyết định sẽ cho nhóm tập "thể lực" .

Sân mình chào lớp lên sân lúc 17g --> khởi động , ukemi đến 17g45 ---> tập đến 19g sẽ chào sân . thật sự thấy thời gian tập kỹ thuật cũng không còn được bao nhiêu , nhưng thấy việc cho tập thêm "thể lực" là cần thiết nên mình quyết định cho các bạn sẽ tập "thể lực" khoảng 5-7phút !

Bài tập mình thường cho là :
1/ Đứng tấn , chân rộng bằng vai và thấp đầu gối như đang ngồi ghế 1-2 phút .
2/ Hít đất , (kiểu aikido) :20 cái .
3/ Lộn tròn nổ 2 tay 20 cái .
Thỉnh thoảng nghĩ ra cái gì hay thì mình cho tập thêm .

Các bạn trong nhóm đều thực hiện các bài tập rất tốt . Có vài bạn nữ hồi đầu thấy khá yếu nhưng tập được một tháng mình thấy bạn đó đánh đòn khá hơn , tấn có phần vững hơn .

Nhưng trong nhóm cũng có bạn nói với một người đàn anh của mình là tập vậy không hợp lý chỉ nên tập vào ngày thứ 7 (lớp mình tập 3,5,7) , vì thiếu giờ tập kỹ thuật nên mình lấy 5-7p vậy hơi phí !

Mình nhận thấy trong aikido luôn luôn nói chú trọng "Trọng Tâm" , trọng tâm thì phải có tấn chứ!?! tấn có thể tập trong kỹ thuật nhưng nói thất , các bạn mới lên thường chẳng nhớ tấn táp là gì cả , chỉ chăm chăm vô đòn thế , đánh sao cho đúng , y chan người hướng dẫn nên thường thiếu tấn , nếu không cho tập và để các bạn tự nhận thức lấy hay sao ?!!
Về phần hít đất theo kiểu aikido sẽ tập cho cổ tay cứ cáp và deo dai hơn vừa có thể áp dụng tập hơi thở .
Còn tập té nổ , các bạn ấy không tập thường xuyến nếu sau này nhất là khi học đòn irimi các bạn ấy sẽ phải tập té lại vì đánh kiểu irimi phải té cách khác và phải nhạy hơn nữa chứ .

Ở đây mình không đề cập tới việc để các bạn ấy từ từ thích nghi , những gì mình cho các bạn ấy tập đều rất căn bản , không dám chỉ cái nào cao hơn hết vì cấp trên là sư huynh và thầy mình hướng dẫn rồi , nên sợ bị nói!!
Các anh chị trên dđ xin cho mình ý kiến xem , nên giải quyết làm sao !
:sad: :sad: :sad: