Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 22

Chủ đề: Tập thể lực !

Steven
    Guest
    Mình được chỉ định hướng dẫn cấp x1,x2 . Hầu hết các bạn từ đai trắng lên nên tay chân còn rất cứng , chưa linh hoạt được , chưa cảm nhận được đòn thế , tấn lại không vững ... --> mình quyết định sẽ cho nhóm tập "thể lực" .

Sân mình chào lớp lên sân lúc 17g --> khởi động , ukemi đến 17g45 ---> tập đến 19g sẽ chào sân . thật sự thấy thời gian tập kỹ thuật cũng không còn được bao nhiêu , nhưng thấy việc cho tập thêm "thể lực" là cần thiết nên mình quyết định cho các bạn sẽ tập "thể lực" khoảng 5-7phút !

Bài tập mình thường cho là :
    1/ Đứng tấn , chân rộng bằng vai và thấp đầu gối như đang ngồi ghế 1-2 phút .
    2/ Hít đất , (kiểu aikido) :20 cái .
    3/ Lộn tròn nổ 2 tay 20 cái .
    Thỉnh thoảng nghĩ ra cái gì hay thì mình cho tập thêm .

Các bạn trong nhóm đều thực hiện các bài tập rất tốt . Có vài bạn nữ hồi đầu thấy khá yếu nhưng tập được một tháng mình thấy bạn đó đánh đòn khá hơn , tấn có phần vững hơn .

Nhưng trong nhóm cũng có bạn nói với một người đàn anh của mình là tập vậy không hợp lý chỉ nên tập vào ngày thứ 7 (lớp mình tập 3,5,7) , vì thiếu giờ tập kỹ thuật nên mình lấy 5-7p vậy hơi phí !

Mình nhận thấy trong aikido luôn luôn nói chú trọng "Trọng Tâm" , trọng tâm thì phải có tấn chứ!?! tấn có thể tập trong kỹ thuật nhưng nói thất , các bạn mới lên thường chẳng nhớ tấn táp là gì cả , chỉ chăm chăm vô đòn thế , đánh sao cho đúng , y chan người hướng dẫn nên thường thiếu tấn , nếu không cho tập và để các bạn tự nhận thức lấy hay sao ?!!
    Về phần hít đất theo kiểu aikido sẽ tập cho cổ tay cứ cáp và deo dai hơn vừa có thể áp dụng tập hơi thở .
    Còn tập té nổ , các bạn ấy không tập thường xuyến nếu sau này nhất là khi học đòn irimi các bạn ấy sẽ phải tập té lại vì đánh kiểu irimi phải té cách khác và phải nhạy hơn nữa chứ .

Ở đây mình không đề cập tới việc để các bạn ấy từ từ thích nghi , những gì mình cho các bạn ấy tập đều rất căn bản , không dám chỉ cái nào cao hơn hết vì cấp trên là sư huynh và thầy mình hướng dẫn rồi , nên sợ bị nói!!
    Các anh chị trên dđ xin cho mình ý kiến xem , nên giải quyết làm sao !
    :sad: :sad: :sad:

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Tấn trong Aikido ít sử dụng trung bình tấn vì tấn này không giúp nage dùng hết lực của tón thân khi sử dụng đòn. Bạn nên cho các bạn tập nhiều Funekogi undo hay Menuchi ikkyo undo , mấy đòn tác căn bản luyện tập (đúng kỉ thuật) sẽ tốt cho võ sinh sau này. Tenkan, ukemi, ziko ... những bài tập căn bản tốt và cần thiết cho các võ sinh.

Steven
    Guest
    Uh!giống như y kiến của bạn mình cũng có cho tập , nhưng mình thấy lo nhất là phần tấn , mình không cho các bạn ấy tập trung bình tấn mà cho tập tấn ( hai chân bằng vai , hạ thấp gối ) , ý của mình để cho các bạn khi học đòn koshi sẽ có tấn vững và chắc hơn !

Senior Member
    Thanks
    0
    Bạn cho thêm phần lau thảm đi, sân tôi thỉnh thoảng cho thêm màn này:
    lúc đi thì nằm úp co chân và đầu lên , đưa 2 tay ra trước rồi dùng lực tay kéo cả người lên. Lúc về thì nằm ngửa, dùng lực hông để đẩy người đi.
    Rồi thêm màn đẩy xe bò, và hàm mô công :biggrin: .
    Càng học càng kém, không học không kém!!!

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi David
    Tấn trong Aikido ít sử dụng trung bình tấn vì tấn này không giúp nage dùng hết lực của tón thân khi sử dụng đòn. Bạn nên cho các bạn tập nhiều Funekogi undo hay Menuchi ikkyo undo , mấy đòn tác căn bản luyện tập (đúng kỉ thuật) sẽ tốt cho võ sinh sau này. Tenkan, ukemi, ziko ... những bài tập căn bản tốt và cần thiết cho các võ sinh.
    đồng ý với anh David, aikido di chuyển khá linh hoạt vì thế nên tập nhiều Funekogi undo ,Menuchi ikkyo undo để cảm nhận sự chuyển dịch trọng tâm của cơ thể. Dù biết tập trung bình tấn có cái hay của nó nhưng aikikai lại tập trung vào tập fune.. và menu.. hơn.

To anh Steven: anh có thể cho võ sinh của mình tập thêm xoay tenkan (đủ gốc độ), vừa có ích cho luyện tập kỹ thuật, vừa dễ "lấy sức" của võ sinh. :laugh:
    Practice Make Perfect

Steven
    Guest
    Mình cũng cho tập đủ hết! đến giờ mới thấy "tác hại", 10 người đã nghĩ hết 6! nhưng 4 người còn lại thì rất hăng tập! Không hiểu sao nhỉ!:nea:

tkdkid
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi Steven
    Mình cũng cho tập đủ hết! đến giờ mới thấy "tác hại", 10 người đã nghĩ hết 6! nhưng 4 người còn lại thì rất hăng tập! Không hiểu sao nhỉ!:nea:
    Chào Steven ! Khỏe chứ ?

Bạn vô tình đi vào phương pháp tập luyện rất truyền thống và đặc trưng của Nhật rồi đó, sang Nhật và đọc các tà liệu sư phạm về võ thuật thấy hầu hết khi muốn dựng 1 phong trào, mở một Dojo mới cho thật vững các ông Sensei thường tìm các tố nhân nồng cốt bằng cách thu nhận thật nhiều võ sinh tham gia, lập chương trình tập thể lực thật là "thô bạo", thường thì hơn 90% rơi rụng trên đường, phần có sót lại các ông lấy làm nồng cốt cho dojo. Và sang tập 2 mới nhận lại võ sinh với chương trình nhẹ nhàng đúng với sư phạm hơn.

Hầu hết các võ sư Nhật khi sang các quốc gi khác luôn chơi chiến lược này.

Xin lỗi đã lạc đề.

Thân mến.

Steven
    Guest
    Chào anh, cám ơn anh em vẫn bình thường, anh vẫn tốt chứ!

Mới đầu em cho lớp tập vậy thì thầy em không đồng ý, một số hlv và phụ tá không vừa lòng (một số người nói là võ sinh toàn là học sinh, tập vậy về sáng sẽ đi học không nổi!nhưng rõ ràng bên Judo hay Vovinam ...., người ta tập cũng vã cả mồ hôi ra có sao đâu! Nhưng giờ thì khác rồi, hình như họ đã hiểu được việc làm của em, không còn nhìn bằng "con mắt hình viên đạn"!^^ :dry:

tkdkid
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi Steven
    Chào anh, cám ơn anh em vẫn bình thường, anh vẫn tốt chứ!

Mới đầu em cho lớp tập vậy thì thầy em không đồng ý, một số hlv và phụ tá không vừa lòng (một số người nói là võ sinh toàn là học sinh, tập vậy về sáng sẽ đi học không nổi!nhưng rõ ràng bên Judo hay Vovinam ...., người ta tập cũng vã cả mồ hôi ra có sao đâu! Nhưng giờ thì khác rồi, hình như họ đã hiểu được việc làm của em, không còn nhìn bằng "con mắt hình viên đạn"!^^ :dry:
    Chào Steven

Bất cứ môn võ nào cũng vậy, chuyện tập thể lực ngoài sức khỏe, sức chịu đựng còn có sự ảnh hưởng rất lớn của yếu tố tin thần, nếu một người tham gia tập Karate, Muay Thai, Vovinam v.v.. là người tập đã trang bị cái tin thần đó để chấp nhận chuyện tập thể lực là điều tất yếu cho thành công, khi đến tập Aikido người ta nghỉ ngay đến những nhẹ nhàng, hiền hòa, nhu nhuyễn... Nếu chuyển sang tập thể lực có thể gây nên những dị ứng tin thần, khó tiếp thu được trọn vẹn, thành ra trước khi tập thể lực nên cho người tập hiểu được mục tiêu và giúp làm sao cho họ hiểu đâu là một cuộc "challenge" về tin thần của họ, thách thức họ đạt được mục tiêu một cách hiền hòa.

Lần trước ghé qua Võ đường của Hungkid3 và Cucat, thấy anh em tập luyện về thể lực có thua gì các môn võ cương đâu, người nào áo cũng có thể vắt ra nước như mưa.

Tuần nay có anh Giang bên võ đường của Hungkid3 & Cucat ở Hồ Xuân Hương ghé qua Melbourne vài ngày để đưa các cháu đi trợt tuyết, vì lớp do mình đứng nên anh có đưa 2 cháu Tâm và Bình An vô võ đường Taekwondo mình tập chơi, 2 cháu thật ngoan, hiền, dẽo, biểu diễn vài đòn Aikido làm cả lớp phải ngạc nhiên. Hôm qua tập thì các em nhỏ đến hỏi về môn Aikido và về mấy anh em của Tâm & Bình An, các em cùng tuổi với 2 cháu con của anh Giang nên cứ nói "Khi nào con lấy đai đen Taekwondo xong sẽ sang học Aikido, thấy hay quá !...".

Thân mến.

Member
    Thanks
    0
    Vui làm sao khi hôm nay đã vô được diễn đàn, vui quá xá.
    Hỏi các bác tí, em tập đi nhện mãi mà không được (chỗ phần đứng bật dậy), em thuộc loại... bụng bia :-" . Nhảy ngựa nhảy gì cũng chơi được tuốt chỉ có màn đi nhện là "khóc". Chả hiểu có bí quyết hay phương pháp luyện nào hiệu quả cho đối tượng như em không? Mấy thằng ku tập chung chỉ tập có vài ngày, có đứa tập 1 buổi là bật dậy được. Trong khi em tập cả năm rồi, hix #-o

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối