Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18

Chủ đề: Cảm tưởng của AIKIDOKA đối với các môn võ khác !

tkdkid
    Guest
    Ở đây từ ngày lập ra cho đến nay tui thấy có nhiều cảm nghĩ của anh em Aikido chia sẽ với nhau về kiến thức của mình, cảm nghĩ của mình về Aikido, làm thế nào bạn đến với Aikido v.v.. Vậy xin hỏi các bạn:

"Cảm nghĩ của bạn thế nào về các môn võ thuật khác? (judo, Karate, Taekwondo, Vovinam v.v..)"

"Nếu có cơ hội làm lại từ đầu, bạn vẫn "Yêu" Aikido hay sẽ chọn 1 môn võ khác?"

Ý tui ở đây chỉ là muốn chúng ta "soi gương" về cái nhìn của những anh em tập môn Aikido về các khía cạnh của các bộ môn võ khác, vì nghe anh em ở môn phá khác nói về Aikido rất nhiều (dĩ nhiên là khen chứ ít ai dám chê - "Võ tình thương" cũng là võ, đánh cũng chết chứ đùa sao !).

Tui tin là đề tài sẽ thú vị vì anh em ở môn phái khác vào đây họ sẽ hiểu chúng ta hơn.

Administrator
    Thanks
    0
    "Cảm nghĩ của bạn thế nào về các môn võ thuật khác? (judo, Karate, Taekwondo, Vovinam v.v..)"

Cảm nghĩ của tui là

Judo còn goi là nhu thuật phải không? Goi là nhu mà tui không thấy nhu tí nào vât nhau hùng hục mà nhu cái nổi gì.

Karate, Taekwondo, Tangsudo: Nếu không có cái biển hiêu để ngoài thì tui không thể biết môn nào khác môn nào. Cái nào cũng đá cũng đấm ầm ầm thấy phát sợ

Vovinam: môn gì hay bay kep cổ người ta

Làm lai từ đầu???

Tâp aikido -> Kiếm môn khác tâp xem ra sao -> Trở lai aikido tập xem có gì khác. -> kiếm môn khác tập -> trơ lai aikido -> kiếm môn khác tập -> cuối cùng là tâp aikido ví già quá rồi, tâp môn khác không nổi nữa

NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

tkdkid
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi NgDaLat

Cảm nghĩ của tui là

Judo còn goi là nhu thuật phải không? Goi là nhu mà tui không thấy nhu tí nào vât nhau hùng hục mà nhu cái nổi gì.

Karate, Taekwondo, Tangsudo: Nếu không có cái biển hiêu để ngoài thì tui không thể biết môn nào khác môn nào. Cái nào cũng đá cũng đấm ầm ầm thấy phát sợ

Vovinam: môn gì hay bay kep cổ người ta

Làm lai từ đầu???

Tâp aikido -> Kiếm môn khác tâp xem ra sao -> Trở lai aikido tập xem có gì khác. -> kiếm môn khác tập -> trơ lai aikido -> kiếm môn khác tập -> cuối cùng là tâp aikido ví già quá rồi, tâp môn khác không nổi nữa.
    Cám ơn anh NgDalat góp ý.

Tui xin góp ý cái nhìn của tui về các bạn và môn võ Aikido.

Tui là dân của các môn võ cương mãnh, thích sôi động ồn ào... Nên chọn 3 thứ Vovinam, karate, taekwondo làm chuẩn, trong 3 thứ đó tui thích Karate nhất vì nó mang 1 cái nét gì đó rất triết lý, cái chất cương của Karate có chút nhu nhuyễn có đầy chất cương, nghe vô lý và khó hiểu quá nhưng nếu bác nào tập Karate một thời gian thì sẽ hiểu cái ý tưởng của tui... Ở đây có khá nhiều tay là dân Karate chính hiệu chắc anh em có cái cảm giác đó.

Thời gian gần đây, khi vào www.hiepkhidao.com nầy từ khi quen biết anh em bên tranh web võ thuật của Hội võ thuật TP. HCM, tui cũng lân la đi tập Aikido khoảng 9 tháng dài. Vào lớp gặp cái Ông Thầy sao mà dễ mến quá, mấy anh đai đen phụ lớp người Úc rất dễ thân thiện nên tui rất tâm đắc với môn này, nhưng nói thiệt với các bạn là dân tập rất lâu môn Vovinam nhưng vào cứ Ukemi của Aikido mỗi lần warm up gần 30 cái lộn quanh thảm... Con mắt tui nó nổi đôm đốm và đến khi về thì ra xe hơi nó không còn là chuyện lái xe nữa mà là lái tàu thủy... các bác ạ !

Nên tui đành từ giả bộ môn Aikido nhưng nói với lòng mình... Khi nào già 1 tí, chắc chắc sẽ say goodbye với mấy các quỷ Atemi của Karate, Poomsae của Taekwondo, chiến lược của Vovinam... rồi sẽ theo tập Aikido cho đến lúc được về hầu dưới chân sư tổ O-Sensei !

Chứ bây giờ tập Aikido sao không có kiên nhẫn chút nào hết, bởi vậy tui rất phục và nể dân Aikido về cá tính rất kiên nhẫn, trì tâm của các bạn. Và thấy rằng nếu 1 người nào đó từ một môn võ cương như tui muốn sang tập Aikido chắc phải phế hết võ công mình, hoàn toàn rời xa cái bạo động của môn võ khác mới thật sự hấp thụ được môn Aikido.

Tui chỉ không thích cái câu mà nhiều ông anh Aikido hay nói về mình và môn võ mình là "môn võ của tình thương".. Nếu đã thương kẻ ám hại, ăn hiếp mình thì bỏ đi và chạy cho nhanh... Chứ dùng kỹ thuật và võ thuật quánh nó bay xuống sàn mà nói là tình thương thì sao được. Khi O-sensei từng nói về môn võ của ông khi sáng chế ra môn Aikido: "Aikido (Harmony of spirit-energy) is the power of peace..." chứ có chữ nào LOVE...hay TI A MO... đâu nè mà nói chuyện thương với không thương...

Chỉ là ý kiến cá nhân.

Administrator
    Thanks
    0
    nhưng nói thiệt với các bạn là dân tập rất lâu môn Vovinam nhưng vào cứ Ukemi của Aikido mỗi lần warm up gần 30 cái lộn quanh thảm... Con mắt tui nó nổi đôm đốm và đến khi về thì ra xe hơi nó không còn là chuyện lái xe nữa mà là lái tàu thủy... các bác ạ !
    Tui thấy dân Vovinam cũng bay cũng lôn còn ác liệt hơn nữa. Anh nói mắt anh nổ đom dóm là làm răng. Như vậy cái lộn của Vovinam khác với cái lộn của Aikido chỗ nào.
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

TuanDam
    Guest
    [quote=tkdkid]

Tui xin góp ý cái nhìn của tui về các bạn và môn võ Aikido.

Tui là dân của các môn võ cương mãnh, thích sôi động ồn ào... Nên chọn 3 thứ Vovinam, karate, taekwondo làm chuẩn, trong 3 thứ đó tui thích Karate nhất vì nó mang 1 cái nét gì đó rất triết lý, cái chất cương của Karate có chút nhu nhuyễn có đầy chất cương, nghe vô lý và khó hiểu quá nhưng nếu bác nào tập Karate một thời gian thì sẽ hiểu cái ý tưởng của tui... Ở đây có khá nhiều tay là dân Karate chính hiệu chắc anh em có cái cảm giác đó.

.................................................. ...........

Tui chỉ không thích cái câu mà nhiều ông anh Aikido hay nói về mình và môn võ mình là "môn võ của tình thương".. Nếu đã thương kẻ ám hại, ăn hiếp mình thì bỏ đi và chạy cho nhanh... Chứ dùng kỹ thuật và võ thuật quánh nó bay xuống sàn mà nói là tình thương thì sao được. Khi O-sensei từng nói về môn võ của ông khi sáng chế ra môn Aikido: "Aikido (Harmony of spirit-energy) is the power of peace..." chứ có chữ nào LOVE...hay TI A MO... đâu nè mà nói chuyện thương với không thương...

Chỉ là ý kiến cá nhân.
    Không thủ đạo à, có em, có em. Em chơi không thủ đạo lâu rồi nên cũng khoái môn này nhất. Chuyện cương nhu, theo em mỗi một môn phái có một cách hiểu riêng nhưng có lần em nghe một ông thầy (Aiki) nói cương nhu cũng như vòng tròn thái cực vậy, cương quá sẽ dẫn đến nhu, nhu quá cũng chuyển thành cương, trong nhu có cương, trong cương có nhu. Nhu như Thái cực quyền mà em cũng cảm thấy cứng ngắc, chân tay họ cứng đến mức em cũng không ngờ tới. Em cũng nghe ông thầy nói, có nhiều con đường để đi lên đỉnh núi, Aiki, Kara, Tea, Judo, Vovi... cũng chỉ là 1 trong những con đường đó. Núi cũng có nhiều ngọn, ai thích chọn ngọn nào thì chọn (cái này là em tự nghĩ thêm).

Em cũng luyện Aiki được gần 2 năm. Trong suốt thời gian đó em chỉ luyện có 3 đòn của cấp đai trắng mà thực ra trong 3 đòn đó em luyện shihonage là chính. Em cứ quanh đi quẩn lại Shiho đến nỗi ông thầy cũng phải kêu lên sao cứ đòn đó đánh hoài vậy. Thú thật em thấy đánh hoài mà vẫn không được, mỗi lần thay uke mới là lại ngập ngừng. Vì có chơi Karate trước khi tập Aiki nên mỗi lần chém shomen là em chơi thẳng tay, nhiều người tập với em không tập trung bị em phang trúng đầu là chuyện bình thường (phang cố kiểm soát). Với shihonage em học đủ món, chém thẳng, chém chéo, đánh đứng, đánh quỳ cho đỡ ngán. Cuối cùng sau gần 2 năm học Aiki vì phải làm luận văn tốt nghiệp nên em nghỉ. He he ...nhưng con đường võ thuật của em chưa chấm dứt, tốt nghiệp kiếm được việc làm ổn định em lại đi tập Karate.

Về Aiki em thấy môn này cực hay nhưng ứng dụng được nó thì lâu lắm lắm. Để rèn luyện sức khoẻ thì rất tốt, để chiến đấu theo em ít nhất phải luyện tập chăm chỉ 5-7 năm. Ai học môn này chừng 2-3 năm ra đường mà gây sự bị đánh về chẳng biết kêu ai:biggrin: :biggrin: :biggrin: . Nhưng rất may những người học Aiki đều được huấn luyện rất tốt tính hiền hoà nhường nhịn.

Cách thức huấn luyện chiến đấu của Aiki theo em không thực tế (cũng có thể là trình em chưa tới đâu), chẳng có một đối thủ nào cứ nhắm mắt lao vào mình như thiêu thân, trừ khi người đó không được huấn luyện về võ thuật. Em cũng đã thử với 1 số người tập Aiki bằng cách di chuyển từ từ vào, đến khoảng cách hợp lý bất ngờ em tăng tốc (không hề ra đòn, chỉ lướt vào thôi), phần lớn bị bất ngờ đứng đực ra không cả kịp lùi. Có thể em chỉ thử với mấy người mới tập 1-3 năm nên cũng không phản ánh được gì.

Còn cái nữa, em thấy Steven Segal cũng dùng các đòn tay nhiều đây chứ, hay đấy chỉ là phim ảnh.

Về "môn võ tình thương" thì đúng là Aiki có vẻ hiền hoà thật, đấy là chỉ hiền hoà với những ai biết té ngã, biết mềm dẻo thôi, còn với những ai không biết vẫn "vỡ mặt" như thường. Lúc chiến đấu đâu có rảnh mà nghĩ đến chuyện tình với chẳng thương, lo mà tìm cách thắng chứ ở đó mà nghĩ ngợi. Nghĩ đến tình thương là chỉ khi nào trình độ quá chênh lệch, 10 đọ với 2 hoặc 3, còn nếu 5-5 thì lo mà đánh đi nhé, càng hiểm càng tốt.

Kể ra thì hơi buồn cười nhưng thú thật em thấy mấy câu của nhân vật Nhậm Ngã Hành trong Tiếu ngạo giang hồ đoạn nói về chiêu thức Ngốc Bút Ông rất hay, đại khái thế này: khi người ta đánh nhau là lo chuyện sống chết, điên hay sao mà cứ lo viết chữ trong đòn đánh của mình. Cũng có một đoạn em rất khoái nữa là khi Phong Thanh Dương dạy Độc cô cửu kiếm cho Lênh Hồ Xung, đoạn phá chưởng thức, cũng đại khái là: người nào mà giám dùng tay không đánh nhau với binh khí thì tất nhiên người đó có trình độ võ thuật kinh người rồi, đánh nhau với họ chẳng có hi vọng thắng nhiều. Từ mấy câu này em đâm ra nghi ngờ mấy đòn biểu diễn tay không chống kiếm :biggrin: :biggrin: :biggrin:

Hi hi... em đánh máy lung tung quá, đây chỉ là tâm sự cá nhân thôi nhé.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Tui đây cũng là dân võ cương cũ, nhưng khg thâm niên bằng anh DCH đâu. Tui nhờ có học Yoseikan nên khi qua aikido cũng đỡ thấy chán! Tui mà học được aikido cho tới bây giờ là nhờ 'chi nhánh' tui học thuộc loại aikido 'cương' so với mấy võ đường khác! Tất cả đều ở trong cách tập hết! Nếu chỗ tui tập mà như 1 số lớn võ đường mà chỉ tập căn bản như Ikkyo, nikkyo , sankyo ... thì chắc tui cũng nghỉ từ lâu rồi.

Tui nghĩ gì về mấy võ khác hả?

Thật ra khg có môn võ nào giỏi hay dỏm cả! chỉ có võ sinh giỏi hay dở thôi. HLV hay thầy có rất nhiều ảnh hưởng tới võ sinh, và môn võ đó được "người ngoài" khen hay chê là từ chỗ đó ra.

Tuy nói cương nhưng trong cái cương có nhiều cường độ lắm. Ví dụ như trong karate, cương nhất là Kyukoshin xong tới Okinawa. Karate nhu thì tui thấy có wado-ryu và yoseikan. Shotokan thì tui coi như hạng trung.

Taekwondo thì tui coi như là karate nhưng nhiều cú đá hơn.

Vovinam tui hồi bé có học nhưng tui thấy khg hợp lắm.

Mấy võ cương lúc trẻ tập thì khg sao hết, nhưng khi lớn tuổi thì hơi khó chút xíu. Mà hầu như võ cương nào đi nữa, tất cả bí quyết đều trở về khí công hết ...

Judo, cầm nã thủ, hình ý tuy thuộc vào loại nhu nhưng tui thấy cũng hiểm ra phết và cũng khg có nhu gì lắm. AIkido mà kiều thầy Chiba hay Kanai thì cũng mnạh bạo ra phết ...

Hồi xưa, võ là dùng để phòng thân nên rất nguy hiểm. Ngày nay, vì phong trào thể thao nên tui thấy nó làm sao đó! Những đòn sát thủ đều bị loại bỏ hết và nếu dùng võ để đánh nhau hay để phòng thân nhiều khi còn bị ra toà nữa là đằng khác.

Các thầy lớn tuổi ở bất cứ môn phái nào hầu như đều điềm đạm hết. Chỉ có những võ sinh trẻ hay xồn xồn thì mới hay "hăng tiết vịt" thôi! Cái mà tôi khg thích ở mấy võ sinh phái cương là tự ái của mấy người đó. Vì là cương, hay đối kháng nên phần đông họ hay dùng tay chân để nói chuyện và lúc nào cũng ỉ vào sức mạnh cơ bắp hết.

Nếu làm lại từ đầu thì tôi sẽ làm gì hả?

Học 1 môn võ cương và sẽ qua 1 môn võ nhu. Tôi nói võ nhu chứ khg phải aikido vì tui phải kiếm 1 người thầy theo "ý" tôi.

Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

nhhung
    Guest
    Hà, tôi cũng từ võ cương qua (học Taekwondo được 4 năm, Karatedo thì được cở 1 năm). khi mới học Aikido thì tôi cảm thấy nó sao sao đấy. Mình vốn quen mạnh bạo rồi mà. Nên khi tập Aikido tôi cũng không thích người khác tấn công theo quy ước lắm. Có nghĩ là nếu bạn đứng chân trái trước thì phải chém shomen bằng tay trái, hay dòn nầy phải đánh thế nầy thế kia v.v tôi chả thích vậy. Nếu đó là một Uke đã tập cở 2 năm rồi, thì tôi sẽ nói thích đánh tay nào thì đánh. Mà khi đánh thì phải đánh cho trúng, nếu thấy Nage di chuyển thì cái tay phải rượt theo liền, nhắm điểm nào đánh thì phải cố gắng đánh cho trúng điểm đó.Tôi cảm thấy như vậy nó thú vị hơn. Tôi cũng hổng khoái việc một số người cứ rập khuông, nói là khi mình đánh thế nầy thì Uke phải thế kia v.v. Ví thế đôi khi tôi khoái tập với đai trắng (mới vô hổng biết gì hết, nên phản xa rất ngây thơ) nhưng tất nhiên là hổng đám đánh thật nhiệt tình như với các vị đai đen rồi.
    còn về suy nghĩ đối với các môn võ khác thì có nhiều mức độ suy nghĩ lắm.
    Đầu tiên là Aikido, Judo là võ nhu. Karatedo, Taekwondo là võ cương v.v. Nhưng cuối cùng tui lại cho tất cả các môn võ xét đến cũng cũng như nhau hết. Vì nếu là một cao thủ thật sự của võ thuật thì cái ranh giới giữa cương và nhu là không còn nữa ( theo quan điểm của tui là vậy) Đành rằng mỗi môn phái điều có cái tinh túy của riêng nó, nhưng tựu chung lại với múc tiêu là hình thành nên nhân cách của một người thì tất cả điều như nhau. Có một câu nói của Tần Thủy Hoàng Đế trong phim "Hero" của đạo điễn Trung Quốc Trương Nghệ Mưu mà tui rất khoái. Khi mà Tần Thủy Hoàng xem bức thư pháp viết chữ Kiếm của Tàn Kiếm, ông ta đã nói rằng bức thư pháp đó nói lên 3 cấp độ của kiếm thuật. Thứ nhất là người kiếm hợp nhất. Thứ nhì là tay không có kiếm nhưng tâm có kiếm, một cành cỏ lau cũng có thể giết người được. Thứ 3 là đỉnh cao nhất của Kiếm Thuật, tay không có kiếm-tâm cũng không có kiếm, khoang dung độ lượng với mọi người. Có lẽ đó chính là cái chân lý cuối cùng mà tất cả các vị O'sensei trên thế giới nầy khi sáng tạo ra các môn võ đạo muốn hướng tới chăng?

Member
    Thanks
    3
    Cảm nghĩ của tôi về các môn võ như sau:

Các môn như TaeKowndo,Karate chủ yếu dùng lực của quyền,cước để tấn công đốI thủ,có những đòn sát thủ như đấm , đá vào các yếu huyệt để hạ gục nhanh đốI thủ, ra đòn có tiềm ẩn sức công phá.

Vôvinam có thêm sử dụng các loạI binh khí,cũng sử dụng quyền cứơc,phốI hợp cương ,nhu khi ra đòn, ra đòn có nhiều khí dũng mãnh.

Judo chủ yếu là làm mất thăng bằng đốI thủ để ném đốI thủ té ,có các đòn đè,xiết cổ,khoá tay ,makikomi khá nguy hiểm,ra đòn thể hiện sức mạnh trong tốc độ ,kỹ thuật và ý chí quyết thắng.

Jujitsu hay nhu thuật là tiền thân của môn Judo,có nhiều đòn hiểm, làm trật khớp ,có điểm huyệt và đá gần.
    Các môn võ nói trên đếu có thi đấu đốI kháng

Aikido : môn võ tuyệt vờI,một phương cách tập luyện thích hợp vớI mọI ngườI để tăng sức khoẻ ,sống hợp vớI quy luật của thiên nhiên , để có thể hoà hợp cái khí của ngườI tập vớI cái khí của vũ trụ,
    :biggrin:

tkdkid
    Guest
    nhưng nói thiệt với các bạn là dân tập rất lâu môn Vovinam nhưng vào cứ Ukemi của Aikido mỗi lần warm up gần 30 cái lộn quanh thảm... Con mắt tui nó nổi đôm đốm và đến khi về thì ra xe hơi nó không còn là chuyện lái xe nữa mà là lái tàu thủy... các bác ạ !
    Tui thấy dân Vovinam cũng bay cũng lôn còn ác liệt hơn nữa. Anh nói mắt anh nổ đom dóm là làm răng. Như vậy cái lộn của Vovinam khác với cái lộn của Aikido chỗ nào.
    Tập Ukemi trong Aikido hay Judo khác với tập môn, té trong Vovinam lắm chứ !

Vovinam hiếm khi nào xem cách lộn, té là một phương pháp làm nóng người như khi tui tập Aikido, mà té ngã, lộn trong môn Vovinam là một kỹ thuật tập như một đòn thế (ngang với kỹ thuật đá, đấm, đòn chân, chiến lược), thường tập lúc giữa giờ hay gần cuối giờ tập.

Nếu bác nào từng tập té trong Vovinam rồi bây giờ hiện tập Aikido chắc cũng sẽ thấy giống tui, té trong Vovinam té trên sàn gạch, cây nhưng té tối đa 10 cái là hết cở, chứ không lộn trên thảm liền tù tì vài chục vòng như các bạn Aikido.

Sau nữa là theo tui thấy lộn trên thảm thì nhẹ, bớt đau nhưng chân mình không đạp sàn cứng để lực để đẩy mình đi.

Còn kỹ thuật giửa 2 môn thì tui nghĩ là khác lắm chứ, nhưng tui chưa hiểu cho rõ lắm về cách lộn, phương pháp của Aikido nên không dám múa rìu qua mắt thợ.

Thân mến.

Tieuaikido
    Guest
    Tôi thì rất thích học aikido, đặc biệt là các đòn khóa khớp, nhưng lối đánh hơi thụ động, cứ phải chờ đối thủ bắt cổ tay mới phản đòn lại. ựoc aikido tôi thấy mình hiền hòa hơn xưa, nhưng từ đó lại thấy mọi người nóng tính hơn mình.
    Thậm chí người mà dạy tôi đã làm mất hình ảnh tinh thần aikido trong tôi khi anh ta giở thói ăn cắp tiền, híc híc. Anh ta chỉ mới đai nâu thôi nhưng thầy đứng lớp gọi đến để dạy cho các môn sinh mới đên, anh ta còn quát tháo ầm ĩ trong phòng tập làm mọi người nản lòng, nhưng may sao tôi vẫn đi tập đều và lên đai, không phải tập dưới sự chỉ đạo của anh ta nữa, chỉ tội cho những người mới vào tập không cẩn thận lại mất tiền giống như tôi trước kia.
    Tôi phải cảm ơn aikido đa mang tôi xa rời cai tính nóng nay hay đánh nhau khi còn ít tuổi :biggrin:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối