Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 18 của 18

Chủ đề: Cảm tưởng của AIKIDOKA đối với các môn võ khác !

Senior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Tieuaikido
    Tôi thì rất thích học aikido, đặc biệt là các đòn khóa khớp, nhưng lối đánh hơi thụ động, cứ phải chờ đối thủ bắt cổ tay mới phản đòn lại. ựoc aikido tôi thấy mình hiền hòa hơn xưa, nhưng từ đó lại thấy mọi người nóng tính hơn mình.
    Thậm chí người mà dạy tôi đã làm mất hình ảnh tinh thần aikido trong tôi khi anh ta giở thói ăn cắp tiền, híc híc. Anh ta chỉ mới đai nâu thôi nhưng thầy đứng lớp gọi đến để dạy cho các môn sinh mới đên, anh ta còn quát tháo ầm ĩ trong phòng tập làm mọi người nản lòng, nhưng may sao tôi vẫn đi tập đều và lên đai, không phải tập dưới sự chỉ đạo của anh ta nữa, chỉ tội cho những người mới vào tập không cẩn thận lại mất tiền giống như tôi trước kia.
    Tôi phải cảm ơn aikido đa mang tôi xa rời cai tính nóng nay hay đánh nhau khi còn ít tuổi :biggrin:
    Trời ơi chuyện này có thật hả bạn:blink: ?????
    Càng học càng kém, không học không kém!!!

Member
    Thanks
    0
    không biết các bác có chung cảm tưởng với e ko?
    theo e thì:
    Karate, Teakwondo là môn có nhiều nữ võ sinh dễ thương, chỉ mỗi cái tội chân hai hàng thôi!
    Đòn bay đá kẹp cổ của Vovinam vô cùng đẹp mắt, nhưng các uke nam sẽ dở khóc dở cười khi tập đòn này cho một bạn gái mới luyện.
    Judo ko hiểu tại cách luyện tập hay tại vì dáng người như vậy thích hợp tập Judo mà các chị e Judo chỗ e tập toàn là "tay chân ngắn ngủn, hai vai ô dề" cả!

Aikido đối với e vừa là một môn võ nhẹ nhàng, tốt cho sức khỏe, mà có nhìu chị e rất cute nữa chứ, e gắn bó với môn này lâu vì thấy có nhìu điều hay, lạ cùng với ý nghĩa tinh thần sâu sắc của môn võ dần cuốn hút e. Chứ lúc đầu thằng bạn rủ mãi e ko chịu đi, nó dụ "lớp tao nhìu con gái lắm." e hỏi lại "đẹp ko?" - "dĩ nhiên rồi!". thế là từ đó e vác túi đi tập Aikido!:laugh:

"...Xưa nay nhân giả là vô địch.
    Lọ phải khư khư thích chiến tranh."

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Trích dẫn Gửi bởi tieuaikido
    Thậm chí người mà dạy tôi đã làm mất hình ảnh tinh thần aikido trong tôi khi anh ta giở thói ăn cắp tiền, híc híc. Anh ta chỉ mới đai nâu thôi nhưng thầy đứng lớp gọi đến để dạy cho các môn sinh mới đên, anh ta còn quát tháo ầm ĩ trong phòng tập làm mọi người nản lòng, ...
    Như vậy mà thầy còn gọi tới dạy hả trời ???? :wacko: :wacko:

Cái này thì thiếu chữ "đạo" trong Hiệp khí rồi còn gì ??? Võ đường đó mà còn tồn tại cho tới ngày nay cũng hơi lạ nhỉ ???
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

TuanDam
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi claude.huynh
    không biết các bác có chung cảm tưởng với e ko?
    theo e thì:
    Karate, Teakwondo là môn có nhiều nữ võ sinh dễ thương, chỉ mỗi cái tội chân hai hàng thôi!
    Đòn bay đá kẹp cổ của Vovinam vô cùng đẹp mắt, nhưng các uke nam sẽ dở khóc dở cười khi tập đòn này cho một bạn gái mới luyện.
    Judo ko hiểu tại cách luyện tập hay tại vì dáng người như vậy thích hợp tập Judo mà các chị e Judo chỗ e tập toàn là "tay chân ngắn ngủn, hai vai ô dề" cả!

Aikido đối với e vừa là một môn võ nhẹ nhàng, tốt cho sức khỏe, mà có nhìu chị e rất cute nữa chứ, e gắn bó với môn này lâu vì thấy có nhìu điều hay, lạ cùng với ý nghĩa tinh thần sâu sắc của môn võ dần cuốn hút e. Chứ lúc đầu thằng bạn rủ mãi e ko chịu đi, nó dụ "lớp tao nhìu con gái lắm." e hỏi lại "đẹp ko?" - "dĩ nhiên rồi!". thế là từ đó e vác túi đi tập Aikido!:laugh:
    Phần bôi đậm: môn nào chả vậy bạn ơi. Mở rộng ra một chút, đua xe, gấp tầu bay giấy, uống cà phê tán dóc, ăn diện... bất cứ cái gì đã thích và chơi lâu đều thấy nó có ý nghĩa và tinh thần sâu sắc hết. Có vậy người ta mới chơi... đủ thứ.:biggrin: :biggrin: :biggrin:

Hell Fire
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi aiki
    Tui đây cũng là dân võ cương cũ, nhưng khg thâm niên bằng anh DCH đâu. Tui nhờ có học Yoseikan nên khi qua aikido cũng đỡ thấy chán! Tui mà học được aikido cho tới bây giờ là nhờ 'chi nhánh' tui học thuộc loại aikido 'cương' so với mấy võ đường khác! Tất cả đều ở trong cách tập hết! Nếu chỗ tui tập mà như 1 số lớn võ đường mà chỉ tập căn bản như Ikkyo, nikkyo , sankyo ... thì chắc tui cũng nghỉ từ lâu rồi.
    Dzị bác tập ở dojo nào để tụi em wa nghía học hỏi với :smile: .

Em thì hòi xưa có tập Karate, lên nâu 3 thôi, nhưng bỏ cũng lâu ròi, now vừa làm xong đè tài TN hơi rảnh rang nên đi tập thử Aikido, mới 2tháng à, super gà lun :flirt: . Cảm nhận của em thì Aikido đánh khá đẹp đó chứ, động tác như múa, ko xài lực nhìu mà tác dụng dzô mấy cái khớp hơi bị fê. Có đièu đúng như bác aiki nói, nó hơi thụ động tí, fải đợi nguòi ta tấn công, nắm tay / chém / đấm / đá truớc thì mình mới chơi đuợc, và để ứng dụng vô cuộc sống thì thòi gian luyện tập có lẽ lâu hơn các môn khác. Bởi thé em thắc mắc ko bít bác aiki tập ở đâu mà đuợc loại "cuơng" suớng thé, chỉ cho em với để em mở rộng tầm mắt. Ngoài ra thì em tháy Aikido hợp với em, vì em hơi lùn + chân hơi ngắn, hèhè :wacko: , em sẽ có gắng luyện tập môn này lâu dài.

Senior Member
    Thanks
    0
    Môn nào cũng đều có cái hay cuả nó cả. Muốn đánh giá được cái hay cái dở cuả 1 môn võ thì không thể nào chỉ cảm nhận qua hình ành ( xem biểu diễn, hay xem trên băng đĩa, internet,.. được). Mà phải nghiên cứu luyện tập và khảo nghiệm về nó mới thấy được.
    @Hellfire và tieuaikido: các bạn cứ tập đi rồi mới thấy được là thụ động hay chủ động. Hy vọng 5,6 năm sau các bạn có cái nhìn khác :friends: . Còn anh aiki thì không ở VN, anh ở nước ngoài:laugh: .
    Càng học càng kém, không học không kém!!!

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    @hell fire: nghe lời của anh GHHA đi. Học aikido cần thời gian nhiều lắm. Ai mà khg kiên nhẫn thì chả làm gỉ được. Tui ở xa lắm, nủa vòng trái đất đó! Nếu có dịp sang đây, cho tui hay, sẽ dẫn đi tập ...:friends: :friends: :laugh:
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

vodantoc
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi NgDaLat
    "Cảm nghĩ của bạn thế nào về các môn võ thuật khác? (judo, Karate, Taekwondo, Vovinam v.v..)"

Judo còn goi là nhu thuật phải không? Goi là nhu mà tui không thấy nhu tí nào vât nhau hùng hục mà nhu cái nổi gì.
    Judo (nhu đạo) và Jujitsu (nhu thuật) là hai môn khác nhau. Chữ "nhu" trong nhu đạo thường rất nhiều người lầm tưởng là "yếu", rồi dịch ra câu "Dĩ nhu chế cương" là "Lấy yếu thắng mạnh". Yếu mà thắng mạnh thì phi lý thật :wacko: .
    Thật ra chử nhu (Ju) có nghĩa là khéo léo, uyển chuyển, chử Đạo (do) nói lên tinh thần, sự hướng tới của các judoka (những người luyện judo). Khéo léo, uyển chuyển trong vận dụng các lực của mình và đối phương trong thi đấu và sự nhẫn nại trong tập luyện cũng như trong đời sống. Lấy điểm mạnh của mình đấu với điểm yếu của đối phương, hay cộng lực của đối phương vào lực của mình đển đánh đối phương. Vậy Judo là dùng lực + nghệ thuật (sử dụng lực) > lực đối phương, để thắng đối phương chứ không phải là dùng yếu thắng mạnh như các bạn nghĩ. Dù sao cũng cảm ơn các bạn đã quan tâm đến Judo.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12