Trang 5 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 CuốiCuối
Kết quả 41 đến 50 của 69

Chủ đề: Nhật ký của Aiki

Administrator
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi fourever
    Trích dẫn Gửi bởi NgDaLat
    Mấy bữa trứoc em đi tập lai aikido. Đựoc đúng 2 tháng. Bị ngừoi ta phản đối quá nên nghỉ luôn rồi. Quen đánh kiểu mạnh bạo trong khi chỗ đó ngừoi dạy đánh kiểu mềm xèo. Khi mình làm uke mà không mất thăng bằng mình không chiu té làm ngừoi ta la là mình không chịu hợp tác. Họ giận đến ngừoi run bầt bật làm mình sợ quá. Nghỉ quách cho xong.
    Trích dẫn Gửi bởi aiki
    sao Ngdalat khg đi tập chỗ cũ mà đổi làm chi? kiếm ra chỗ tốt khó chứ đâu dễ đâu?
    Anh Aiki hỏi làm sao NgDaLat trả lời đây ?](*,)
    NgDaLat muốn đi tìm chổ nào có Nage khi giận lên là người run bần bật =p~
    Vậy phải biết giới tính của Nage là gì rồi :-$
    Ông thầy cũ (iwama) dọn đi chỗ xa quá và tăng hoc phí lên $100/tháng. Chỗ này gần hơn, $65/tháng nhưng là tiền nào của nấy. Ông sensei chính là hoc trò thầy Tisser cũng hay lắm nhưng ổng travel hoài bỏ lớp cho 1 ông khác từ Shin-Budo Kai NY đứng lớp. Hai ông dạy khác nhau nên muốn tảu hỏa luôn. Ông Shin-Budo Kai vô đòn cứ xoán ngừoi chéo chân làm mình mấy lần muốn xoắn vai ồng cái xem ổng có té không nhưng sợ ổng cáu lên đánh chay không kịp.

Hơ! giới tính nam mới nghỉ chớ là nữ thì cũng ráng ở lại dỗ ngọt.
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Hôm nay mới nhận được tin là tháng 9 năm tới(2010), DC sẽ ghé võ đường tui cho seminar! Bên tui mời DC từ 3 năm nay mà bây giờ mới được! Sang năm chắc số người tham dự sẽ rất là đông ... Lại phải lo tổ chức nũa #-o #-o #-o
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Cách đây vài tuần mới bị chấn thương vai. khg nặng nhưng khá khó chịu. Té nổ thì khg sao, nhưng với mấy đòn khoá như ikkyo, nikkyo, sankyo ... thì khá đau.

Chuyện thật lảng xẹc! bị 1 ... cụ ... bà ... 67t làm chấn thương trong đòn Ikkyo.

Cụ đó muốn thi cấp 5. Trước hôm thi, cả lớp ôn bài. cách ôn là làm y hệt như thi. 1 đòn đáng cỡ 10 lần. Là đai cao nên tui là nage. Lúc đó cụ bà cứ than là mệt nên tui rất nhẹ tay vì nể cụ.

Khi tới lượt cụ làm nage, tui tấn công cũng rất nhẹ, nhẹ hơn là phủi ruồi nữa!o o \:d/ \:d/

Khi cụ ra đòn, thấy sai chỗ nào tui cho ý kiến để cụ sửa. Như đa số tân môn sinh, tenkan của cụ khg vững và khg đủ 180 độ. Tui cho cụ biết và chỉ phải làm thế nào cho đúng Ikkyo ura.

Ai ngờ vừa chỉ xong, cụ làm cái véo, và làm quá đúng: quay tenkan hơn 180 độ và hạ người xuống cái đùng. Rất nhanh và mạnh (dùng trọng tâm. Tui hoàn toàn khg ngờ nên khg theo kịp ---> đau vai! #-o #-o

Khi hay tui bị thương vì ... 1 cụ bà, cả lớp cứ chọc tui !!!!:^o :^o :^o

Mấy ngày sau mới hay là cụ từ California sang và đã học Ky society 1 thời gian khá lâu. Chính vì vậy mà cụ hiểu lẹ và làm quá đúng.

Sau tui, có nhiều bạn trẻ khác cũng có tập với cụ, và sau khi tập thì tụi nò hiểu tại sao tui bị đau vai!!! o o o hết ai cười tui nữa! :-" :-"
    Aiki

Member
    Thanks
    0
    Nghe anh kể chuyện tập thật vui nhưng trong lòng em lại buồn quá. Vì công việc nên gần 3 tháng nay phải nghỉ tập Aikido, chả biết lúc nào quay lại. [-(

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    @kachi= ráng sắp xếp thì giờ đi tập lại đi!

Tối qua đi tập, gặp 1 anh bạn mới, người đảo Maurice, gốc á đông, di cư sang Montreal từ khá lâu. Khi lên DH, anh chàng này sanh Anh quốc học và tập Aikido Tomiki tại đó. Nay ra trường rồi nên về lại Montreal. Anh ấy còn trẻ, khoảng dưới 30t, 2 dan tomiki.

Ai khg biết Tomiki aikido, đó là nhánh aikido duy nhất có thi đấu như trong Judo. Thấy 2 dan, tưởng anh này "ngon" lắm, ai ngờ khi tập chung mới thấy còn "yếu" quá. Chắc vì ham thi đấu nên anh này dùng sức nhiều. Vả lại, bắt đầu học Tomiki từ khi vô DH cho tới kha ra trường là 3-4 năm nếu có học thêm Master đi nữa thì 5-6 năm là cùng. 6 năm mà lên tới 2 dan thì quá nhanh ...

Hôm qua bên tui tập nhẹ vì HLV cách đây 2 tuần có sang Venezuela cho seminar, được đãi ăn ở tiệm tầu, về bị vi khuẩn, 1 tuần đi tiêu, sốt và đau bụng, phải uống thuốc trụ sinh mới bớt. Vì vậy nên tối qua tập tương đối nhẹ hơn so với các buổi tập thường.

Mới vậy mà sau 1g tập, anh chàng này đã xin nghỉ vì chóng mặt, khg quen bị té nổ nhiều như vậy!!!8-[ 8-[ 8-[ Sau đó, vì trời lạnh, da khô và bị quăng quá nhiều nên chảy máu ngón chân luôn ....

Anh ấy khi về lại Montreal, có ghé qua tập "lò bên kia" - Montreal aikikai - nhưng rút cuộc sang bên tui tập vì bên kia quá "võ tình thương", quá lý thuyết. hắn thích bên tui hơn vì "mạnh" hơn, tập mệt và đã hơn ... Khg biết sau tối qua hắn sẽ nghĩ sao đây??? o o :-" :-"
    Aiki

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Năm nay ít seminar hơn năm ngoái. Đây là những seminar tui tính tham dự. Nói ít nhưng nếu đi hết thì cũng hao $$$

Seminar do võ đường tui tổ chức
    - Tháng 1 Seminar với 1 số HLV trẻ (anh Vũ, Todd Martin ...)
    - Tháng 5 Seminar thường niên với thầy Yamada và Peter Bernath
    - Tháng 9 Seminar với Đạo chủ.
    - Tháng 11 Seminar với Donovan Waite

Seminar do võ đường khác tổ chức tại Montreal
    - Tháng 4 Seminar với thầy Endo
    - Tháng 8 hay tháng 9 Seminar với thầy Tissier (chưa được xác định)

Nếu BTC cho phép quay phim và nếu có dịp quay thì sẽ post bài tường thuật lên 4rum. Có ai tới đây tham dự cùng vói tui khg? ăn ở miễn phí!!!o o
    Aiki

wago
    Guest
    Ôi, anh tham gia nhiều thế! Niềm ao ước của em. Giá mà có người đài thọ tiền vé máy bay nữa nhỉ?

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    1 năm, trung bình là tui tham dự 4-6 seminar. Mấy thầy giỏi thì chắc chắn, người lạ thì tuỳ. Phải đi vậy mới học thêm được, nếu khg thì cứ như éch ngồi đáy giếng vậy đó.o o
    Aiki

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Tuần tới là seminar với DC và thầy Yamada rồi! Thời gian qua lẹ quá chừng chừng...

Vì có DC nên chắc kỳ này seminar sẽ đông. Hôm qua đã có 6 người từ Venezuela sang và họ ngủ tại võ đường! Võ khách bắt đầu tới và tui bắt đầu tập với họ để học hỏi thêm ...
    Aiki

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Đây là vài clip mà võ khách quay khi qua bên tui dự seminar với DC. Họ ghé ngủ ở võ đường tui và tập chung với tui và đã quay mấy clip sau

Koshinage (tui ngồi ngay góc trái)

Aiki

Trang 5 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 CuốiCuối