Trang 4 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 69

Chủ đề: Nhật ký của Aiki

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Từ vài năm nay, tui bị đau đầu gối và với thời gian, cái đau đó càng ngày càng tăng và từ khoảng 2 năm chót, khi tập HKD tui khg làm những kỹ thuật Suwariwaza hay Hamni handachi nữa.

Tuy đã châm cứu và đi khám bác sĩ thường mấy lần, nhưng cái đau vẫn khg hết, chỉ bớt rồi lại tăng.

Mấy tháng nay, đầu gối bên phải đau hơn nhiều, và có vẻ đau sợi dây chằng, tui bắt đầu thấy rất khó chịu khi ngồi seiza (quỳ). Vì đau đầu gối nên kỹ thuật aikido của tui cũng bị ảnh hưởng và cách đây 1 tuần tui đã lấy quyết định :

1- tập aikido ít đi (2 lần tuần thay vì 5) cho đầu gối
    2- đi khám là physiotherapy (khg biết tiếng Việt là gì)
    3- ghi tên tập TCQ

Tui đã ghi tên tập TCQ của phái Võ đang (Chen Taichi) và rất thích. TCQ này khác TCQ dưỡng sinh và khá giống HKD. Tu kiếm TCQ võ từ mấy năm nay giờ mới ra. Chỗ tui ghi tên vừa dạy TCQ, khí công, hình ý và bát quái.

Hôm tới coi, nói chuyện với HLV và ghi tên, ông ấy khuyên tôi nên tập hình ý vì ổng tường tui mới "hơn đôi mươi tí tẹo" và lớn lắm thì khoảng "băm nhăm con dê" là cùng. Khi hay tuổi thật thì ông ấy nói TCQ là đúng o o

Nguyên lý khg khác HKD lắm, di chuyển nguyên khối, rất nhiều hông, cái gì cũng từ hông ra hết, hạ thấp đan điền, khoảng cách rất gần, di chuyển trọng lượng v.v...

Tui cũng biết 1 ít TCQ dưỡng sinh từ lâu, nhưng TCQ võ đang khó hơn. Tui tập HKD bị quăng ầm ầm mà khg sao, mới tập có 1 bữa TCQ về mà người rêm khắp nơi. Chắc vì tần thấp.

Đây là cái clip sư phụ của HLV tui ở Bắc kinh

Đây là HLV tui, học trò của ông thầy ở clip trên, di cư sang montreal 4 năm nay

Cách đẩy tay rất hay va rất hích hợp với đòn HKD.
    [youtube]http://www.youtube.com/watch?v=hkyq9FljlG8&feature=related[/youtube]

Cái xui cho tui là người phụ tá HLV còn quá trẻ, khg biết cách dạy cho lắm và cứ ham chỉ cách ứng dụng TCQ vô võ. Thay vì chỉ dạy nguyên lý, anh chàng ấy cứ chỉ áp dụng đòn thể khg!

Có thể tui quen cách dạy HKD 1 cách quy củ, đàng hoàng, qua đây có vẻ "amateur" quá, hứng sao chỉ vậy ...

Thôi thì cứ từ từ học vậy ...
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Junior Member
    Đang ở
    OZ
    Thanks
    0
    (Phần Nhật ký AIKI có vẻ riêng tư, nếu không đúng nơi tui post bài anh Aiki xoá dùm nhe).

Anh Aiki là dân tập võ môn võ nhu, hiền hoà mà khi sang tạp Hình Ý, Thái Cực mà còn kêu đau người thì thằng tui cách đây vài tháng nghe lời xúi dại của anh bạn, đi tập Thái Cực Quyền Lá Rơi của một bác từ Việt Nam mới sang truyền dạy, bác nói chuyện một chút thì nhường cho cậu con trai lớn dạy chứ bác phải đi dạy các lớp người lớn ở hội cao niên người Việt. Anh này dạy tui muốn rớt mắt kiếng, mạnh có thua gì Thiếu Lâm về nhà đau lưng, nhức đùi quá trời, có lẽ do các cơ bắp Thái Cực Quyền Lá Rơi dùng mình trong các môn võ khác không có cơ hội tập tới nên mới đau. 2 ngày tập tui chạy luôn vì đau mắt - Đau đây không phải vì mắt bị hư mà do chịu không thấu phần lý thuyết, nghe hay nhưng không hiểu gì hết.. Nên buồn ngủ quá anh ơi.

Vậy chắc là chưa có duyên, thôi vài năm sau tập lại.

Thân mến.

Thân

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Trích dẫn Gửi bởi DCH
    Phần Nhật ký AIKI có vẻ riêng tư, nếu không đúng nơi tui post bài anh Aiki xoá dùm nhe

Anh Aiki là dân tập võ môn võ nhu, hiền hoà mà khi sang tạp Hình Ý, Thái Cực mà còn kêu đau người thì thằng tui cách đây vài tháng nghe lời xúi dại của anh bạn, đi tập Thái Cực Quyền Lá Rơi của một bác từ Việt Nam mới sang truyền dạy, bác nói chuyện một chút thì nhường cho cậu con trai lớn dạy chứ bác phải đi dạy các lớp người lớn ở hội cao niên người Việt
    Bữa nay mới để ý anh DCH trả lời! cứ tha hồ chít chát đi anh DCH. càng đông càng vui thôi!

Tui nhức người sau khi tập TCQ vì họ tấn nhiều và thấp. Bộ pháp khá uyển chuyển, và khác xa võ Hàn và Nhật. Vì quen quan sát bên HKD, tui để ý cách tấn của HLV khác rất nhiều với học trò.

Khi hỏi thì ông ấy mới nói là 90% hơn trong các thế tấn, người tập TCQ phải để 60% trọng lượng trên 1 chân và 40% còn lại bên chân kia. Cứ chia trọng lượng như vậy trên 2 chân và chuyển trọng lượng từ chân này sang chân kia mà vẫn giữ 1 chiều cao!

Aikido bên tui tuy co 1tấn hơn 1 số trường HKD khác, nhưng khg có làm nhiều như võ ta /tầu nên rêm là đúng rồio o Bây giờ tui quen rùi anh DCH ơi!
    Aiki

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Noel vừa rồi mới gặp lại 1 số bạn bè lâu khg gặp. Sau khi nhậy nhẹt, tới phần hỏi thăm thì mới hay 1 sư muội và 1 sư đệ tui đã từ rã ra đi. Thật là 1 tin buồn khg thể ngờ.

Ahmed, sư đệ cùng lò aikido, sau khi ra trường, đã dọn nhà lên Toronto vì việc làm. Ahmed rất dễ thương và người như sợi bún. Đối với hắn, khg có một khoá tay nào có thể làm hắn đau, va tất cà shihan đã thử với hắn và đều ... cười hì hì.

Ahmed, ngoài HKD cũng rất thích ski và nhẩy dù. Hắn là 1 HLV nhẩy dù và đã có xấp xỉ 1.000 lần nhẩy. Ahmed đã ra đi trong 1 lần nhẩy cuối cùng ...

1 người bạn đã gắn những tấm hình này để tưởng nhớ đến Ahmed
    [YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=BFw32d-nXk0[/YOUTUBE]

Cherry, 1 người con gái Nhật đầy sức sống, cũng đã ra đi hồi mùa thu năm nay. Muội cũng từ lò của thầy Kanai từ Boston, cũng đam mê HKD, đã sang Montreal tham dự khg biết bao nhiêu seminar. Ngoài HKD, Cherry cũng rất ham mê chèo núi và cũng là 1 người Guide được giới trèo núi biết đến.

Cherry đã ra đi khi té núi. Vì quá ỉ i khi đã trèo cái núi đó đến cả chục lần, Cherry đã khg cột giây vào người và khi trượt chân đã té vài trăm thước

Xin đốt 1 bó nhang lòng gủi đến 2 bạn và mong 2 bạn tìm được bình yên ở nơi an nghỉ cuối cùng
    Aiki

Senior Member
    Thanks
    0
    hic hic, đọc thấy buồn quá, chia buồn cùng họ, sinh nghề tử nghiệp
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Tuàn này mới đi 2 ngày seminar với thầy Endo.

Năm nay là lần đầu thầy ghé Montreal trước khi xuống Toronto. Công nhận tập với thầy khác hẳn với các thầy khác. Ngày đầu vì bận việc làm nên khg đi dược, nhưng 2 ngày sau là có mặt.

1 ngày thầy chỉ lại cách thả lỏng vai và cảm nhận như đã viết trong bài thả lỏng. Kỳ này thầy chỉ cách nhìn 180 độ và ước đoán khi nào uke sắp tấn công. Thầy nói khg nên nhìn chằm chặp vào địch thủ mà phải nhìn tổng quát. Như vậy sẽ có thể 'đoán' khi nào uke sắp tấn công. Thầy nói cách tập này có người sẽ cảm thấy được, và cũng có người sẽ khg thấy gì hết.

Ngày chót thầy tập đòn Ushiro. Bị nắm tay ngược lên tới vai, nếu thả lỏng vai và tay thì sẽ thoát 1 cách rất dễ dàng. Công nhận khg có phim miêu tả nên rất kho nói qua văn. Nhờ có tập TTC nên tui làm được hết.

Công nhận là mỗ lần tập với thầy là học được thêm rất nhiều và cũng xui là chỉ gập được thầy 1-2 lần / năm thôi.

Khi hết lớp thầy cũng cám ơn mọi người đã tham dự seminar và nói khg biết sẽ đi được bao lâu nữa vì năm nay thầy đã 67t trời rồi. Mong rằng sẽ còn gặp thầy trong vòng vài năm nữa...
    Aiki

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Tháng 6 bị mấy cơn gút, chân cẳng xưng phải nằm thằng cẳng, chẳng đi dứng, tập tiếc gì đươc hết! Nhờ thuốc tầu nên mới đõ chút xíu, đi tập lại nhưng chưa được 'phong độ' như xưa!:-& :-& :-&

Vì đau ngón chân, đi cà nhắc trong vòng mấy tuần, đâm ra đau đầu gối, xong đi cà nhắc tiếp, tới lượt đau hông ... Tuy hết đau nhưng vẫn tới giờ vẫn chưa bẻ được đầu ngón chân cái nên lăn cũng khg xong!

Đi tập thì xin Nage cho té nổ cho đỡ đau 8-[ 8-[ ai cũng tưởng mình điên, già ma ham show off chứ đâu ai ngờ là té nổ để khoi đau ngón chân ....8-[ 8-[ Nage thì mừng húm, tha hồ quăng ...:-" :-"

Tháng 9 này nhiều seminar hấp dẫn quá! toàn thầy 'gộc' sang khg:

- đầu tháng 9 thầy Tissier sang 2 ngày
    - tuần sau đó thầy Chiba sang 2 ngày nữa
    - rồi tuần kế tiếp thì thầy Yamada sang ...

vừa hao $ nhưng sẽ vui ... Mong rằng từ đây tới đó chân cẳng sẽ ổn để còn tập nữa chứ!!!
    Aiki

Administrator
    Thanks
    0
    Mấy bữa trứoc em đi tập lai aikido. Đựoc đúng 2 tháng. Bị ngừoi ta phản đối quá nên nghỉ luôn rồi. Quen đánh kiểu mạnh bạo trong khi chỗ đó ngừoi dạy đánh kiểu mềm xèo. Khi mình làm uke mà không mất thăng bằng mình không chiu té làm ngừoi ta la là mình không chịu hợp tác. Họ giận đến ngừoi run bầt bật làm mình sợ quá. Nghỉ quách cho xong.
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    sao Ngdalat khg đi tập chỗ cũ mà đổi làm chi? kiếm ra chỗ tốt khó chứ đâu dễ đâu?
    Aiki

Administrator
    Thanks
    1
    Trích dẫn Gửi bởi NgDaLat
    Mấy bữa trứoc em đi tập lai aikido. Đựoc đúng 2 tháng. Bị ngừoi ta phản đối quá nên nghỉ luôn rồi. Quen đánh kiểu mạnh bạo trong khi chỗ đó ngừoi dạy đánh kiểu mềm xèo. Khi mình làm uke mà không mất thăng bằng mình không chiu té làm ngừoi ta la là mình không chịu hợp tác. Họ giận đến ngừoi run bầt bật làm mình sợ quá. Nghỉ quách cho xong.
    Trích dẫn Gửi bởi aiki
    sao Ngdalat khg đi tập chỗ cũ mà đổi làm chi? kiếm ra chỗ tốt khó chứ đâu dễ đâu?
    Anh Aiki hỏi làm sao NgDaLat trả lời đây ?](*,)
    NgDaLat muốn đi tìm chổ nào có Nage khi giận lên là người run bần bật =p~
    Vậy phải biết giới tính của Nage là gì rồi :-$

Trang 4 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... CuốiCuối