Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 18 của 18

Chủ đề: Gozo Shioda và Yoshinkan

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    ở 00:35 và 4:16 thì thả lỏng. càn thả lỏng thì càng dễ ra đòn. khg phải khí. Khi mình cứng hay cương thì uke cảm nhận được và có thể gồng lại. Khi thả lỏng thì uke khg cảm thấy gì hết nhưng khi cảm thấy thì quá trễ rồi.

5:14 thì tui khg biết vì chưa làm được Theo cách hiểu nông cạn của tui thì thầy thả lỏng nhưng biết giữ trọng tâm ở đan điền nên khi uke vô càng mạnh thì như đụng bức tường.

11:49 khg biết giải thích ra sao nhưng theo tui nghĩ là 1 cách "break structure". Phải biết cảm nhận, và khi cảm nhận được lực và hướng đẩy của uke thì thầy "đẩy" về hướng thầy muốn và dùng trọng tâm / cân nặng thầy để liểm soát uke.

14:36 chịu thua. có vẻ là khí ???

Cái quan trọng là hoàn toàn thả lỏng và biết giữ cái "niêm". Cái này là 50% nguyên lý HKD rồi đó.

Tui mới bắt đầu "hiểu" thả lỏng cách đây 4-5 năm và cách ra đòn tui khác hẳn. Có mấy sư đệ to như bò mộng nhưng khg làm gì được tui hết khi tập Kokyuho.

Trạm trang công sẽ giúp thả lỏng và cảm nhận đó.

Surfgrass có ý kiến gì khg?
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Surfgrass
    Guest
    Dạ phut 00:35. 4:16 hàm như thầy dang dùng nikyo, nhưng thấy tay thầy thoải mái wá
    5:14, thầy bay lùi về sau, uke to, thầy bé vậy, như 2 lực đang lao trục tiếp vào nhau.
    11:49 3uke bị thầy khống chế, 14:36.... nhiều quá không chỉ hết. nhưng nghe chú nói đến thả lõng và trong tâm, MTB thỉ AT cung hiểu được chút chút.
    đặc biệt thầy có 2 đòn là chỉ ngón tay vô ngực và dùng ngón cái đứng lên chân của ukê. không thấy ai biểu diển ngoài thầy.
    Cách thầy Shioda đánh là một ví dụ tiêu biểu cách dùng nguyên tắc của jujutsu (Daito ryu) trong đòn nikajo đầu, thấy có đề cập đến là không phải khóa cổ tay mà là phải tạo ra sự kết nối đến vai của uke. Từ vai mới làm ảnh hưởng tới thân uke được. Phút 14:36 dạy cách kết nối lên vai và vào trọng tâm của uke. Giải thích mấy cái này trên mạng surfgrass chịu thua , gặp nhau ngoài đời thì may ra. Cách đánh dùng sự kết nối với uke rất là khó, nhiều người tạo sự kết nối cho mình, nhiều uke mình phải tự tạo sự kết nối, cái khó hơn là khi mình kết nối làm sao cho uke không kết nối lại được với mình, thầy surfgrass có nói con đường kết nối là con đường một chiều, uke mà kết nối lại được thì mình bị phản đòn chết.

Đòn ở phút 5:14 là nhập nội (Irimi-nage) đánh phía trước hay sau đều giống nhau, kế cả đòn khi thầy dùng tay đánh vô cổ uke, những đòn đó đều là Irimi cả. Thầy đơn giản là lấy đi khoảng trống trước khi thân uke tới. Hơn nữa, khi thầy lấy khoảng trống đó vị trí của thầy thấp hơn uke một chút nên lực kết nối đi từ phía dưới lên, bằng chứng là uke không ngã ngược ra mà chân bị bốc hổng lên trước khi ngã.

Anhthoai coi clip này phút 2:40, thầy dùng 3 đòn Irimi như anh nói trên. Nguyên tắc giống nhau hết
    Last edited by Surfgrass; 12-21-2013 at 04:49 AM.

3. The Following User Says Thank You to Surfgrass For This Useful Post:

Member
    Thanks
    22
    Trích dẫn Gửi bởi aiki Xem bài viết

Trạm trang công sẽ giúp thả lỏng và cảm nhận đó.

Surfgrass có ý kiến gì khg?
    Anh Aiki có tập Trạm trang công ạ? Em chưa có điều kiện tìm hiểu, chỉ biết nó xuất hiện trong nhiều môn võ của trung quốc, có người cho nó là cái gốc của Nội gia. Đặc biệt là khi xem cụ Diệp Chính (con trai Diệp Vấn) luyện bài Tầm kiều, rất nhẹ nhàng từ tốn. Cảm thấy rất nể phục.

Anh có thể chia sẻ thêm về vấn đề này để hiểu được thêm nguyên lý Aikido không ạ?

Từ hôm đọc Bài "Cách đi của người Nhật cổ" thì em để ý thấy, chân trái của em tiếp đất đều cả bàn chân, còn chân phải thì hơi nghiêng về phần mé ngoài (giày cũng hay bị mòn phần ngoài trước, giống bị vát xéo, chứ không mòn đều một mặt phẳng). Tập Trạm trang công để thả lỏng có được không nhỉ?

(xấu hổ, xấu hổ toàn thấy mấy anh nói rồi nhào vô hỏi, không đóng góp được chi hết)

Trích dẫn Gửi bởi Surfgrass Xem bài viết
    Đòn ở phút 5:14 là nhập nội (Irimi-nage) đánh phía trước hay sau đều giống nhau, kế cả đòn khi thầy dùng tay đánh vô cổ uke, những đòn đó đều là Irimi cả. Thầy đơn giản là lấy đi khoảng trống trước khi thân uke tới. Hơn nữa, khi thầy lấy khoảng trống đó vị trí của thầy thấp hơn uke một chút nên lực kết nối đi từ phía dưới lên, bằng chứng là uke không ngã ngược ra mà chân bị bốc hổng lên trước khi ngã.
    Sau khi suy nghĩ thì em có một câu hỏi thế này,

Về chuyện chiếm khoảng trống trước khi Uke tới, Uke ko có chỗ trống nên bị bay ra. Nhưng tại sao không có trường hợp Uke hất mình ra để chiếm khoảng trống mình đang chiếm? Ví như trong Iriminage có thể người ta ko dám chiếm vì tay của mình so với phần đầu họ, nhưng trong trường hợp 2 tay của Uke so với thân của thầy Shioda thì 2 tay phải "cứng" hơn chứ nhỉ?
    Last edited by MinhDao; 12-21-2013 at 11:42 PM.

Surfgrass
    Guest
    Nhưng tại sao không có trường hợp Uke hất mình ra để chiếm khoảng trống mình đang chiếm?
    Nếu mình tới trể thì dĩ nhiên mình không chiếm được thì sẻ bị hất ra

Member
    Thanks
    22
    Trích dẫn Gửi bởi Surfgrass Xem bài viết
    Nếu mình tới trể thì dĩ nhiên mình không chiếm được thì sẻ bị hất ra
    Ý của em là, cứ cho rằng mình tới sớm đi. Nhưng người ta cứ lao vào thì sao? Sẽ có va chạm?

Ví dụ: Xe ô tô A đậu xe vào bãi trước, dù xe B tới sau, nếu mạnh hơn nó vẫn có thể đâm vào và hất xe A ra, rồi chiếm chỗ đó?

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Anh Aiki có tập Trạm trang công ạ? Em chưa có điều kiện tìm hiểu, chỉ biết nó xuất hiện trong nhiều môn võ của trung quốc, có người cho nó là cái gốc của Nội gia. Đặc biệt là khi xem cụ Diệp Chính (con trai Diệp Vấn) luyện bài Tầm kiều, rất nhẹ nhàng từ tốn. Cảm thấy rất nể phục.
    Tui có tập TTC. và phải công nhận là aikido của tui khác hẳn từ khi tập cái đó. Tui biết TTC từ lâu nhưng vì lúc đó còn trẻ, thiếu kiên nhẫn nên tập khg đúng cách. 6,7 năm nay, nhờ kiên nhẫn hơn nên tập đúng và nhờ vậy thả lỏng và cảm nhận được rất nhiều. Vì khg có thì giờ nên tui chỉ đứng có 30 phút thôi.

Trong diễn đàn, MD hãy kiếm mấy bài của Lienchau nói về Khí đạo. Có 1 anh nữa, hình như là ngoclinhtu có post 1 link về TTC rất hay, kiếm hoài khg thấy nữa. Tui khg đứng kiểu "ôm cây" mà đứng kiểu 2 tay trước để giữ trục, giống như cách làm của nhóm Đông Phương bại ở Cali.

Vì khg biết nhiều về TTC, tui khg dám nói. Tui có chỉ TTC cho 1 người bạn tây, chỉ trong 6 tháng thấy hắn khác hẳn. Giữ trục và nhẹ nhàng ra. Khi tập TTC mình sẽ khg thấy tiến bộ đâu, chỉ có uke mới thấy thôi.

Muốn tập cảm nhận, khi đúng TTC mình phải "nghe" cơ thể mình và như vậy với thời gian mình sẽ từ từ cảm nhận được khi contact (niêm với uke). Tập Kokyuho cũng giúp cảm nhận đó, "nghe" hướng đẩy của uke.

Nhắc lại là trong HKD có đòn irimi nage và thế di chuyển (taisabaki) irimi. Đừng lầm lẫn nhe (LOL)!
    Last edited by aiki; 12-22-2013 at 11:31 PM.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Surfgrass
    Guest
    Ý của em là, cứ cho rằng mình tới sớm đi. Nhưng người ta cứ lao vào thì sao? Sẽ có va chạm?
    MD đừng đến sớm quá, đến ngay trước lúc người kia đến. MD coi clip thầy Shioda coi thầy nhập nội lúc nào?

Junior Member
    Thanks
    8
    coi clip thấy thầy lâu lâu cũng bay nhảy chứ đâu có cứng ngắc như đặc trung của yoshinkan

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12