Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234
Kết quả 31 đến 38 của 38

Chủ đề: Võ và Đạo

tkdkid
    Guest
    Hôm qua lang mạng chuyện võ và đạo của anh NgDalat, tui lục ra cuốn sách có tên là "Zen under moon".. ta tạm dịch là "Thiền dưới nguyệt" đi nhé, cuốn sách được coi là kinh bổn của giòng Thiền của giòng David Suzuki, của tác giả Hanneil Suzuki.

Ông này định nghĩa về chữ đạo của ổng khá lạ kỳ, ông cho rằng chữ Đ O ngoài cái nghĩa của CON ĐƯỜNG trong đạo giáo... Cái nghĩa của ĐÚNG ĐƯỜNG trong võ thuật Nhật, nó còn có 1 ý nghĩa khác "đúng hơn", nếu chữ đạo được viết bằng Hán Tự thì nó còn là chử NGUYỆT nằm trên chữ ĐÊM.. Tức Đạo là anh trăng soi đường đi tìm đạo lý làm lẽ phải... (Bác nào Hán tự giỏi check dùm em có đúng không nhe !)

Rồi có thằng cắc cớ hỏi ổng, tại sao Đ O phải đi liền với sự sáng chói, trong sáng của ban ngày ban mặt chứ sao phải là ban tối, bộ ăn trộm sao mà ban đêm... Thì ổng nói là: "Muốn vượt đạo thì kẻ vượt đạo phải u mê, khờ, tà, ác mới gọi là giác ngộ, ngày xưa Đức Phật từ bi vì biết được lối tu hành xác của mình theo Ấn Giáo Bà La Môn là sai nên mới có đạo Phật... nếu kẻ thấy mình sai thì mới đạt đạo... Chứ thằng nào giỏi quá, khôn quá thì đời nào làm nó giác ngộ cái Đạo được, xưa nào có ông tiên, Phật nào nói bây giờ mình giác ngộ (awake) đâu.."

Vậy chúng ta, các bác nếu thầy mình nông cạn, khờ khờ.. là biết mình có hy vọng được đi tỵ nạn trên thiên đàng của chữ Đạo.

Thân mến.

Administrator
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi tkdkid
    "Muốn vượt đạo thì kẻ vượt đạo phải u mê, khờ, tà, ác mới gọi là giác ngộ, ....
    Bác tkdkid làm ơn trích nguyên văn trong quyển sách cho bà con thưởng lãm nhá. Nói có sách, mách có chứng mờ
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

tkdkid
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi NgDaLat
    Trích dẫn Gửi bởi tkdkid
    "Muốn vượt đạo thì kẻ vượt đạo phải u mê, khờ, tà, ác mới gọi là giác ngộ, ....
    Bác tkdkid làm ơn trích nguyên văn trong quyển sách cho bà con thưởng lãm nhá. Nói có sách, mách có chứng mờ
    Khekhe !!! Đây đâu phải là Hàn Lâm Viện Aikido online... Hay là Luận Án 30 trang của Aikido đâu mà phải làm REF nữa anh NgDalat.

Sách dài thoòng anh kêu tui đánh máy bỏ lên thì ép quá...Nếu anh NgDalat thích thì tui se copy ra gởi phần nào cho anh, anh lên net search thì tui nghĩ là cuốn ấy có.

Thân chào.:flirt: :flirt:

tkdkid
    Guest
    Tui thấy câu chuyện này có thể nói về đạo trong võ:

Lúc trẻ Võ sư Võ Sơn Hoàng sang Pháp dạy võ cỗ truyền năm 1948, có anh học trò Pháp hỏi:

- "Võ đấm đá tùm lum, gây đau thương cho thiên hạ, vậy Đ O ở chỗ hở Thầy ?"

Thầy Hoàng im lặng, kêu thằng học trò Pháp to như Trâu đấm, đá vào mình, thằng học trò dân Boxing và Savate nhào vào đấm túi bụi ông thầy nhỏ con (ít cơm) không chút kiêng nể. Thầy vất vã né tránh rồi dùng thế "Song long quá hải" chỉ thẳng 2 ngón tay vào mắt thằng học trò như đòn móc mắt khá nguy hiểm của Võ cổ truyền Việt Nam.. Thầy dừng lại vài phần trăm giây cách đôi mắt thằng học trò mất dạy vài cm ngắn...

Thằng học trò im lặng nghe Thầy nói:

- "Đạo hả ? Theo Việt Nam của tao... Đạo là con đường, con đường thẳng ngắn nhất từ ngón tay tao đến con mắt mầy...

Thằng học trò im lặng.

Chỉ là huyền thoại võ lâm, anh NgDalat, anh Levan đừng bắt tui chứng minh..Nói có sách mách có chứng nhe, nếu không tui phải lên thiên đàng hay xuống địa ngục hỏi Thầy Hoàng.. Vì ổng ngủm lâu rồi.

Administrator
    Thanks
    0
    Sách dài thoòng anh kêu tui đánh máy bỏ lên thì ép quá...Nếu anh NgDalat thích thì tui se copy ra gởi phần nào cho anh, anh lên net search thì tui nghĩ là cuốn ấy có.
    Ai kêu anh đánh máy cả cuốn sách. Chỉ cần nguyên văn cái câu anh dẫn đó hay nguyên văn đoạn nhỏ đó thôi. Anh cũng biết là sai một dấu phẩy thui là khác nghĩa cả van dặm mà.
    NgDaLat

Administrator
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi tkdkid
    Rồi có thằng cắc cớ hỏi ổng, tại sao Đ O phải đi liền với sự sáng chói, trong sáng của ban ngày ban mặt chứ sao phải là ban tối, bộ ăn trộm sao mà ban đêm... Thì ổng nói là: "Muốn vượt đạo thì kẻ vượt đạo phải u mê, khờ, tà, ác mới gọi là giác ngộ, ngày xưa Đức Phật từ bi vì biết được lối tu hành xác của mình theo Ấn Giáo Bà La Môn là sai nên mới có đạo Phật... nếu kẻ thấy mình sai thì mới đạt đạo... Chứ thằng nào giỏi quá, khôn quá thì đời nào làm nó giác ngộ cái Đạo được, xưa nào có ông tiên, Phật nào nói bây giờ mình giác ngộ (awake) đâu.."
    Theo tui hiểu thì người tầm đạo ví như người đang mò mẫm trong tăm tối nên cần ánh trăng soi đường. Khi NGỘ thì ví như bình mình ló dạng. Moi chuyện sáng tỏ như ban ngày. Tầm đạo ví như theo hướng trăng. Ngộ đạo -> Đạt đạo ví như Bình Minh (mặt trời)

Hình ảnh của mặt trăng chỉ là tượng trưng cho con đường dẫn tới chân lý (Phần cong sáng chỉ tới mặt trời đó). Con đường không phải chân lý. Hình ảnh mặt trời mới là chân lý. Khi chân lý sáng tỏ thì mặt trăng không cần nữa.

Đọc đoạn văn trên của anh tkdkid tui thấy rất dễ hiểu lầm nên tui mới hỏi đúng nguyên văn cho chắc. Ví dụ" "Muốn vượt đạo thì kẻ vượt đạo phải u mê, khờ, tà, ác mới gọi là giác ngộ," thì tui không hiểu mô tê làm răng. Kiếm in-tờ-nét đỏ con mắt cũng không thấy quyển sách anh nói.
    NgDaLat

Summerday_1402
    Guest
    Em thấy topic này hay quá nên cũng mún tham gia . Hổi mới vô học Aikido thì em cũng chả hiểu một cách thật rõ ràng võ là gì và đạo là gì , Cchỉ chăm chăm lo vào kĩ thuật cá nhân thôi. May mắn một điầu là em dc học với một người thầy rất giỏi , giỏi về cả chuyên môn lẫn đạo đức . Cô thường hay nói với tụi em là : Aikido đào tạo ra người võ sĩ đạo chứ không đào tạo ra võ sĩ . Người học Aikido mà không học hiểu được cái chữ Đạo thì thật sự chưa nhận ra những gì tinh túy nhất của Aikido " . Thật sự câu nói này làm em suy nghĩ rất nhiều .
    Vài lời góp ý nhỏ , có gì thiếu sót mọi người đừng chê:smile: :laugh:

Junior Member
    Thanks
    29
    Trích dẫn Gửi bởi NgDaLat Xem bài viết
    [size=6][color=darkred]
    Tui vẫn còn nhớ mỗi khi bắt đầu giờ tâp Aikido. Người thầy cùa tui nói:
    --Hảy xả bỏ tất cả moi chuyện trước khi vô thảm tập
    Mới đầu tui không hiểu tầm quan trọng của câu nói đó. Sau này tui mới hiểu.
    Để đạt được điều này, thật không dễ, vì chúng ta thường bị chi phối nhiều bởi môi trường xung quanh.

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234