sau gần 1 năm học aikido em nghĩ kĩ thuật ngã sau của mình đã rất khá rồi, chắc cũng có thể dùng được trong trường hợp khẩn cấp, dần dần em cũng tìm cách ngã sao cho đẹp, bật sao cho hay hơn:dry:
Thế nhưng sự thật thường đau thương, hôm trước khi đang lao xe đi học cho kịp giờ lúc vòng ra khỏi ngõ( chán cái lúc đấy là em chỉ biết nhìn trước ko thèm nhìn sau) thì 1 chị (em thích gọi là con hơn:suicide: ) lao xe tới, (tốc độ không thấp lắm) quệt thẳng vào tay lái xe em thế là xe lao tới phía trước người em bay ngược về phía sau (chính xác 100% luôn)
Kết quả : xe không sao lắm (lạ thật nó lê ra đường như thế mà lại chỉ bị long cái gương chiếu hậu với xước chút xíu):blink: nhưng mà người thì ngồi ra đường hai tay chống ra phía sau hai chân đặt ở phía trước rất "thong dong":wacko: lúc đấy em đau lắm mắt hoa lên chỉ kịp nhìn người đâm mình lái xe thêm 1 đoạn nữa (chắc để cho an toàn :huh: ) rồi dừng lại quan sát từ xa kết quả đụng độ khi thấy em đứng dậy thì bà chị cũng phi luôn đi
nói về cú ngã thì vì chống tay ra sau (ko có 1 chút kĩ thuật tự vệ của người học võ chứ đừng nói đến kĩ thuật aikido )nên không gập người, phần tiếp xúc với mặt đất ko phải là phần đệm mà là phần xương(xương cụt) nhưng may mắn là ko bị rạn xương và ko có xe nào lao tiếp từ sau lên đâm luôn cho em 1 cái nữa:suicide: lúc ngã thì đau đến choáng cả người nhưng hôm nay thì hết đau hẳn :laugh:
về nhà suy nghĩ em mới thấy nếu khi bị ngã ra sau thì tốt nhất là vươn người và chân về phía trước càng nhiều càng tốt như vậy phần chạm đất sẽ không phải là phần nhiều xương(rạn xương đã khổ mà bị sao ở cột sống thì...:nea: ) thứ 2 không nên lăn về phía sau( nhất là ngoài đường nhiều xe) mà nếu buộc phải lăn thì phải thật ngắn để có chỗ cho xe đằng sau nó dừng không thì cũng:focus:
vậy mong mọi người vào cho ý kiến giùm :friends: có gì lần sau em làm lại :blink:cho tốt hơn :wacko: :suicide: :focus: