Kết quả 1 đến 10 của 10

Chủ đề: ngã sau, đau không chịu được!!!

Member
    Thanks
    0
    sau gần 1 năm học aikido em nghĩ kĩ thuật ngã sau của mình đã rất khá rồi, chắc cũng có thể dùng được trong trường hợp khẩn cấp, dần dần em cũng tìm cách ngã sao cho đẹp, bật sao cho hay hơn:dry:
    Thế nhưng sự thật thường đau thương, hôm trước khi đang lao xe đi học cho kịp giờ lúc vòng ra khỏi ngõ( chán cái lúc đấy là em chỉ biết nhìn trước ko thèm nhìn sau) thì 1 chị (em thích gọi là con hơn:suicide: ) lao xe tới, (tốc độ không thấp lắm) quệt thẳng vào tay lái xe em thế là xe lao tới phía trước người em bay ngược về phía sau (chính xác 100% luôn)
    Kết quả : xe không sao lắm (lạ thật nó lê ra đường như thế mà lại chỉ bị long cái gương chiếu hậu với xước chút xíu):blink: nhưng mà người thì ngồi ra đường hai tay chống ra phía sau hai chân đặt ở phía trước rất "thong dong":wacko: lúc đấy em đau lắm mắt hoa lên chỉ kịp nhìn người đâm mình lái xe thêm 1 đoạn nữa (chắc để cho an toàn :huh: ) rồi dừng lại quan sát từ xa kết quả đụng độ khi thấy em đứng dậy thì bà chị cũng phi luôn đi
    nói về cú ngã thì vì chống tay ra sau (ko có 1 chút kĩ thuật tự vệ của người học võ chứ đừng nói đến kĩ thuật aikido )nên không gập người, phần tiếp xúc với mặt đất ko phải là phần đệm mà là phần xương(xương cụt) nhưng may mắn là ko bị rạn xương và ko có xe nào lao tiếp từ sau lên đâm luôn cho em 1 cái nữa:suicide: lúc ngã thì đau đến choáng cả người nhưng hôm nay thì hết đau hẳn :laugh:
    về nhà suy nghĩ em mới thấy nếu khi bị ngã ra sau thì tốt nhất là vươn người và chân về phía trước càng nhiều càng tốt như vậy phần chạm đất sẽ không phải là phần nhiều xương(rạn xương đã khổ mà bị sao ở cột sống thì...:nea: ) thứ 2 không nên lăn về phía sau( nhất là ngoài đường nhiều xe) mà nếu buộc phải lăn thì phải thật ngắn để có chỗ cho xe đằng sau nó dừng không thì cũng:focus:
    vậy mong mọi người vào cho ý kiến giùm :friends: có gì lần sau em làm lại :blink:cho tốt hơn :wacko: :suicide: :focus:

Senior Member
    Thanks
    0
    nói về cú ngã thì vì chống tay ra sau (ko có 1 chút kĩ thuật tự vệ của người học võ chứ đừng nói đến kĩ thuật aikido )nên không gập người, phần tiếp xúc với mặt đất ko phải là phần đệm mà là phần xương(xương cụt) nhưng may mắn là ko bị rạn xương
    Bạn có chắc chắn chưa? Có gì coi đi chụp phim hay đi khám cho chắc! Nghe thấy nguy hiểm quá

Còn việc Ukemi ngoài đường, hic hic, cc ko biết nói sao, thường Ukemi tốt là phải đảm bảo phần cột sống và đầu ít bị va đập
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Ukemi ngoài đường thì khó nói lắm! Phải là phản xạ mới được! Nếu mà còn nghĩ là phải thế này thế kia là ... toi mạng luôn !!! Cái quan trọng nhất là khg bị thương là đủ rồi!

Lúc tập, ngã sau toàn là lăn khg chứ đâu có té nổ! Té sau mà nhuyễn thì chả khác gì té nổ trong đòn iriminage khi nage đánh thật sự:smile: :smile:
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi cucat
    Bạn có chắc chắn chưa? Có gì coi đi chụp phim hay đi khám cho chắc!
    chắc không sao đâu, nghe nói rạn xương đau lắm nhưng hôm nay thì em ko thấy sao nữa rồi:laugh:

Trích dẫn Gửi bởi aiki
    Ukemi ngoài đường thì khó nói lắm! Phải là phản xạ mới được! Nếu mà còn nghĩ là phải thế này thế kia là ... toi mạng luôn !!!
    đó, hồi trước em nghĩ mình cũng có được chút phản xạ nhưng qua vụ này thì biết là mình vẫn chưa có gì cả:sad: nên phải tiếp tục tập và tập nhiều để vừa có phản xạ vừa là phản xạ an toàn nhất.:focus:
    Trích dẫn Gửi bởi aiki
    Té sau mà nhuyễn thì chả khác gì té nổ trong đòn iriminage khi nage đánh thật sự
    cái này em không hiểu lắm :laugh:

Administrator
    Thanks
    0
    Ra đường ngã gì thì ngã. Chân tiếp đất trước là tốt nhất rồi sau đó muốn bay lộn biểu diễn thì tùy. Trặc chân còn hơn là gảy cổ
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Dark_Kazansky
    Guest
    ngoài đường lăn tùy chỗ thôi chứ lăn vào gầm ô tô để chít à =))

Member
    Thanks
    0
    Ba cái lộn lạo này ít nhất cũng cứu tui được 1 lần. Nhớ lần đó đang trong giờ học thể dục chạy 100m, đang chạy ngon trớn tự nhiên tui đạp cái bao nylon ai vứt bậy ra sân chạy, trượt chân 1 cái là cả người tui chúi về phía trước luôn. Chạy lảo đảo 2, 3 bước nữa thì mất thăng bằng hoàn toàn, cả người tui bay là là song song với mặt đường (đường tráng nhựa sần sùi mới chết chứ). Lúc đó thì phản xạ tự nhiên xuất hiện, tui xoay người 180 nằm ngửa ra tiếp đất bằng lưng, đầu tự nhiên nghiêng sang phải, người cuộn lại và cuối cùng là dừng lại trong tư thế ngồi seiza. Nói thì chi tiết vậy đó chứ lúc đó thật tình tui không biết gì cả, mọi thứ xảy ra chỉ trong tích tắc thôi, tất cả đều theo bản năng. Phải mất vài ba giây sau tui mới định tĩnh lại đứng dậy chạy tiếp.

Hậu quả là lưng bị xây sát 1 chút, cái áo thể dục bị sờn đen thui chỗ tiếp đất, tui cố giặt nhiều lần nhưng không sạch. Bây giờ nghĩ lại thấy hên thiệt nếu không siêng tập nhào lộn thì có lẽ lúc đó tiêu luôn cái mặt rồi.
    Chào !!!^.^

phamtatdac86
    Guest
    kinh nghiệm cũng đau thương không kém...lần nào té xe...tui cũng hẻm sao hết ! các bạn tập té chỉ biết té trên sân, phải tập nó như 1 phản xạ rất tự nhiên và ngay cả bản thân cũngkhông kiểm soát được....có thể nói là "vô thức"...quên tất cả sẽ có được tất cả...Đâu phải tập té rầm rầm là giỏi. Càng tập aikido mình càng không thể kiểm soát đòn thế,cách té...lại có nhiều cái rất lạ lẫm mà không diễn đạt được...cứ miên man không rõ ràng...chắc trình độ còn non quá hehe có ai bị giống như mình không???

Steven
    Guest
    Mình nghĩ cũng may rồi đó bạn, biết đâu bạn không tập aikido, bạn sẽ phản xạ chậm hơn và sẽ bị chấn thương nhiều hơn..., và không ít trường hợp té không sao nhưng vừa lôm khôm đứng dậy thì có 1 chiếc xe khác... xong. Nên mình nghĩ vậy là bạn nên hài lòng về cú té của mình đi.
    Nói chung, khi mình tập giống như là lý thuyết và thực hành vậy đó còn ra ngoài là thực tế rồi, 2 cái này cách xa nhau lắm. Mình tập thì nhiều đòn nhưng có bao nhiêu đòn sẽ áp dụng thực tế được!? Ukemi cũng sẽ vậy àh. ^^

Senior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi NgDaLat
    Ra đường ngã gì thì ngã. Chân tiếp đất trước là tốt nhất rồi sau đó muốn bay lộn biểu diễn thì tùy. Trặc chân còn hơn là gảy cổ
    Tâm đắc câu này của Mr.Đạt! Cảm ơn Anh nhiều. Khất thì chuyện "ngã" cứ như "cơm bữa" rồi nên cứ phải tiếp đất bằng chân cái đã. Xấu hay đẹp không quan trọng, miễn sao mình "lê" về nhà là được:biggrin:

Regards!

AM
    Riêng tư ta chẳng có gì
    Xác đi "vay" Mẹ, Hồn về "mượn" Cha...
    "Biết Người biết Ta, trăm trận (bị) Đánh (mà) trăm trận (vưỡn)... Hoà!"