Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 28

Chủ đề: nhảy qua ngựa(qua chướng ngại vật)

Member
    Thanks
    0
    hôm qua em vừa có buổi tập aikido và có tập ukemi qua chướng ngại vật(chỗ em gọi là nhảy qua ngựa), ở mấy lần nhảy đầu thì không sao nhưng khi độ cao của ngựa tăng lên khá cao(so với khả năng nhảy của em) trong một lần nhảy em đã nhìn thẳng xuống thảm trong khi đang rơi và tự nhiên có cảm giác khá hay:laugh: không biết nói sao nhưng nó làm em muốn nhìn cái thảm tập thật lâu:blink: và khi thực hiện việc chạm đất thì đã bị chậm một chút=>gập tay,suýt cắm thẳng đầu xuống, may mắn sau đó em vẫn kịp lăn tròn nên ko sao hết:focus: ở lần nhảy thứ 2 thì mọi chuyện lại bình thường, có thể do em không nhìn thảm nữa chăng:biggrin: không biết có ai gặp phải tình trạng tương tự như vậy không nhỉ:laugh: :suicide:

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    Chẳng hay anh nhẩy qua mấy ngựa, cao ntn?

mimo
    Guest
    hùi mới tập, em cũng hăng lắm í ^^ cứ thế mà liều, phi thẳng mí ngựa lận. nhưng hình như càng tập càng nhát -> thôi chết kiểu này là ko ổn :laugh: trước còn qua đc 4,5 ngựa mà bi giờ nhìn cái chạy luôn :blink: còn về ngựa cao thì em chỉ qua đc khi ngựa đứng gập ng vuông góc với chân thoai <miêu tả kìu gì í nhỉ, có ai hỉu ko :nea: > ^^

Member
    Thanks
    0
    Chẳng hay anh nhẩy qua mấy ngựa, cao ntn?
    có lẽ không chính xác lắm(chưa thử mang thước đi đo bao giờ:laugh: )ngựa được dùng là những cái đích của lớp taewondo(cái tấm màu đen vuông) độ dày mỗi tấm khoảng 10cm-13cm hôm trước em nhảy là 10 (hoặc 11 gì đó)tấm như thế xếp chồng lên nhau.
    ngựa đứng gập ng vuông góc với chân
    nhảy qua ngựa kiểu này làm em cảm thấy không an toàn cho lắm=>rất ít khi nhảy và được nhảy,em khá sợ khi nhảy qua người thật.

mimo
    Guest
    ^^ mí bác ở chỗ em toàn cho ng` làm ngựa. em thì lại thấy nhảy ngựa ng đỡ sợ hơn, có rớt thì cũng rớt vào ng ta :biggrin:

Administrator
    Thanks
    0
    Ở VN hơn nước ngoài ở chổ tâp bay qua chướng ngại vật. Tui chưa thấy đạo đường nào ở nước ngoài tâp như vậy hết. Người nặng cỡ 100kg mà rớt xuống người thì chỉ có nước vô binh viện.

Tập bay như vậy cũng hay nhưng đa số chĩ rớt xưống bằng một bên vai nên sau này sẽ bị lệch vai
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Member
    Thanks
    0
    đa số chĩ rớt xưống bằng một bên vai nên sau này sẽ bị lệch vai
    em luôn nghĩ nhảy qua ngựa cũng như ukemi bình thường luôn phải tập đều cả hai bên, mà giao thông bây giờ nguy hiểm lắm=> tập cái này nhỡ đâu có dịp bay ra khỏi xe thì còn bảo vệ được mấy cái xương trên người:laugh: :focus:
    Người nặng cỡ 100kg mà rớt xuống người thì chỉ có nước vô binh viện.
    nặng cỡ này thì nhảy lên cũng là cả vấn đề rồi ấy chứ nghĩ đến chuyện tiếp đất thì:wacko: :blink: :laugh: :focus:

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    chỗ em có lần còn cho nhẩy qua 5 ngựa gập người vuông góc, chân hơi chùng. Nhưng em chưa dám thử:biggrin:.Bạn em học võ cổ truyền VN còn nhẩy qua đc 7 ngựa cơ ( tư thế quỳ). Em mới nhẩy qua đc nh` nhất là 4 ngựa( quỳ). còn kiểu gập người vuông góc thì mới qua đc 1 ng` thôi!

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Theo tôi không nên tập nhảy ngựa. Theo các tài liệu thì bên aikikai không tập kiểu này. Tập nhảy qua nhiều chướng ngại vật chỉ có hại nhiều hơn có lợi. Tập té bình thường nhiều là tốt rồi.

Junior Member
    Thanks
    0
    Thời đỉnh cao phong độ tôi có thể bay qua 3-5 người đứng thẳng (khoảng 1,5m) té ukemi hoặc té nổ :biggrin: còn nếu quỳ thì cũng được 9-10 người . Khi mình bay trên không cảm giác thích lắm đúng như lanhtu đã tả.
    Tập té như vầy cũng có cái tốt là phản xạ thực tế tốt hơn :laugh:

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối