Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 28

Chủ đề: nhảy qua ngựa(qua chướng ngại vật)

Senior Member
    Thanks
    0
    Bạn "lĩnh tụ" làm ơn cho biết cóa phải nhảy qua "ngựa" là cách nhảy "lấy đà bật cao" không? Thường thì khi nhảy cách này HLV đều muốn mọi người "cuộn" đều hai bên. Nói chung là tinh thần phải thật bình tĩnh thì khả năng "bật" sẽ cao hơn. cái cảm giác "lơ lửng" trên không chỉ là khoảnh khắc thôi nhưng rất thú vị:laugh: .Điều mà Khất muốn ACE liêu ý là khi mình muốn "bật" thật cao thì trước khi nhảy nên cóa một bước "nhún", sau bước này hai chân của bạn sẽ "chụm" song song với nhau và... a-lê hấp... bạn đã cuộn tròn bên kia "ngựa" rồi đấy.

Nhảm vài dòng, chúc ACE tập luyện tốt!

AM
    Riêng tư ta chẳng có gì
    Xác đi "vay" Mẹ, Hồn về "mượn" Cha...
    "Biết Người biết Ta, trăm trận (bị) Đánh (mà) trăm trận (vưỡn)... Hoà!"

Member
    Thanks
    0
    Tập nhảy qua nhiều chướng ngại vật chỉ có hại nhiều hơn có lợi
    "cái hại" mà anh David muốn nói đến là những tai nạn khi nhảy qua ngựa phải không, ở chỗ em chỉ khi ngã ukemi đạt đến mức ổn định rồi thì các HLV mới cho phép tập với lại không bao giờ nhảy qua ngựa ngay đầu buổi tập,lúc nào cũng xong phần khởi động và ngã ukemi vài vòng thì mới chuyển qua ngã ngựa(mà chỉ lâu lâu mới tập cái này thôi), em nghĩ đây là những yêu cầu khá tốt để bảo đảm an toàn khách quan còn lại chủ yếu phụ thuộc sự nghiêm túc khi tập luyện nữa là ok :laugh:

Bạn "lĩnh tụ"
    hic hic nó là lãnh tử (chấp nhận tử thần-lãnh đạo tử thần :friends: )ko phải lĩnh tụ hay lãnh tụ đâu anh ạ :suicide:
    mà cái này đúng là lấy đà bật cao đấy ạ và đúng như anh nói nếu muốn nhảy qua cần sự bình tĩnh, tập trung, nếu sợ thì rất khó nhảy qua và dễ bị chấn thương, nếu không tự phán đoán khả năng mà nhảy liều ở độ cao quá lớn cũng dễ nhập viện.
    cái cảm giác "lơ lửng" trên không chỉ là khoảnh khắc thôi nhưng rất thú vị
    Khi mình bay trên không cảm giác thích lắm đúng như lanhtu đã tả
    tất cả cảm giác em cảm thấy ở trên không chỉ diễn ra trong thời gian ngắn ( lúc đấy em cảm thấy nó cũng lâu lâu:biggrin: ) và có thể nói là nó cũng hay nhưng nó suýt làm em bị chấn thương, nếu không kịp lăn khi "hạ thổ" có thể em đã cắm đầu xuống đất hoặc đập lưng, nó chỉ xảy ra 1 lần lần tiếp theo em nhảy thì không còn cảm giác đó nữa:focus: ý em là mọi người, nhất là những bạn mới tập nên cẩn thận và nhanh chóng tìm cách tiếp đất chứ không cố tận hưởng cảm giác khi ở trên không :wacko: :blink: :focus:

Administrator
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi David
    Theo tôi không nên tập nhảy ngựa. Theo các tài liệu thì bên aikikai không tập kiểu này. Tập nhảy qua nhiều chướng ngại vật chỉ có hại nhiều hơn có lợi. Tập té bình thường nhiều là tốt rồi.
    Đồng ý với anh David. Ngày xưa tui cũng bay ác liêt lắm. Mới tập cò 1 tháng mà đã dám bay qua 8 người. Luc đó mới khoảng 15 tuổi. Khi bay quá xa hoặc quá cao tự nhiên ai cũng chỉ chọn bên nào thuận nhất để rớt. Lâu ngày vai sẽ bị lệch. Bây giờ chup Xray thấy rõ vai bi vấn đề.

Bay ngon như vậy mà khi gặp ông thầy của tui bây giờ ổng kêu tui ra tâp lai ukemi chớ.!!!:laugh: :laugh: :wacko: :wacko:

Bay được cao hay xa chưa có nghĩa Ukemi tốt. Theo tui Ukemi tốt là cảm nhận được sự tiếp xúc mặt đất trong từng khoảnh khắc rất nhỏ từ lúc bàn tay chạm đất cho đến lúc đứng lên.

Ukemi cũng là bài tập đề tập cảm nhận.

Bây giờ tui nhớ lại ngày xưa khi tui tập bay qua ngựa thì mười cái may ra mới có được 1 cái rớt đạt yêu cầu. Vì tay yếu nên tiếp đất ban đầu là vai hơn là tay. Các ban của tui cũng vây thôi. Nói chung không học được gì hết. Không cảm nhân đươc gì hết khi tiếp đất. (không chấn thương là may rồi). Tui chưa thấy Dojo nào ở bắc Mỹ tập bay qua ngựa hết. vây mà khi cần bay người ta bay cũng đẹp như thường.

NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Member
    Thanks
    0
    em nghĩ việc học "bay" là cần thiết cho nhiều trường hợp, chỉ có cái những người tập phải có được 1 trình độ ukemi nhất định và không nên thường xuyên luyện tập như 1 bài tập bắt buộc, và không nên quá thử thách bản thân với độ cao lớn như vậy mình sẽ có được phản xạ tốt với tốc độ.
    Mà hồi mới tập nhảy cao khi tiếp đất em luôn đập lưng xuống sàn=> nếu ngã ngoài đường chắc nằm ngủ luôn, giờ thì em có thể lăn tròn như ngã ukemi , cố gắng giẩm chấn động khi tiếp đất còn tập ukemi trước sau thì được coi như là bắt buộc ở chỗ em và mọi người đều phải ngã hết .:laugh:

Senior Member
    Thanks
    0
    HEhe, muốn biết nhảy tốt hay không thì cứ ra ngoài sân đất nhảy ngựa! :biggrin: :biggrin: :blink:

CC nghĩ cũng không nên tập nhảy quá khó, Ukemi thật tốt và cảm nhận tốt là quan trọng hơn! :laugh:
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Hồi trẻ tui cũng bay nhảy ào ào. Có hôm đẹp trời té cắm vai - cong xương bả vai luôn. Nghỉ tập cả 6 tháng. Giờ thì nghỉ lại thấy không cần phải tập té như vậy. chỉ xui 01 lần là đủ mệt rồi vậy mình có nên tập làm chi không?
    Chỉ nên tập Ukemi bình thường cho good là tốt rồi. Khi trở thành phản xạ thì sẽ hữu dụng. Còn bay cho cao, xa nhưng ra đường đâu có chổ mà bay. Đội nón bảo hộ hay hơn

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi David
    Hồi trẻ tui cũng bay nhảy ào ào. Có hôm đẹp trời té cắm vai - cong xương bả vai luôn. Nghỉ tập cả 6 tháng. Giờ thì nghỉ lại thấy không cần phải tập té như vậy. chỉ xui 01 lần là đủ mệt rồi vậy mình có nên tập làm chi không?
    Chỉ nên tập Ukemi bình thường cho good là tốt rồi. Khi trở thành phản xạ thì sẽ hữu dụng. Còn bay cho cao, xa nhưng ra đường đâu có chổ mà bay. Đội nón bảo hộ hay hơn
    Ở Đức em cũng ko thấy Dojo nào tập nhảy như thế cả, cùng lắm chỉ có tập Ukemi liên hoàn thôi, phải trái trước sau nối tiếp nhau. Có hôm làm một lúc gần 20 phút hết xuôi lại ngược cái Dojo, đến lúc HLV kêu dừng chỉ có mỗi mình HLV đứng còn lại là nằm với quỳ hết
    Ngồi mãi mỏi lưng, ký mãi mỏi tay, tập võ thế này, là hết mệt mỏi

Junior Member
    Thanks
    0
    Kiểu ukemi đó trong tpHCM gọi là bật xa,HN hình như là nhảy qua ngựa ^^
    Cách thực hiện : chạy 3-5 bước (tùy chiều dài sân tập) => chụm 2chân bật tại chỗ => đồng thời rướn người về trc' => cong cánh tay nào mà mình muốn làm điểm tựa sao cho cạnh bàn tay tiếp đất trước + cúi gập đầu vào thân mình,mắt nhìn đai => tiếp đất như lộn tròn
    *** Lưu ý : cánh tay cong phải thật chắc chắn vì toàn bộ cơ thể sẽ nhờ vào cánh tay đó mà tiếp đất + TUYỆT ĐỐI ko dc đưa vai tiếp đất (gãy xương đòn)
    Thực nghiệm đã bay qua dc người đứng 1m60 tại sân Aikido Dakkao 94b Điện Biên Phủ
    Thân !

tkdkid
    Guest
    Tui nghĩ đâu có cần phải nhảy cho thật cao, bay cho thật xa...

Cái vấn đề là tập luyện làm sao cái té, cú nhảy của mình thành một "reflex", thành một quán tính tự nhiên khi gặp trường hợp cần thiết là bay liền.

Ông Thầy dạy tui Ukemi ông cho rằng tập cao, tập xa đâu cần thiết cho võ thuật, thiếu gì lực sĩ, võ sĩ 5, 7 đẳng chết vì té ngựa, té xe... Chết trong vũng bùn.

Junior Member
    Thanks
    0
    ý mình là nếu thực hiện đúng kt nêu trên sẽ cảm thấy dễ dàng khi tiếp đất (ko cảm jác đau,ko gây ra tiếng độn) thôi,còn bay qua chướng ngại vật cao bao nhiêu thì chỉ để kiểm tra khả năng ,giới hạn của bản thân,chiến thắng sợ hãi thui .... ko tập luyện hằng ngày ^^

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối