Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 40

Chủ đề: Phá đòn

Junior Member
    Thanks
    0
    " uker là sự nghiệp của tori " - thầy mình đã nói vậy
    vẫn còn nhớ trong đợt tập huấn Quốc tế diễn ra trong 3ngày mà mình đã dc tham gia , Shihan YOSHINOBU IRIE (tổng đàn aikikai) có nói : " uker chính là tấm gương phản chiếu cho người tori,muốn làm tori tốt trc' hết phải làm uker cho thật tốt ! "
    bởi thế chuyện "bất hợp tác" khi tập luyện chính là tự giết chết mình
    muốn phá đòn thì sau khi đạt dc trình độ 1-2dan thì sẽ tập luyện chuyên về fá đòn (1dan thực chất chỉ là hoàn thành S CẤP AIKIDO thôi chứ ko là j cả) khi đã hoàn thành các đòn thế cơ bản nhất như thế thì mới có thể lĩnh hội dc tinh hoa của AIKIDO
    thân !

namder
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi caimatkhongchoiduoc
    - Người quá dẻo: có những người tay chân quá dẻo, bẻ rất gắt nhưng họ vẫn không đau.
    Ban Nói sao chứ,mình tay dẻo,bị mấy đai đen bu lại bẻ có thấy đau gì đâu!!Không đau sao tui biết tui đập xuống sàn chớ!!Chẳng lẽ mỗi lần người đánh phải báo hiệu:"Tao bẻ xong rồi,mày đập tay giùm đê,cục gạch!"
    Nói chứ,phần này có nhiều cách hóa giải khá đau đớn!Kiểu như đòn Shihonage có mẹo gọi là bẻ "cánh gà" ,thường thì Uke dẻo lắm cũng chỉ dẻo được phần cổ tay thôi!còn nguyên cả xương bả vai thì chịu.Cho nên cách tốt nhất là kéo cả cánh tay bẻ như bẻ cánh gà vậy khiền cho toàn bả vai phải đau nhức!!>>>Bị đai đen bẻ hoài ah,đâm ghiền!!

namder
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi cucat
    không gạt nổi, trượt tay luôn), khi thì uke đứng vứng không quật ngã nổi
    He, cc h?ng bi?t sao, nhưng chm m d?ng d?ng ki?u ny th?y h?i quen m g?p s? chm ki?u zi l?i lm cho mnh thêm c?ng, ko c linh ho?t khi chm ngư?i ta, m g?p Uke ki?u ny , ch?c ch?u kh m?o hi?m cho n chm trng đ?u m?y l?n r?i m?i c?m đư?c ci lc no l lc mnh nên di chuy?n ( anh th? đ?ng t? nhiên, c? k? cho n chm d?ng d?ng ki?u đ, chm m d?ng m ko trng mnh th n h?ng c bi?t chm ri, cn chm m trng th t?t nhiên trong đ?u n mu?n chm thi?t, m khi đ th đng lc m mnh nhch m?t cht) ( đ?ng t? nhiên v ch?ng th? g h?t, c? nh? nhng v tho?i mi, đ?ng lo ci tay c?a n qu, c? lo lch ngư?i n ho?c c? ti?n st vô Uke v song song đư?c l zui ri ). CC nghi m?t ngư?i gi?i ch?c l ngư?i c th? khi?n ngư?i t?n công mnh tư?ng đ dư?ng như ăn ch?c nhưng l?i r?i th?t v?ng m không hi?u v sao v khi đ m?t thăng b?ng r?i th tay, chân, đ?u, c?,...ci no Nage cung chơi đư?c h?t! He

Cc th t?p nh? b?n chm mnh, Uke đưa tay lên nhưng tay đ?n g?n m?c tiêu v c?m gic đnh s? trng m?i pht l?c, nh? Uke h?p tc th mnh m?i c c?m gic hơn, Uke m c? thch chm ki?u "đnh đ?" kia th kh?i t?p
    B?n v?y l sai r?i!!Không ph?i lc no cung c th?i gian đ? n!n?u m xu?ng ki?u shomen m c?m thêm con dao n?a th b?n "c?m th?" đư?c ci g!!cn ki?u chm yokomen ,b?t ngang v?y b?n n sao?Ch?ng l? li l?i??Li l?i l m?t th? v?i đ?i th?.Kinh nghi?m l không ph?i n m ph?i nh?p đn th?t nhanh.Ch?p đư?c cnh tay(t? kh?ya tay đ?n b? vai)cng nhanh cng t?t,lm v?y kh?u đ? thay đ?i tay c?a đ?i th? thay đ?i cng t v?i l?i đ?i th? ph?i nhch lên s? l? đ v m?t thăng b?ng!!Cn v?i ki?u chm Yokomen,b?n ph?i đ?...ci n h?..quên r?i...hohoho....

Senior Member
    Thanks
    0
    @Namder :

He, em xin cảm ơn anh! :biggrin:
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Steven
    Guest
    Ste thì thấy như thế này :
    Trong một đất nước , muốn phát triển phải có một hệ thống pháp luật tốt . Tương tự vậy ở một trường học muốn học tốt trước tiên phải co một nội quy tốt .
    Những cái gọi là pháp luật , quy định , nội quy... đề là một cái khung nhầm giúp đối tượng áp dụng phát triển hơn , tốt hơn ...

Trong võ thuật và aikido nói riêng cũng vậy nhưng không phải gọi là quy định mà được gọi là quy ước , quy ước này nhầm giúp người tập luyện có thể tập được những kỹ thuật mà mình được học thông qua sự quy ước , hợp tác của uke và tori .

Đừng nói aikido thế này thế kia , ngay cả những môn được coi như thực chiến như TAEWONDO , KARATEDO , JUDO ... mà người tập không nhận được sự hợp tác của uke thì làm sao học được những kỹ thuật đó .

Từ những kỹ thuật được tập qua lại hằng ngày dần dần sẽ trở thành kỹ năng , dần dần sẽ trở nên điêu luyện hơn . Giống như số thứ tự vậy không có 1 , sao có 2,3 ...

Việc phá đòn Ste nghĩ chia làm 2 :
    1/ Do người tập mới , chưa quen với cách đánh của bạn , thường là những bạn mới học .
    2/ Do muốn thử sức , cái này cũng sẽ là một bài học mới cho tori , đánh lần đầu không đươc phải suy nghĩ ngay lập tức để đối phó .
    Ngoài ra nếu thấy uke "hăng" quá bạn hoàn toàn có thể nhắc nhở hoặc giải thích cho uke hiểu .

Cách giải quyết này thường sẽ tốt hơn . Đừng nghĩ uke phải biết thế này phải biết thế kia . Nếu nghĩ lại các bạn sẽ thấy thường các thầy Nhật qua đây rất hay nhắc êề vai trò người uke . Ste không nghĩ chỉ riêng aikido vn mình mới vậy mà hầu như các nước khác cũng vậy thôi .

namder
    Guest
    Thực chất thì Uke thường là những đai cao hơn làm.Mình làm uke cho người đai thấp hơn không phải lúc nào người ta ra đòn cũng đúng, mình cũng phải tùy cơ chỉnh sửa cho người ta nữa.Người ta đánh sai thì bạn cũng đừng nên té làm gì,nhắc nhở họ,chỉ điểm thêm va khuyến khích nữa cho đến khi họ tập đúng mới thôi!!Thats it!!Mà cũng đừng nên nghiêm khắc hay cứng nhắc quá!!Cái này là mình thấy lúc mình tập với mấy anh chị đai cao hơn.Mình thấy sao mình áp dụng luôn ,để chỉ mấy bạn đai thấp hơn!!Vui cả nhà!

Senior Member
    Thanks
    0
    Gần đây, em thấy việc Uke muốn phá đòn là do Uke biết trước được đòn đánh ( tất nhiên rồi ) và Uke sẽ "tập trung suy nghĩ" của họ vào việc giữ cho mình ko thực hiện được đòn, như vậy muốn hạn chế được việc phá đòn của Uke, cần thiết trước đó phải đưa cái sự "tập trung" của Uke vào một việc khác, thông qua atemi chẳng hạn, còn trong quá trình thực hiện đòn thì phải luôn giữ cho họ mất thăng bằng vì họ lúc đó chỉ chú tâm việc sợ bị té nên ko để ý được. như vậy muốn thực hiện đòn nào thì là do mình chứ ko phải biến đòn!

Đòn đánh phải do mình làm chủ!

Muốn đánh được đòn nào đó, trước tiên phải đem sự tập trung của Uke vào một điểm khác, dựa trên cơ chế là một người chỉ có thể phản xạ lại một tác động chứ ko thể phản xạ lại cùng lúc 2 tác động tới họ, nếu có 2 cái tới cùng lúc thì họ chỉ có thể phản xạ lại với 1 cái ( Cái này có phải là dẫn ý như lời thầy Tohei).

Một khi Uke đã giữ được sự tập trung của họ mà mình ko biết cách hóa giải sự tập trung đó của họ thì ko bao h thực hiện được đòn!

P/s : Việc atemi là một cách để mình làm việc đó, nhưng thời gian giữa một người khi nhận được tín hiệu bị tấn công từ atemi truyền về não và phản xạ lại của họ là bao nhiêu ? (cái này em có coi mà em quên rồi, để hôm nào em coi lại ) Và trong khoảng thời gian trung bình đó, ta phải di chuyển được Uke vào tư thế mất thăng bằng, như vậy mới đánh đòn chậm hay nhanh được , đó là tùy mình! Cái quan trọng là thời điểm ! Chỉ cần có khởi đầu tốt thì tất cả là Okie !
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Gần đây, em thấy việc Uke muốn phá đòn là do Uke biết trước được đòn đánh ( tất nhiên rồi ) và Uke sẽ "tập trung suy nghĩ" của họ vào việc giữ cho mình ko thực hiện được đòn, như vậy muốn hạn chế được việc phá đòn của Uke...
    Cucat nói đúng 1 phần. Muốn phá đòn thì khá dễ, nếu biết trước là Nage sẽ ra đòn gì. Tùy theo trình độ của nage, Nage có thể chuyển đòn từ đòn đang tập sang đòn khác. Đâu bắt buộc phải đánh đòn đó. Aikido là sự biến hóa đòn mà! Mình tập những gì HLV chỉ, nhưng nếu Uke khg "tham dư" thì đâu ai bắt buộc mình phải đánh theo đòn.

Cái này là tùy nơi tập. Bên tui hay biến chế. Cá nhân tui đã làm vậy khá nhiều lần. Lần đầu là với 1 thằng tây ỷ có học võ tầu (White crane - khg nhớ tiếng Việt gọi là gì). Nó là dân bự thể xác nhưng khg thông minh cho lắm, cứ tưởng súc mạnh cơ bắp là nhất. Tập shihonage nó cưỡng lại khg cho tui đánh thì tui dổi sang Kotegaishi, quăng nó thẳng tay. Sau đó nó còn ra méc HLV là tui khg đánh đòn chỉ, HLV chỉ trả lời là "anh ấy tập thực tế, đòn này khg áp dụng được thì đánh đòn khác thôi". Sau lần đó nó hết dám làm gì.

Vụ dùng atemi để làm mất sự tập trung tui đã nói trong bài atemi rồi đó Cucat. Nhận xét hay lắm, Tiếp tục nữa đi Cucat!
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Ong Dua
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi aiki
    Gần đây, em thấy việc Uke muốn phá đòn là do Uke biết trước được đòn đánh ( tất nhiên rồi ) và Uke sẽ "tập trung suy nghĩ" của họ vào việc giữ cho mình ko thực hiện được đòn, như vậy muốn hạn chế được việc phá đòn của Uke...
    Cucat nói đúng 1 phần. Muốn phá đòn thì khá dễ, nếu biết trước là Nage sẽ ra đòn gì. Tùy theo trình độ của nage, Nage có thể chuyển đòn từ đòn đang tập sang đòn khác. Đâu bắt buộc phải đánh đòn đó. Aikido là sự biến hóa đòn mà! Mình tập những gì HLV chỉ, nhưng nếu Uke khg "tham dư" thì đâu ai bắt buộc mình phải đánh theo đòn.

Cái này là tùy nơi tập. Bên tui hay biến chế. Cá nhân tui đã làm vậy khá nhiều lần. Lần đầu là với 1 thằng tây ỷ có học võ tầu (White crane - khg nhớ tiếng Việt gọi là gì). Nó là dân bự thể xác nhưng khg thông minh cho lắm, cứ tưởng súc mạnh cơ bắp là nhất. Tập shihonage nó cưỡng lại khg cho tui đánh thì tui dổi sang Kotegaishi, quăng nó thẳng tay. Sau đó nó còn ra méc HLV là tui khg đánh đòn chỉ, HLV chỉ trả lời là "anh ấy tập thực tế, đòn này khg áp dụng được thì đánh đòn khác thôi". Sau lần đó nó hết dám làm gì.

Vụ dùng atemi để làm mất sự tập trung tui đã nói trong bài atemi rồi đó Cucat. Nhận xét hay lắm, Tiếp tục nữa đi Cucat!
    Đúng là tùy nơi tập thật, có những nơi thì chỉ khăng khăng bắt học viên đánh theo một đòn duy nhất, và khi thấy tory không đánh theo đúng đòn thì không thèm biết nguyên nhân, người đứng lớp lập tức tuôn ra một tràng giáo điều và xúc phạm theo kiểu mày đừng tinh vi.
    Theo anh aiki, gặp tình huống đó anh có giải thích không hay kệ họ nói gì thì nói????

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Theo anh aiki, gặp tình huống đó anh có giải thích không hay kệ họ nói gì thì nói????
    Cái này trhì tùy nơi! bên tui thì khg sao vì mấy HLV biết mấy võ sinh hết. Ai đàng hoàng, ai lố lăng họ đều biết. Trường hợp tui nêu vi dụ thì hầu như ai cũng biết tính tên kia nên tui khg cần giải thích chi hết.

HLV cho phép khi gặp dân ba đá thì Nage muốn làm gì thì làm, miễn làm sao ra đòn được. Trường hợp tui là như vậy! Tui khg thể trả lời cho mấy võ đường khác!
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối