Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 40

Chủ đề: Phá đòn

nhhung
    Guest
    Nếu nói về việc phá đòn thì tui ghét nhất là vụ buôn tay, hoặc nắm tay cho người khác thực hiện đòn mà như nắm tay đắt đi chơi vậy. Thường thì nếu tập với Uke mà nắm như vậy thì tôi thường nhắc trước, nếu sau vẫn nắm vậy thì tui đấm vô mặt cái bốp liền.

Member
    Thanks
    0
    hic em cũng từng bị uke phá đòn-tuy không phải cố ý-vì bạn em đã từng học một môn võ cương nên cái việc chém dừng đòn là điều đương nhiên(chém shomem):dry: ,hôm đó em "được lệnh" đánh 10 đòn , mấy cái đầu thì không sao, chỉ hơi khó khăn chút nhưng khi em chuyển qua đánh thử các đòn kokyu thì cả mấy đòn đều không thực hiện nối-lúc tuột tay(uke giữ nguyên tay trên không=> không gạt nổi, trượt tay luôn), khi thì uke đứng vứng không quật ngã nổi:nea: thế là đành chữa ngượng = cách đánh thêm đòn kanten nage :focus: nhưng vẫn lỗi tương tự uke đứng im giữ tay trên không:suicide: vậy là khi đó mình đứng song song với uke nhìn về cùng hướng :wacko: :suicide: :suicide: :suicide: mà ở đấy còn bao nhiêu người đang nhìn nữa chứ.:nea:

Senior Member
    Thanks
    0
    không gạt nổi, trượt tay luôn), khi thì uke đứng vứng không quật ngã nổi
    He, cc h?ng bi?t sao, nhưng chm m d?ng d?ng ki?u ny th?y h?i quen m g?p s? chm ki?u zi l?i lm cho mnh thêm c?ng, ko c linh ho?t khi chm ngư?i ta, m g?p Uke ki?u ny , ch?c ch?u kh m?o hi?m cho n chm trng đ?u m?y l?n r?i m?i c?m đư?c ci lc no l lc mnh nên di chuy?n ( anh th? đ?ng t? nhiên, c? k? cho n chm d?ng d?ng ki?u đ, chm m d?ng m ko trng mnh th n h?ng c bi?t chm ri, cn chm m trng th t?t nhiên trong đ?u n mu?n chm thi?t, m khi đ th đng lc m mnh nhch m?t cht) ( đ?ng t? nhiên v ch?ng th? g h?t, c? nh? nhng v tho?i mi, đ?ng lo ci tay c?a n qu, c? lo lch ngư?i n ho?c c? ti?n st vô Uke v song song đư?c l zui ri ). CC nghi m?t ngư?i gi?i ch?c l ngư?i c th? khi?n ngư?i t?n công mnh tư?ng đ dư?ng như ăn ch?c nhưng l?i r?i th?t v?ng m không hi?u v sao v khi đ m?t thăng b?ng r?i th tay, chân, đ?u, c?,...ci no Nage cung chơi đư?c h?t! He

Cc th t?p nh? b?n chm mnh, Uke đưa tay lên nhưng tay đ?n g?n m?c tiêu v c?m gic đnh s? trng m?i pht l?c, nh? Uke h?p tc th mnh m?i c c?m gic hơn, Uke m c? thch chm ki?u "đnh đ?" kia th kh?i t?p

khi thì uke đứng vứng không quật ngã nổi
    Uke thăng b?ng r?i th ch?ng th? lm g đư?c ngư?i ta n?a

mà ở đấy còn bao nhiêu người đang nhìn nữa chứ.
    Hehe, đâu c g đâu m?c c?, c? m?c c? c? nghi mnh trư?c h đnh đư?c v h g?p ngư?i Uke cho mnh th?y mnh chưa lm đư?c th cung vui vui ch? ! Hehe

<--- Huhuhu, ny h cc ni x?o nhi?u wa

He, chc m?i ngư?i luôn vui

KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Administrator
    Thanks
    1
    Trích dẫn Gửi bởi caimatkhongchoiduoc
    - Chém shomen hoặc yokomen bằng cánh tay không gãy. Khi tay uke ở thế vòng cung (unbreakable arm) thì đánh cách đòn ikkyo hay tenbin nage là khó vô cùng.
    Nguyên tắt trong Aikido là hiệp khí, lực của đòn thế không bao giờ chống lại lực của Uke, khi tay Uke ở vị trí vòng cung (unbendable arm). Đòn thế phải dẩn theo vòng cung đó chứ không đẩy vào Uke

- Chém nhưng rụt tay lại ngay (theo kiểu dân kẩtedo vẫn hay làm): kiểu này thì bắt cho trúng đã là rất khó chứ chưa nói đến việc dẫn lực hay bẻ, khoá.
    Không bao giờ tìm cách bắt cho trúng bàn tay hay cổ tay của Uke (Uke tấn công trước tốc độ nhanh và lực rất mạnh). Nage đánh atemi vào khuỷ tay của Uke, Uke sẻ rụt hay co tay lại, cổ tay sẻ tự động đưa vào bàn tay của Nage

- Di chuyển trước theo hướng của đòn: tức là uke đã biết đòn và di chuyển vào vị trí mà tori khó có thể làm họ mất thăng bằng.
    Vào đòn theo Ura, Nage đứng ở tâm vòng tròn, Uke phải chạy quanh, thí dụ đòn Ikkyo Ura, Uke chạy trước nhưng sẻ đến sau

- Người quá dẻo: có những người tay chân quá dẻo, bẻ rất gắt nhưng họ vẫn không đau.
    Aikido khác với Ju juitsu, Aikido dùng sự di chuyển toàn thân để đánh ngã Uke, dùng đòn khoá để chế ngự sau khi Uke té, trong khi Ju juitsu bẻ tay Uke đau, sau đó mới vào đòn. Lối đánh của Aikido không bị ảnh hưởng bởi sự dẻo dai của Uke.

- Buông tay: với các đòn nắm tay, uke chỉ cần buông tay ra là tori hết đánh. Các uke láu cá hay chọn buông tay đúng lúc để làm tori quê độ.
    Nage phải biết cách di chuyển để Uke cảm thấy an toàn khi nắm tay, khi Uke muốn thả tay thì sẻ quá trể vì bắp thịt tay mất đi sự điều khiển, căn bản Uke không biết được khi nào là đúng lúc để buông tay

- Biết trước atemi: các cú atemi có tác dụng của nó, nhưng nếu biết trước thì uke có thể dễ dàng chống cự.
    Atemi trong Aikido không dùng để làm Uke đau, Nage dùng nó để điều khiển khoảng cách giửa hai thân thể. Bàn tay khi đánh Atemi không nên đụng vào Uke, vì khi có sự đụng chạm mà không đủ lực để dứt điểm (knock out) Uke, toàn thân Nage bị khựng lại và Uke sẻ phản đòn.
    Khi dùng Atemi đúng đắn, Uke có biết trước hay không trở nên không quan trọng.

Một quan sát nữa tui thấy là việc phá đòn này đang được khá nhiều aikidoka áp dụng. Đai càng cao càng áp dụng nhiều, và thường thì vào những mục đích mang tính cá nhân chứ chẳng có lợi gì cho ai.
    Sau khi Nage quen đòn, Uke có thể nói trước Uke sẻ phá cho chiêu thế kế tới để Nage có thêm chút kinh nghiệm thực tế. Uke không nên áp dụng hơn 10% thời gian tập.

Đây là nguyên tắc căn bản, còn rất nhiều chi tiết tôi không nói đến. Không thể học võ qua Internet, nên tôi chỉ xin góp chút ý kiến cá nhân cho vui,

Thân

Member
    Thanks
    0
    cứ nghĩ mình trước h đánh được và h gặp người Uke cho mình thấy mình chưa làm được thì cũng vui vui chứ
    tất nhiên là cũng vui, em chọn uke này cũng vì em thấy cậu ta khá vững trong tấn, cách di chuyển, phòn thủ ít sơ hở và quan tâm tới thực tế của các đòn aikido,nhưng mà nói chung đứng giữa trời như thế cũng không lấy gì làm "mãn nguyện" cho lắm:biggrin:
    còn việc di chuyển tránh đòn chém thì em vẫn tập nhưng cảm thấy chưa tốt cho lắm, khi di chuyển tránh đòn em luôn có xu hướng đi vào quá sát đối phương khiến cho việc ra đòn tiếp theo của em gặp khó khăn(khoảng cách quá chật hẹp) - và đương nhiên gặp nhiều vấn đề với đòn irimi nage(ko bít thế này có bị coi là nhầm chủ đề ko nữa:biggrin: )

Aikido khác với Ju juitsu, Aikido dùng sự di chuyển toàn thân để đánh ngã Uke, dùng đòn khoá để chế ngự sau khi Uke té, trong khi Ju juitsu bẻ tay Uke đau, sau đó mới vào đòn. Lối đánh của Aikido không bị ảnh hưởng bởi sự dẻo dai của Uke.
    em thích cách giải thích này, nó nói lên nhiều thứ:laugh: :friends:

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    Trích dẫn Gửi bởi lanhtu
    uke giữ nguyên tay trên không=> không gạt nổi, trượt tay luôn
    Cc đn b?t đ?ng ha ( ikkyo, nikkyo,...) l đ? lm cho đ?i phương b?t đ?ng. n?u đ?i phương đ t? đ?ng yên(b?t đ?ng) r?i th cn đnh lm g n?a? Khi em lm uke cho th?y, c 1 l?n th?y ko đ?, em li?n d?ng tay l?i. Th?y b?o v?y l ko đc, nhi?m v? c?a uke l t?n công, th? th ph?i đnh cho h?t đn.n?u uke th?c s? mu?n chm th kh c th? d?ng l?i ngay khi th?y nage trnh .Nhưng Nage ph?i trnh đng lc. N?u trnh s?m qu, uke s? d?ng chm ho?c chuy?n sang chiêu khc, n?u trnh mu?n qu th s? trng đn[quote=lanhtu}vậy là khi đó mình đứng song song với uke nhìn về cùng hướng [/quote].V?y l uke d? ri! Lm g c ai đ? đ?i phương đ?ng đ?ng sau mnh m l?i ko quay l?i ch?. Khi đ?i phương quay l?i r?i th theo l?c đ m đnh.

Senior Member
    Thanks
    0
    khi di chuyển tránh đòn em luôn có xu hướng đi vào quá sát đối phương khiến cho việc ra đòn tiếp theo của em gặp khó khăn(khoảng cách quá chật hẹp) - và đương nhiên gặp nhiều vấn đề với đòn irimi
    Có lẽ bạn muốn đánh đòn đó quá nên trong việc ra đòn có sự cứng nhắc và khi ko theo ý bạn thì bạn lại càng cố gắng để thực hiện nó hơn -> vô ích. CC nhớ có bài viết nói về Aikido là càng ít cố gắng thì kết quả sẽ càng tốt hơn.

Nếu được bạn tìm hiểu thêm về môn võ Systema về cách di chuyển và sự thoải mái ko bị gò bó của họ thử xem, cũng hay lắm!

KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Member
    Thanks
    0
    cái môn Systema mà cucat nói xuất phát từ đâu vậy, có phải cái này không
    http://youtube.com/watch?v=dE_4bRXATLc&mode=related&search=
    em thấy đánh khá hay mà hình như nhằm khá nhiều và yếu huyệt trên người, mềm dẻo, nhẹ nhàng
    :laugh: mà cái này có dùng đến chân nữa :focus:

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi fourever

Đây là nguyên tắc căn bản, còn rất nhiều chi tiết tôi không nói đến. Không thể học võ qua Internet, nên tôi chỉ xin góp chút ý kiến cá nhân cho vui,

Thân
    Anh fourever tập sân nào vậy? Bữa nào anh em lên gặp nhau, nhờ anh chỉ giùm cách thức chống phá đòn thì hay quá! Cảm ơn anh trước.

Moderator
    Thanks
    0
    Lâu quá ko gặp anh em,xin góp ý chút, ko thể có 1 cách thức cụ thể nào để chống phá đòn,vì có hàng ngàn cách và tinh huống có thể xảy ra khi uke muốn phá đòn, theo mình thấy chỉ có thể ứng xử ngay lúc đó khiến uke ko xoay trở, chứ ý thức muốn tung 1 đòn thì tốc độ tung đòn sẽ bị giảm,tốt nhất là để phản xạ tự giải quyết, 1 chút gom ý với anh em, xin mọi người góp ý nhiều vào cho xom tụ, :laugh:
    Sẽ ko có Aikido nếu Aikido chỉ là những đòn thế đơn giản

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối