Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 21

Chủ đề: Mọi người thi lên đai ntn nhỉ ? Chia sẻ 1 tí nào !

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    Ở lớp em,thi lần đầu nộp lệ phí 25k, lần 2 nộp 50k,.... Chẳng hay ở chỗ mọi người, lúc thi lên đai có phải nộp lệ phí như vậy không ? Ở lớp em, thời gian thi cũng 0 cố định. VD như em học 2 năm rùi mà mới thi có 2 lần ( lần cuối cùng là hè năm ngoái:biggrin: ). Ở lớp mọi người, thi xong có đc câp chứng chỉ 0? ở lớp em chẳng thấy gì cả.Nhân tiện cho em hỏi: Các cấp đai của Aikido cụ thể là gì ? Từ hồi mới vào, em để ý thấy đai xanh 3 vạch--->nâu---->đen. nhưng năm ngoái có 1 anh từ TP HCM ra tập ở CLB của em và anh ấy mang đai nâu 3 vạch! Em chẳng hiểu gì cả! Túm lại thì đai nâu có vạch 0 ?

Junior Member
    Thanks
    0
    lớp mình thì đai màu mỗi thang dều có thi vào cuối tháng, lệ phí 10k, mỗi lần thi đậu thì dc cấp chứng nhận. Đai ở tp thì trắng, xanh 1,2,4 ; nâu 1,2,3 ; đen.

Senior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi chithanh
    Ở lớp em,thi lần đầu nộp lệ phí 25k, lần 2 nộp 50k,.... Chẳng hay ở chỗ mọi người, lúc thi lên đai có phải nộp lệ phí như vậy không ? Ở lớp em, thời gian thi cũng 0 cố định. VD như em học 2 năm rùi mà mới thi có 2 lần ( lần cuối cùng là hè năm ngoái:biggrin: ). Ở lớp mọi người, thi xong có đc câp chứng chỉ 0? ở lớp em chẳng thấy gì cả.Nhân tiện cho em hỏi: Các cấp đai của Aikido cụ thể là gì ? Từ hồi mới vào, em để ý thấy đai xanh 3 vạch--->nâu---->đen. nhưng năm ngoái có 1 anh từ TP HCM ra tập ở CLB của em và anh ấy mang đai nâu 3 vạch! Em chẳng hiểu gì cả! Túm lại thì đai nâu có vạch 0 ?
    - Chuyện thu tiền thì tùy từng dojo nhé. Chỗ của tôi thì không thu, không những không thu tiền lệ phí thi mà biểu họ thi còn trả chịu thi cho :focus:. Ai thi đỗ thì lớp mua đai tặng. Chứng chỉ thì có chứ, từ xanh đến nâu là CLB cấp ( chứng chỉ này được Tenshinkai quốc tế công nhận ), đai đen thì văn bằng của Tenshinkai quốc tế.
    - Hệ thống đai ở VN thì thế này: xanh 1,2,3--> Nâu: 1,2,3 --> đen.
    Càng học càng kém, không học không kém!!!

Senior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi gianghohiemac
    - Chuyện thu tiền thì tùy từng dojo nhé. Chỗ của tôi thì không thu, không những không thu tiền lệ phí thi mà biểu họ thi còn trả chịu thi cho :focus:. Ai thi đỗ thì lớp mua đai tặng. Chứng chỉ thì có chứ, từ xanh đến nâu là CLB cấp ( chứng chỉ này được Tenshinkai quốc tế công nhận ), đai đen thì văn bằng của Tenshinkai quốc tế.

Dòng tô đỏ - chính xác phải là hệ thống đai của Tenshinkai ở Việt Nam chứ anh giangho :laugh:

Thiên giang hữu thủy thiên giang nguyệt
    Vạn lý vô vân vạn lý thiên

Ngàn sông tràn nước ngàn trăng sông
    Vạn dặm không mây trời mênh mông

Senior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi hagakure
    Trích dẫn Gửi bởi gianghohiemac

Dòng tô đỏ - chính xác phải là hệ thống đai của Tenshinkai ở Việt Nam chứ anh giangho :laugh:

Tất nhiên có vài võ đường họ có hệ thống đai riêng. Nhưng cái hệ thống ở trên thì trong Tp HCM hầu hết đều như vậy. Còn Hn thì theo tôi biết thì chỉ có sân Tenshinkai Hà nội theo hệ thống đai này. Nên tôi lấy đa số thôi.:friends:

Steven
    Guest
    Mình thấy hiện giờ tại tphcm (hn không rõ) có nhiều hệ phái tự lập lắm , đa phần là do mấy thầy đó bất mãn gì đó hội aikido tphcm , nên tách ra làm riêng (Tenshinkai mình không nói , vì đây là một hệ phái chính tông vn trước và sau 1975) . Điều đán nói là một số võ đường tự lập , tự phong cấp đai , thậm chí có người lên mấy dan nhưng không hề thi gì cả . Nên việc lựa chọn một dojo tập luyện hơi khó khăn , các bạn nên xem xét 1 số vấn đề trước khi chọn một dojo :
    1/Có địa diểm tập và sân tập đàn hoàng, có bàn thờ tổ càng tốt(chứng tỏ đây là nơi dành riêng cho aikido)
    2/Hlv nói chuyện phải rõ ràng rành mạch, không ấp úng trước những câu hỏi về aikido của bạn
    3/Nên chọn những trung tâm thể dục thể thao quận , huyện
    4/Việc hành chính ( đóng tiền , cấp thẻ ...) phải rõ ràng, có giấy hoặc thẻ chứng nhận càn tốt
    Trên là một vài điều Ste xin chia sẽ và xin nói thêm , hiện tphcm có 2 hệ phái ( tạm gọi là vậy )
    -AIKIDO TPHCM : được nhà nước - Liên đoàn võ thuật , công nhận - tức là văn bằng của các bạn sẽ có giá trị trong nước , quốc tế thì chưa được .
    -Tenshinkai : hiển nhiên là ai cũng biết , tuy không được LDVT côngnhân nhưng lại được Qt biết đến qua cái tên Tenshinkai
    Cũng phải nói thêm hôi Aikido tphcm hiện đang cố gắng gia nhập vào AIKIKAI ( hệ phái chính tông aikido-Hiện do cháu nội tổ sư lãnh đạo )
    Nói chung hệ phái nào cũng tốt , chỉ là cảnh báo các bạn nên chỉ chọn một trong 2 hệ phái trên , không thì có khi lại phải dùng đến câu : "tiền mất , tật mang"
    Những ý trên hoàng toàn mang tính chất cá nhân , nên các bạn có thể xem để tham khảo thêm trước khi chọn con đường hiệp khí cho mình .
    Thân STEVEN!

Senior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Steven
    Mình thấy hiện giờ tại tphcm (hn không rõ) có nhiều hệ phái tự lập lắm , đa phần là do mấy thầy đó bất mãn gì đó hội aikido tphcm , nên tách ra làm riêng (Tenshinkai mình không nói , vì đây là một hệ phái chính tông vn trước và sau 1975) . Điều đán nói là một số võ đường tự lập , tự phong cấp đai , thậm chí có người lên mấy dan nhưng không hề thi gì cả . Nên việc lựa chọn một dojo tập luyện hơi khó khăn , các bạn nên xem xét 1 số vấn đề trước khi chọn một dojo :
    1/Có địa diểm tập và sân tập đàn hoàng, có bàn thờ tổ càng tốt(chứng tỏ đây là nơi dành riêng cho aikido)
    2/Hlv nói chuyện phải rõ ràng rành mạch, không ấp úng trước những câu hỏi về aikido của bạn
    4/Việc hành chính ( đóng tiền , cấp thẻ ...) phải rõ ràng, có giấy hoặc thẻ chứng nhận càn tốt
    Trên là một vài điều Ste xin chia sẽ và xin nói thêm , hiện tphcm có 2 hệ phái ( tạm gọi là vậy )
    -AIKIDO TPHCM : được nhà nước - Liên đoàn võ thuật , công nhận - tức là văn bằng của các bạn sẽ có giá trị trong nước , quốc tế thì chưa được .
    -Tenshinkai : hiển nhiên là ai cũng biết , tuy không được LDVT côngnhân nhưng lại được Qt biết đến qua cái tên Tenshinkai
    Cũng phải nói thêm hôi Aikido tphcm hiện đang cố gắng gia nhập vào AIKIKAI ( hệ phái chính tông aikido-Hiện do cháu nội tổ sư lãnh đạo )
    Nói chung hệ phái nào cũng tốt , chỉ là cảnh báo các bạn nên chỉ chọn một trong 2 hệ phái trên , không thì có khi lại phải dùng đến câu : "tiền mất , tật mang"
    Những ý trên hoàng toàn mang tính chất cá nhân , nên các bạn có thể xem để tham khảo thêm trước khi chọn con đường hiệp khí cho mình .
    Thân STEVEN!
    Bạn nên xem lại cách nói của mình ở trên. còn muốn biết dojo đó hay hay dở thì cứ đến thăm quan, hoặc tập thử là biết ngay mà thôi. Tất nhiên người đi tập thì cũng có mục tiêu khác nhau, nên sự lựa chọn khác nhau.

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    Trích dẫn Gửi bởi Steven
    Điều đán nói là một số võ đường tự lập , tự phong cấp đai , thậm chí có người lên mấy dan nhưng không hề thi gì cả . Nên việc lựa chọn một dojo tập luyện hơi khó khăn , các bạn nên xem xét 1 số vấn đề trước khi chọn một dojo :
    Võ đường em tập cũng đàng hoàng lắm( thuộc trường thể thao 10-10 đó). Bàn thờ tổ sư to đùng:biggrin: . HLV của em đã từng đi dự đại hội Aikido Châu Á cùng với mấy anh đai đen ở HN , lại còn được lên TV thường xuyê Mấy lần các shihan đến dạy ở HN, thầy em còn là thành viên BTC. Các đoàn AIkido nước ngoài thỉnh thoảng lại đến thăm CLB của em.Tuy vậy nhưng đúng là có 1 anh rõ ràng vào sau em mấy tháng thế mà chỉ sau 1 buổi đã thấy mang đai nâu(em thì mới xanh 2)=> ko hiểu gi` cả! Hình như ở chỗ em, chỉ có các anh đai đen mới có chứng chỉ thôi (

Steven
    Guest
    Xin lỗi nếu làm bạn phật lòng nhưng như Ste nói là ý kiến cá nhân , Ste cũng không quan trọng bằng cấp nhưng nếu bạn cứ học một nơi mà tự phong đai , tự tìm hiểu , tự tập luyện thì có nên hay không . Ste cũng nói tất cả các hệ phái ( tính luôn việc tự lập ) đều tốt nhưng thiết nghĩ mình chọn một nơi có nguồn gốc rõ ràng để tập luyện có tốt hơn không , mình thử ví dụ bạn mua một món hàng nha , cũng cùng một giá , bạn sẽ mua trong một Trung tâm lớn hay bạn mua ở chợ ?! ( Chỉ đơn giản là một ví dụ về việc chọn lựa , không mang tính chất gì hết ) .
    Vấn đề mình muốn nói là nếu có điều kiện nên xem xét trước khi quyết định , bạn chọn phòng bệnh hay chữa bệnh nhỉ ?!
    Và tất cả chỉ mang tính chất tham khảo , và việc tiếp nhân hay không và làm gì là chính bản thân các bạn thôi !

@chitthanh : chuyện đó thì chưa chắc lắm bạn ạ , nhiều khi họ mang đai nâu và nghĩ tập lâu rồi , nay tập lại họ phải mang đai trắng , khi đã nhớ đòn lại rồi họ có thể mang lại cấp đai , chuyện này là thường tình thôi .

nhhung
    Guest
    Cải nhau làm gì, chán lắm. Tôi thì nghĩ mình tập Aikido chì đề thư giản là chính, tự vệ là phụ. Nên tôi không quan tâm lắm chuyện chính phái hay phụ phái. Với lại trong hiepkhidao.com hình như chúng ta chỉ bàn về Aikido, kỳ thuật của Aikido mà thôi. Còn chuyện chia năm sẽ bảy thì không nên bàn vào, chán lắm.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối