Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 60

Chủ đề: sensei , shihan???

Junior Member
    Thanks
    0
    em dc bít thì sensei và shihan đều là thầy, vậy 2 cái "thầy" này có ji khác nhau ko ah (về cấp bật, đai).

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Nói chung, sensei có thể áp dụng cho bất cứ ai đứng lớp. Người đứng lớp có nghĩa là ''thầy''.

Shihan là 1 chức cao nhất sau Đạo chủ. Chức Shihan được Hombu dojo (tổng đàn) trao cho 1 số võ sư từ 6 dan trở lên (khg phải ai 6 dan cũng được là Shihan hết. 6 dan là cho người Nhật, còn ngoại quốc thì phải là 7 dan dan aikikai chứ khg phải dan tự thăng đâu đấy nhé). Người Nhật chính gốc thì được Hombu cho cái chức ấy 1 cách khá dễ dàng, còn đối với người ngoại quốc thì khá khó.

Muốn được chức đó thì phải bản lãng cao, giúp HKD bành trướng và phải được 1 Shihan khác ''đỡ đầu'' và đề nghị lên Hombu Dojo. Đơn chỉ được xét 1 lần trong năm mà thôi. Những Shihan ngoại quốc thì sẽ được 1 tờ giấy chứng minh là Shihan (kiểu như bằng), còn thầy Nhật thì hình như khg có cái bằng đó. Tui biết khá rõ chuyện này vì HLV tui được thăng Shihan cách đây vài năm. HLV tui được thầy Kanai và Yamada đề nghị nên mới được.

Ở khắp thế giới, có 1 ít người tự xưng là Shihan nên khó biết ai thật ai gỉa lắm. Chuyện này là 1 chủ đề khác, xin miễn bàn ...

Ai sống về nghề võ thì chức shihan là cao nhất. Cái chức này chỉ quan trọng khi tổ chức seminar mà thôi và tiền thù lao sẽ theo cái chức đó.

Những người có bản lãnh, thuộc làng ''chính tông'' và được Hombu công nhận sẽ có những chức sau: Fukushidoin, shidoin và Shihan. Xin coi định nghĩa trong bài sau

http://www.hiepkhidao.com/Default.aspx?g=posts&t=73

Các thầy thường thường (tùy người) khg cậu nệ tiếng gọi. Khi tui đi seminar với thầy Yamada, Tamura, Doran, Chiba v.v... (những người chính thức là Shihan), tui đều kêu bằng Sensei hết. Tui chỉ dùng Shihan khi giới thiệu với người khác thôi.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Junior Member
    Thanks
    0
    cám ơn anh aiki nha, anh kiến thức về aikido sâu rộng ko bít chừng nào anh lên tới shioda rùi shihan vậy :biggrin: :biggrin: nhớ nói để mọi người còn chút mừng nha.

Steven
    Guest
    Phải công nhận a hay thật , rất cám ơn anh , có nhiều kiến thức mình tưởng chừng như đã biết rõ nhưng xem kĩ lại thì chưa tới đâu hết !^^!:friends:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    cám ơn anh aiki nha, anh kiến thức về aikido sâu rộng ko bít chừng nào anh lên tới shioda rùi shihan vậy biggrin biggrin nhớ nói để mọi người còn chút mừng nha.
    Cám ơn Cloud! tui mộng bình thường lắm, chả mong chức tước gì hết, chỉ muốn làm võ sinh thường thôi!!! :laugh: :laugh:

Đừng lầm Shidoin với Shioda nhe! Shioda là tên người sáng lập Yoshinkan trong khi Shidoin là HLV! :biggrin: :biggrin: :blink:
    Aiki

tkdkid
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi cloud
    em dc bít thì sensei và shihan đều là thầy, vậy 2 cái "thầy" này có ji khác nhau ko ah (về cấp bật, đai).
    Danh từ Sensei (Tiên sinh) và Shihan (Đại sư hay giáo sư) trong Aikido thì Anh Aiki đã giải thích quá rõ ràng rồi, tuy nhiên tùy theo các môn phái khác của Nhật (Karate, Shorinji Kempo .v.v..) họ đánh giá và gọi khác nhau ngoại trừ Judo không dùng danh từ Shihan.

Các phái chính của môn võ Nhật họ thường dành danh từ Shihan để chỉ những người từng tập luyện hay chân truyền từ tổ đình (hombu) hoặc tập từ người sáng lập, cá nhân người được gọi là Shihan phải là thầy của nhiều thế hệ Sensei và thường mang ít nhất 7 đẳng trờ lên từng là thầy chấm thi cho các Võ Sư 5,6 đẳng. Người mang tước vị Shihan thường ít bao giờ nhận mình cái tước vị nầy, cứ em chả em chã mãi...

Việt Nam mình trước 1975, người ta vẫn thường gọi các Võ Sư với tước vị Giáo Sư (Giáo Sư Phan Chấn Thanh, Giáo Sư Vũ Đức v.v..).

Junior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi aiki
    cám ơn anh aiki nha, anh kiến thức về aikido sâu rộng ko bít chừng nào anh lên tới shioda rùi shihan vậy biggrin biggrin nhớ nói để mọi người còn chút mừng nha.
    Cám ơn Cloud! tui mộng bình thường lắm, chả mong chức tước gì hết, chỉ muốn làm võ sinh thường thôi!!! :laugh: :laugh:

Đừng lầm Shidoin với Shioda nhe! Shioda là tên người sáng lập Yoshinkan trong khi Shidoin là HLV! :biggrin: :biggrin: :blink:
    ah` cái nì em đánh nhầm :suicide: :suicide:

Bushido
    Guest
    Cũng có 3 shihan người VN đó.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Cũng có 3 shihan người VN đó.
    Ai vậy Bushido? tui biết chắc chắn 2 người 6 dan, 1 người khác nghe nói là 6 dan nhưng chưa nghe nói ai được chính thức Hombu cho chức Shihan hết!
    Aiki

Administrator
    Thanks
    1
    Chứng chỉ sư phạm (teaching lisense) của Aikikai hiện nay dể dàng hơn nhiều.
    Thí dụ các học trò của Yamada, Chiba, Kanai Sensei có khá nhiều người là Shihan của Aikikai
    Harvey Konigsberg 7th dan, Woodstock Aikido
    Clyde Takeguchi 7th dan, Capital Aikikai
    Claude Berthiaume 7th dan, Aikido de la Montagne
    Peter Bernath 7th dan, Florida Aikikai
    Donovan Waite 7th dan, Aikido of Center City
    Andy Demko 7th dan, New Castle Aikikai
    Robert Zimmermann 6th dan, Toronto Aikikai
    Darrell Bluhm, 6th dan, Siskiyou Aikikai
    Lorraine DiAnne, 6th dan, Westside Aikido
    Nobuo Iseri, 6th dan,The Moving Centre
    Elizabeth Lynn, 6th dan, Eastshore Aikikai
    Mark Murashige, 6th dan,San Diego Aikikai
    Gloria Nomura, 6th dan, Aikido Institute of San Francisco
    Juba Nour, 6th dan, Aikido of Manhattan
    Kristina Varjan, 6th dan, New Mexico Aikikai
    Pablo Vázquez, 6th dan, Aikido Institute of New Mexico
    Để tôn trọng Sensei nào đó, người ta hay dùng từ Shihan,
    Trường hợp Michio Hikitsuchi Sensei 10th dan, nhưng ông ta chưa bao giờ có chứng chỉ Shihan của Aikikai :blink:

Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối