Trang 5 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456 CuốiCuối
Kết quả 41 đến 50 của 60

Chủ đề: sensei , shihan???

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Chắc anh ta lộn Shidoin là phu tá cho "thầy" nào đó. Anh ta là phu tá cho Sensei thì goi là shidoin là "phải" rùi. Nên thông cảm cho người ta nhiều khi "nhầm lẫn".
    Nói như Ngdalat thì cũng như khg! Phụ tá HLV thì gọi là phụ tá HLV, đừng có kêu là shidoin! nếu mà nói tới chức tước thì chắc may ra là fukushidoin là cùng.

Cái tui ngại nhất là ham lấy tên cho nổ, lỡ có ai ở ngoại quốc tới tập cứ tưởng là shidoin thứ thiệt xong về chỉ 'thắc mắc' khả năng kỹ thuật hay trình độ của CLB đó thì chả có gì là hay ho cả.

Tui nghĩ mới 2 dan mà tự cho là shidoin, chắc cỡ 10-15 năm nữa sẽ tự thăng đai và tự thăng shihan luôn quá ....

Cá nhân tui là ghét nhất mấy ng tự thăng như vậy!
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Administrator
    Thanks
    0
    Sao lai như không? Ý tui nói là "Nhầm lẫn" có cố ý thì nhiều lắm kể sao cho hết. Với lai biết đâu anh ta cũng không hiểu rõ mấy chữ đó có nghĩa là gì nhưng khoái xài tiếng nhật cho oai. Biết rõ chắc không dám.

Anh Aiki đừng nghĩ ở VN ai cũng hiểu mấy cái chữ tiếng nhật đó nhất là cỡ ... 2 đẳng. Ông anh dzo tui 2 đẳng cả 16 năm rồi mà hỏi mấy chử đó có nghìa là gì ổng cũng mủ tịt. Vì vây cho nên mới có cái topic này.

Ngày xưa khi tui còn ở VN thì ba cái danh từ hành chách dịch lộn lao lung tung là chuyện thường. Ví du đơn giản nhất là chữ County thì dich là Quận (Orange County - Quận Cam) còn địa bàn nhỏ hơn thi dich là thành phố. Qua bên này thì mới biết là cái County gồm nhiều City.

Ngay trong xí nghiêp của tui ở VN khi gặp phái đoàn ngoại quốc cũng giới thiệu lôn lạo tùm lum. Ông Trưởng phòng (Director) thì được dich là Leader, Trưởng nhóm (Leader) thì dịch là Manager ... Tiếng Anh rất thông dụng ở VN mà còn lôn lạo như vậy thì nói gì tiếng nhật.

Topic này đang bàn về mấy cái tước hiệu Shihan, Sensei ... thì chỉ nên bàn về nó thôi. Đừng nên mở rông quá xa nêu đích danh ngưởi ta ra mà bàn như trên tui nghĩ là không tốt.

Ghét làm gì cho mêt cái thân anh Aiki.
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Junior Member
    Thanks
    0
    nhieu we, hiu so so ah, dung toan tu chuyen mon nen kho tiep thu we :wacko: . Mong duoc chi dan them

**** nên viết tiếng Việt có dấu và đúng văn phạm, cám ơn ****

Steven
    Guest
    Em thấy a DL nói đúng đó , việc dùng ngôn từ thì có quan trọng gì !
    Việc so sánh ở nước ngoài và trong nước , em thấy chưa hợp lý lắm , còn tùy thuộc vào nhiều vấn đề nữa chứ mấy anh , em nghĩ ACE nào đang ở nước ngoài hoàn toàn hiểu những khó khăn đó .
    Em thấy như zậy :
    1/danh xưng SHIHAN là cao nhất , nên phải có sự công nhận của aikikai ( mà e nói thật , ở vn ăn không đủ , lấy tiền đâu ra mà xin được cái bằng này )
    2/Sensei : gần như shihan , và hiện ở vn cũng không cần danh xưng này từ aikikai .
    Em còn có ý này , nếu những danh xưng này chỉ riêng AIKIDO có , chỉ riêng AIKIDO được sử dụng thì , nên đặt nặng , Không thì có chi mà quan trọng hóa vấn đề ?!
    Nếu một người được aikikai công nhận Shihan hay Sensei , mà không giúp được aikido phát triển thì cũng như không ( ý của riêng em ) . Còn nếu một aikidoka nào có năng lực , có thể giúp truyền bá và phát triển aikido rộng rãi thì em nghĩ ý nghĩa hơn nhiều chứ !

Nếu có tấm lòng muốn giúp đỡ giải quyết một vấn đề nào đó đâu phải cứ "Rầm rầm" mới được . Như một kỹ thuật vậy , có ai nói mình là đánh "chuẩn" nhất không ?!!
    Một vài ý kiến của em , thân!

Bushido
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi Steven
    danh xưng SHIHAN là cao nhất , nên phải có sự công nhận của aikikai ( mà e nói thật , ở vn ăn không đủ , lấy tiền đâu ra mà xin được cái bằng này )
    Không rõ Steven đã đọc mấy bài trên chưa mà ghi vậy. Chức danh SHIHAN cao quý vậy sao bạn có thể nói xin này xin nọ với lại tiền bạc. Nếu một người hám danh thì nếu phải bán nhà, họ cũng làm để lấy tiền mua cái danh. Còn đằng này chức danh SHIHAN không phải đơn giản mà có. VN mình có mấy thầy 6th dan AIKIKAI cấp mà còn chưa được phong SHIHAN do thiếu một số điều kiện như chú Fourever viết.

Steven
    Guest
    Mình hoàn toàn có đọc , và thấy rõ ràng không dễ để có danh xưng đó , nhưng nói thật , ngay cả bạn ở nước ngoài mà ko có "mo.." thì tin chắc bạn sẽ chẳng bao giờ được cấp từ aikikai, huống chi bạn ở vn ( một nước mà mình tin sẽ không ai bán nhà để có danh xưng đó , hi vọng bạn không có suy nghĩ giống như thế! ) , điều này không phải xấu vì là tất yếu !.
    Thứ hai , thưa bạn theo hiểu biết hạn hẹp của mình thì hiện ở VIỆT NAM , chưa thầy nào được Tổng đàn AIKIKAI Thế giới thăng 3 dan cả ( huống chi là 6 ) !

Bushido
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi Steven
    Mình hoàn toàn có đọc , và thấy rõ ràng không dễ để có danh xưng đó , nhưng nói thật , ngay cả bạn ở nước ngoài mà ko có "mo.." thì tin chắc bạn sẽ chẳng bao giờ được cấp từ aikikai, huống chi bạn ở vn ( một nước mà mình tin sẽ không ai bán nhà để có danh xưng đó , hi vọng bạn không có suy nghĩ giống như thế! ) , điều này không phải xấu vì là tất yếu !.
    Thứ hai , thưa bạn theo hiểu biết hạn hẹp của mình thì hiện ở VIỆT NAM , chưa thầy nào được Tổng đàn AIKIKAI Thế giới thăng 3 dan cả ( huống chi là 6 ) !
    Bạn cứ đọc lại mấy bài trên sẽ rõ thầy VN nào mang 6th dan AIKIKAI.
    Tui không phải là người hám danh như cái anh đai đen bên AIKIDO QUẬN 10 kia mà phải mua danh.
    Ở đây có rất nhiều anh ở nước ngoài bạn cứ hỏi rồi sẽ biết chức danh SHIHAN phong làm sao. SHIHAN là chức danh cao quý, được phong dựa theo năng lực và mấy cái điều kiện mà chú Aiki và Fourever đã đăng, chứ không phải tranh cử tổng thống mà tiền bạc này nọ.
    Nếu bạn cứ ghi là phải có tiền mới có được chức danh SHIHAN thì chẳng có ai tôn trọng các SHIHAN.

Senior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Steven
    Nếu là người VN thì 6 dan Aikikai cũng có. Chỉ có là người việt nam hiện đang sống ở Vn thì chưa ai có 6 dan của Aikikai cả, nhưng 5 dan của Aikikai thì có đó chứ không cần là 3 dan đâu. Nên bạn không nên phát biểu như vậy. Tôi nói vậy vì tôi được tận mắt nhìn thấy tấm văn bằng 5 dan aikikai của 1 người .
    Càng học càng kém, không học không kém!!!

Steven
    Guest
    Cũng như mình nói đó là theo hiểu biết cảu mình thì chưa ai hiện ở vn được phong dan từ aikikai cả , nếu có thì thường là từ Teshinkai .

Administrator
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Steven
    Cũng như mình nói đó là theo hiểu biết cảu mình thì chưa ai hiện ở vn được phong dan từ aikikai cả , nếu có thì thường là từ Teshinkai .
    Steven có chắc khong đó? Ngay trong HKD.com này cũng có vài Dan hiện sống ở VN có bằng của Akikai đó. Cụ thể là một số Dojo mà có thầy từ bên Nhật qua dạy. Steven đoc kỹ các Topic thì sẽ thấy
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Trang 5 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456 CuốiCuối