Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 27

Chủ đề: Cái đau của Nikyo, Sankyo.

nhhung
    Guest
    Chắc có lẽ, ai trong chúng ta cũng thấy hai đòn Nikyo, Sankyo đánh đau khủng khiếp. Nhưng trong khi tập luyện thì có nhiều người (nhất là phái nữ) rất khó bẻ cho Uke đau vì 2 lý đo. Hoặc là Uke mạnh hơn, hoặc là Uke quá dẽo. Vậy đánh sao cho hợp lý nhỉ?

Senior Member
    Đang ở
    hanoi
    Thanks
    0
    nhhung thân mến!
    Tôi muốn chia sẻ với bạn một kinh nghiệm. Trong một lần khóa Nikyo tôi đã làm trật khớp một bạn tập cho dù trong lúc khóa anh ta không hề cảm thấy đau và anh ta cố gắng chống lại kỹ thuật khóa. Sau đó tôi luôn nhắc nhở mình không bao giờ cố làm cho bạn tập phải dẫy lên vì đau hay đập dầm dầm thì mới là tập đúng bởi ta khó có thể xác định đâu là giới hạn của sự nguy hiểm đặc biệt với bạn tập nữ có cổ tay rất mềm bẩm sinh và một số bạn khác cổ tay mềm và chịu đực đau do tập luyện nhiều. Còn đối với trường hợp như bạn nói uke mạnh hơn xin nhường lại câu trả lời cho các anh chị có nhiều kinh nghiệm.
    Thân

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Nếu làm Nikkyo hay sankyo từ từ thì sẽ thấy 'phê'. Cái nguy là làm quá lẹ và như vậy sẽ dễ bong gân. Làm từ từ thì sẽ dãn gân mà không bị thương. Lúc chưa quen thì thấy đau nhưng sau đó thấy đã lắm. Bên tui hay làm nikkyo lúc khởi động. Nếu làm vậy riết mình sẽ quen và bớt thấy đau nhiều.

Nhờ anh 4ever chỉ cách nắm Nikkyo dùm nhe!
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Có 1 bài về Nikkyo rồi nè Nhhung!

http://www.hiepkhidao.com/Default.aspx?g=posts&t=111

nếu thiếu gì thì bàn thêm vô :friends: :friends:
    Aiki

nhhung
    Guest
    Ùm, cám ơn anh aiki. bài viết về nikyo trong box kỷ thuật tôi đã coi rồi. Nhưng ý định post bài nầy lên không phải là chỉ bàn về Nikyo, Sankyo mà dụng ý là bàn chuyện khác. Tôi có một thắc mắc là kỷ thuật của Aikido là thế nào nếu như chỉ đơn thuần là bẻ cho đối phương đau, hay quật ngã đối phương thì tôi cảm thấy chưa thỏa mãn. Chác có lẽ chúng ta ai cũng nhớ việc Toihei sensei đến gặp Tổ sư để tìm hiểu về Aikido. Ấn tượng đầu tiên về Aikido mà Sensei nhận được là cái đau của Nikyo do một người đệ tử của Tổ sư mang lại và Toihei sensei đã phản công lại. Sau đó Tổ Sư thì đễ dàng làm cho Toihei Sensei ngã mà không mang lại cảm giác tấn công cho Toihei Sensei. Đó chính là vấn dề mà tôi muốn thảo luận. Aikido đánh thế nào để cho một người nhỏ con, yêu hơn một người khác vẫn có thể khống chế người to con, mạnh hơn một cách hiệu quả.
    cuối cùng xin trích một câu nói của một shihan mà tôi không nhớ tên, ông ta nói rằng:" Nếu bạn muốn khống chế người khác thì cách dễ nhất là dùng súng chỉa vào họ, họ sẽ sợ mà khuất phục bạn. Thứ hai là đánh cho họ đau, họ sợ họ sẽ khuất phục bạn. Nhưng Aikido thì khuất phục đối phương mà không gây tổn hại cho đối phương"

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Vậy nhhung có biết thầyToihei tấn công Tổ sư bằng đòn gì không? Tôi không nghĩ Tổ sư dùng Nikyo hay Sankyo để khống chế thầy Toihei.

Steven
    Guest
    Ste thấy chị Nhung muốn nói về cách hóa giải của một vị tổ sư nhỏ bé ( đối phương sẽ bị hóa giải nhưng không hoàn toàn người tấn công không có cảm giác nguy hiểu ) và một vị học trò cũng đã hóa giải được cuộc tấn công nhưng đem lại cái đau cho thầy Toihei . Như câu của tổ sư nói ,"... cuộc tấn công đã kết thúc trước khi nó xảy ra " , em nghĩ tổ sư muốn nói trong tư tưởng của mình không nên có sự phản kháng , sự chống trả trước , nên thả lỏng , bình tỉnh để có thể dẫn dắt , hóa giải uke bằng ý chứ không phải bằng sức .

nhhung
    Guest
    Gửi David mình không biết Tổ Sư dùng đòn gì để hóa giải đòn tấn công của Toihei sensei, có thể Toihei Sensei cũng không biết, và cũng có thể Tổ Sư cũng không biết (mình nghĩ vậy) vì cuộc tấn công chỉ diễn ra trong khoảnh khắc, nên rất khó nhận biết để quyết định đòn thế. Thêm nữa Tổ Sư là một cao thủ, võ thuật đã ngấm vào người Ông, nên mọi hành động của ông điều có thể trở thành võ thuật. Thế nên không nên bàn đến vấn đề đòn thế nào mà Tổ Sư dùng, mà chỉ nên bàn về cái cách mà TỔ Sư dùng để hóa giải đòn thế mà thôi.
    Gửi Steven, bạn nói dúng một phần ý của mình đấy. Nhưng có một vấn đề mà mình không hiểu tại sao bạn gọi mình là "chị Nhung" nick của mình là nhhung là Nguyễn Hoàng Hùng, và mình là nam chứ không phải nữ.

Steven
    Guest
    Chết thiệt ! vô cùng xin lỗi anh , do bất cẩn nên không nhìn rõ !,NHHUNG em đọc sơ tưởng NHUNG . Một lần nũa vô cùng xin lỗi anh! mong anh thông cảm!:friends:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Trích dẫn Gửi bởi nhhung
    Aikido đánh thế nào để cho một người nhỏ con, yêu hơn một người khác vẫn có thể khống chế người to con, mạnh hơn một cách hiệu quả.
    Câu này là nguyên lý của HKD hay của tất cả những võ lấy nhu thắng cương như Judo, TCQ, hình ý, Bát quái chứ đâu có dính líu gì 1 cách trực tiếp với Nikkyo hay Sankyo đâu!!:huh: :huh:

Câu này cũng có thể hỏi là làm sao ra đòn nhẹ nhàng mà vẫn kềm chế được địch thủ khoẻ mạnh? Câu trả lời theo tui chỉ là vỏn vẹn như sau:

Hiểu nguyên lý, căn bản làm mất thăng bằng và lên sàn tập! với thời gian sẽ tự khám phá ra! chả có bí quyết gì hết.

Nếu biết cách làm MTB thì người nhỏ con vẫn có thể khống chế người to lớn hơn mình như thường. Nhìn thầy Tamura, Osawa đi thì thấy liền ...:laugh: :laugh:
    Aiki

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối