Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Chủ đề: Giổ tổ năm nay

Junior Member
    Thanks
    0
    Sắp tới ngày giổ tổ sư nữa rồi. Cũng đúng khoảng thời gian này vào 4 năm trước, mình đã quay lại với sân. nhớ lại thì, lúc đó chỉ với một lí do cực kì đơn giản và trẻ con. nhưng nó đã thay đổi cả cuộc sống của chính bản thân mình.

một thằng nhỏ tóc vàng, với một chiếc áo thun màu vàng, vát cái ba lô màu vàng nốt ( chi tiết này về sau bạn bè trong sân mới kể lại chứ nó cũng không biết là nó nối bật đến như vậy..) mang đai xanh 2 gạch - cái cấp đai mà lúc nó ra đi đang mang.

Và bắt đầu gần như một người mới. và không khó khăn lắm, nó đã có những người bạn, gần như là thân, rồi rất thân. Một điều khó xảy ra với một con người khó ưa và khó gần như nó... Nó đã trải qua những tháng ngày rất vui vẻ, rất vô tư. và cho đến khi.... những người bạn ấy, đã dần rời bỏ sân và đồng nghĩa với việc rời bỏ nó.

Và nó lại chơ vơ, hụt hẫng... vào đúng cái lúc nó chuẩn bị đi thi đai đen nhất đẳng. không ai chia sẽ với nó cái niềm vui mà nó có được. cái điều mà không ai - ngoài những người bạn thèm quan tâm đến.

Sự thật thì rất khó khăn để tập luyện nếu bạn không tìm được những người bạn tốt, những người cùng bạn đứng trên thảm tập, cùng di chuyển theo những bước chân của bạn, cùng ngồi lại khi cả hai đều thấm mệt... biết rằng như vậy, nhưng sao mình vẫn cảm giác cô đơn. và lúc đó, chỉ có tổ sư mà thôi. Ánh mắt nhu hòa và bác ái ấy dường như đã dõi theo những bước chân của tôi. và tôi tự tin rằng ngài sẽ không lấy làm phiền bởi một môn đồ như vậy.

"4 Năm" ... một quản thời gian không quá dài, nhưng nó sẽ có ích nếu ta không ngừng phấn đấu và kiên trì.

Và năm nay, nó quyết định hoàn thành Nhị đẳng. một phần thưởng, một mục đích, và có thể gọi cách khác là một bước đà...

Cám ơn tổ sư. con nguyện được khoác lên người mình bộ võ phục trắng ấy. con nguyện đi theo con đường của ngài chỉ dạy. và con luôn lấy làm vinh hạnh khi được mang chiếc hakama này. lâu đến khi nào con còn có thể. kính dâng ngài một nén tâm hương. Vị sáng tổ Aikido " Morihey Ueshiba"

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Bài hay lắm Heocon!

Công nhận chỉ có bên A Châu mới có quan niệm giỗ tổ! Bên này thì khg có! Khg biết mấy học trò ruột của sư tổ có làm nữa hay khg?
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Administrator
    Thanks
    0
    Công nhận chỉ có bên A Châu mới có quan niệm giỗ tổ! Bên này thì khg có! Khg biết mấy học trò ruột của sư tổ có làm nữa hay khg?
    Ở chổ tui cũng có giổ tổ. Gọi là tai-sai (không biết viết có đúng không nữa)
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Junior Member
    Thanks
    0
    không biết ở sân tập của các anh em như thế nào? chứ ngày giổ tổ ở sân heocon là một sự kiện lớn nhất được mọi người mong đợi và lên kế hoạch chu đáo lắm. Đây là cơ hội tập hợp tất cả các anh chị em ở các lớp về tham dự, vì trong năm các bạn võ sinh của các lớp hiếm khi gặp nhau lắm. người thì tập buổi sáng, người thì tập buổi chiều, người thì tập buổi tối... nên mỗi năm một lần, mà đúng vào ngày giổ tổ thì càng có ý nghĩa hơn.
    Tham dự buổi lễ, tất cả võ sinh và huấn luyện viên với võ phục chỉnh tề. quì trước bàn thờ tổ sư, được ôn lại tiểu sử của ngài, thầy trưởng bộ môn sẽ lên dâng nén hương đầu tiên và có lời nhắn gởi tới toàn bộ môn sinh, nhắt nhở những anh chị đai cao đừng xao lãng việc tập luyện và củng cố tinh thần những bạn đai thấp cố gắng kiên trì ... sau đó tất cả, lần lượt từng người một sẽ lên thắp hương cho tổ.
    sau phần lễ chính là phần biểu diễn võ thuật, được các bạn võ sinh chuẩn bị và tập luyện từ trước rất lâu. không phân biệt bạn là cấp đai nào hay kyu mấy. đều có thể được đăng ký biểu diễn nhằm mục đích giao lưu giữa các lớp.
    Không thể không nhắt đến ân võ. theo truyền thống, thì đây chính là màn biểu diễn đầu tiên, được thi triển bởi một vị có uy tín và được mọi người tôn trọng. thường thì mọi năm tiết mục này được thầy trưởng bộ môn phụ trách.
    Từng động tác rõ ràng, uyển chuyển, nhẹ nhàng và chậm rãi, đúng với tinh thần của ân võ - võ của ân sư.
    Kết thúc buổi lễ, mọi người đều vui vẻ ra về với một vài trái cây trên bàn thờ được mọi người chia cho nhau. và đó được xem như là lộc của tổ. khi mang về ăn sẽ được mạnh dõi và khỏe mạnh.
    heo con có đọc được một câu châm ngôn rằng:
    " truyền thống không có nghĩa là gìn giữ đống tro tàn
    Mà là chúng ta phải truyền tiếp ngọn lửa"...

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    chậc, không ngờ heocon viết nhật ký hay ghê hen. mọi ngày thấy nhí nhảnh ớn luôn, không ngờ nội tâm cũng sâu sắc. :huh:
    :friends:
    Practice Make Perfect

Member
    Thanks
    0
    Giỗ tổ năm nay ngay ngày 10-3 luôn mọi người ơi!:laugh: Lớp mình cũng dự định cúng tổ và mở liên hoan luôn! Năm nay nhà nước cho nghỉ mà!:laugh:

"...Xưa nay nhân giả là vô địch.
    Lọ phải khư khư thích chiến tranh."

steven_segal
    Guest
    thang wi heocon_aikido
    nghe ma thay ghet
    he...he...he...*^_^*...bua nao di nhau may.....
    cung lau tao va may ko nhau voi nhau rui ha......thu nghien cuu xem....aikido thang hay BIA thang....
    Tao thanh that khuen may nen bo bia ruou di nha
    dao nay bung may bu we oy...........................:wacko: hmy: :nea: :nea:

steven_segal
    Guest
    hay gi ma hay a BI oi
    xeo thay on lun...mec oi we,..........................:suicide: :suicide:

Lần chót nhắc Steven_segal biên tiếng Việt đàng hoàng! nếu tiếp tục biên khg dấu thì bài tới sẽ bị xoá ngay lập tức .
    (edited by Aiki)

Junior Member
    Thanks
    0
    anh steven moi vô ma an hiep heo con qua la hông duoc a nha!!

Junior Member
    Thanks
    0
    Trời ơi, cần gì mà vạch áo cho thiên hạ xem lưng vậy hả? chuyện bia bọt là chuyện nội bộ. Không nên lưu bố ra ngoài... Người xưa có câu: "hữu xạ tự nhiên thơm" cần gì phải quảng cáo như vậy. hehe... cảm đâu thì viết đó. đâu cần phải hay hay không. Viết bằng cái tâm thì chỉ cần đi vào tim của người đọc là được rùi. hehe...

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối