Trang 1 của 12 12311 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 117

Chủ đề: Các đòn thế Aikido có thể áp dụng trong thực tế

Senior Member
    Đang ở
    Toronto, Canada
    Thanks
    0
    Thôi, anh Aiki lỡ mở màn rồi thì tôi cũng xin vào đây nói dóc thêm 1 chút. Dù biết anh em Aikido chúng ta tôn trọng hòa bình, chẳng ai hiếu chiến cả, nhưng cuộc đời chẳng bao giờ được như chúng ta mong muốn, có những lúc bắt buộc phải dùng đến võ lực ngoài đường phố dù chỉ là để tự vệ mà thôi. (Các bác đừng nói với tôi là chuyện gì cũng có thể giải quyết được mà không cần đến võ lực nhé, tôi ngại lắm đấy, vì ít nhất 3 lần tôi đã phải dùng đến võ thuật ngoài đường toàn là lúc bất đắc dĩ cả).

Vậy bây giờ bà con cô bác cùng nhau vào đây mà nói dóc cho vui. Theo các bạn, đòn thế nào của Aikido có thể áp dụng hữu hiệu nhất trong vấn đề tự vệ ngoài đường phố???

Moderator
    Thanks
    0
    Em hình dung nhanh nhất ra các đòn Kokyuho để né và phản, đòn Kotegaishi và nikkyo, ngoài ra có đòn tenchinage nữa.

(nói thầm: ngoài ra nếu muốn đo ván ai mà đối phương không động thủ trước thì mình "chẳng thể làm gì", nên phải luyện Mouthrank cho tốt sao cho đối phương không chịu đựng nổi mà vung tay lên đã. Và Tinh thần Aikido không cho dùng vũ khí là gạch để "uýnh", nhưng mình có thể "uýnh" đối phương vào đống gạch (lời của một anh bên em nói, em chỉ nói theo) ... biết lỗi, biết lỗi :redface: :redface: )

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Chị TLBUcat chịu chơi zữ! Mouthrank thì phải hỏi anh NgDalat và DCH! Shihan hết đấy! :biggrin: :biggrin:

Tuy tui chưa áp dụng trong thực tế, nhưng có mấy người bạn đã dùng để phòng thân: Trong 4 trường hợp tui biết thì 4 đòn khác nhau:

-Kotegaishi (đánh Mỹ đen). Nhưng kỳ đó sư đệ tui chỉ quăng Uke đi để dùng châủ quyền thôi.
    -Shihonage (bị bao vây và làm bộ ra bắt tay nịnh tên xếp và dùng shionage để kềm chế, lấy đường chẩu)
    -Iriminage (theo lời thầy Kanai: bẻ cổ là hết đứng dậy, mấy đòn kia vẫn đứng lên được)
    -Sankyo (bạn tui làm cảnh sát dùng để kềm chế mấy người bị bắt - 1 ng bạn làm 'social worker' (khg biết tiếng VN nói làm sao) đã kềm chế 1 người đang lên cơn má tuý với thế này trong khi chờ cảnh sát tới và thêm 1 bạn nữa làm 'bảo vệ' ở quán bar đã dùng thế này để "mời" khách ra ngoài.)

Chuyện này là nghe kể lại thôi chứ tui khg có chứng kiến tận mắt!
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Senior Member
    Đang ở
    Toronto, Canada
    Thanks
    0
    Hì hì, thấy anh em có người hưởng ứng cũng mừng. Bây giờ đến phần nói dóc của tui, mặc dù chưa đạt trình độ Shihan Mouthrank cũng phải ráng. Hehehe.

Theo kinh nghiệm của bản thân tui, (không biết chắc tại cái mặt ... đẹp trai, ra đường nhiều người danh tỵ hay là do nhìn cái mặt khó ưa mà tui ra đường cú đụng chuyện hoài, toàn là phải tự vệ chính đáng cả, hic hic), trong áp dụng Aikido để tự vệ thì "bộ pháp Taisabaki" rất là hữu hiệu trong việc tránh né các đòn thế của đối phương. Nếu bạn thực hiện tốt các "động tác cơ bản" này cộng với khả năng atemi thì đã giúp bạn giải quyết hơn 70% vấn đề rồi.

Còn về vấn đề đòn thế, các Koukyu Nage tỏ ra hiệu quả hơn các đòn thế trong khi áp dụng đối phó với đám đông (về tốc độ nhanh, hiệu quả cao), thử tưởng tượng o ngoài đường mà quăng Uke kiểu trong sân thì chắc khó bò dậy nổi. (Trường hợp gặp đám đông quá thì có thể giống lời bạn TLBUcat ... quăng Uke vào đống gạch chẳng hạn. Trên thực tế, tui đã từng quăng Uke vào .... cột điện và thùng rác ). Trong các Koukyu Nage, tui đặc biệt khoái xài cái đòn lúc Uke lao đến, xoay Tenkan né khỏi trục tấn công của Uke rồi tiện tay đẩy Uke 1 phát ra xa luôn (chẳng biết diễn tả kỹ như thế nào??
    :upset: ) và cái thứ 2 là Tenchi Nage (dĩ nhiên là thuận tiện cài nào thì phát ra cái nấy, nhưng sao tui vẫn khoái 2 đòn này nhất , hì hì).

Còn anh em nào có ý kiến khác nữa không?? Nói rõ là cái mục này không phải để khuyến khích các bạn đánh nhau, nhưng là phòng khi hữu sự mà thôi, dù sao cũng là 1 phần đóng góp cho diễn đàn thêm phong phú, hihi)

Senior Member
    Thanks
    0
    Hic, nói zậy chớ sao nhiều khi giỡn zới mấy thằng bạn, khi tụi nó giả bộ chuẩn bị quýnh mình sao tự nhiên thấy tụi nó xáp zô mình nhanh quá! Ko biết xoay tenkan làm sao luôn, mà cái đầu mình thì lúc đó chẳng nhớ đến điều gì, chẳng nhớ phải tenkan mà cũng chẳng nhớ atemi gì hết! Đó là với bạn mình mà mình còn zị không biết lỡ ra đường bị "đàn áp" thiệt thì sẽ sao nữa! Em lúc nào trong đầu cũng kêu là phải nhớ đến tenkan, atemi,... nhưng cứ ai cứ xáp xáp lại gần mình là mình lại quên ngay! Ko biết mấy anh có cách nào luyện tập để mình bình tĩnh hơn trong những lúc như zị không nữa! Mấy anh cho ý kiến nghen!
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Administrator
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi cucat
    Hic, nói zậy chớ sao nhiều khi giỡn zới mấy thằng bạn, khi tụi nó giả bộ chuẩn bị quýnh mình sao tự nhiên thấy tụi nó xáp zô mình nhanh quá! Ko biết xoay tenkan làm sao luôn, mà cái đầu mình thì lúc đó chẳng nhớ đến điều gì, chẳng nhớ phải tenkan mà cũng chẳng nhớ atemi gì hết! Đó là với bạn mình mà mình còn zị không biết lỡ ra đường bị "đàn áp" thiệt thì sẽ sao nữa! Em lúc nào trong đầu cũng kêu là phải nhớ đến tenkan, atemi,... nhưng cứ ai cứ xáp xáp lại gần mình là mình lại quên ngay! Ko biết mấy anh có cách nào luyện tập để mình bình tĩnh hơn trong những lúc như zị không nữa! Mấy anh cho ý kiến nghen!
    Tập Taino HenKo nhiều vô. Taino henko rất quan trọng
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Senior Member
    Đang ở
    Toronto, Canada
    Thanks
    0
    Cái này anh NgDalat nói đúng đấy Cucat à! Phải tập, tập nữa, tập mãi, tập cho đến khi nào trở thành phản xạ của chính bản thân mình. Giống như tự nhiên có 1 hạt cát bay vào mắt thì mình tự nhiên, ngay lập tức nhắm mắt lại để bảo vệ mắt. Lúc đó mình đâu có ưu tư, suy nghĩ cái gì nữa đâu đúng không nào?? Như vậy khi người ta xô đến mình tự mình tự động biết làm cái việc đầu tiên là né khỏi trục tấn công của Uke hoặc thực hiện ngay Taino Henko để nhập nội vào. Sau đó làm gì nữa thì .. tùy. Hehehe

Guest
    Guest
    Không biết các anh tập Aikido lâu đòn thế cao hơn sẽ thế nào, chứ cá nhân mình tập với các người bạn tập Aikido lâu (cùng chiều cao và sức nặng ngang nhau với mình), họ cho mình xông vào tấn công bằng các đòn Karate và Taekwondo, họ đã dùng những đòn đơn giản nhưng mình bi kẹt cứng và đôi lúc chống cự chắc chắn là gảy tay, các đòn như: Ikyo, Nikyo, Sankyo và Yonkyo. Sau này khi sang tập Aikido mình thấy nó rất là căn bản và sơ cấp, mình từ đó rút được 1 kinh nghiệm quý báo đó là đòn gì không quan trong nhưng nếu tập nhiều thật nhiều thì đòn thế sẽ trở nên nhuyễn, nhanh và tin xảo thì trở nên vô củng nguy hiểm.

Nhiều dân chơi, du đảng ngoài đường phố, đâu có học bất cứ môn võ nào, chỉ luyện quyền anh (Boxing) với 6 cách đấm thôi mà rất hữu hiệu trong lối "chiếu đấu hè phố", tuy đơn giản nhưng ít có môn nào sánh bằng nếu tập luyện đúng cách và lâu dài.

Thân.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Anh DCH nói đúng đó! bất cứ võ nào cũng nên tập cho nhuyễn! Aikido mà còn phải nghĩ tới bộ pháp hay đòn thể thì chưa ổn! Nên tập thế nào để thành phản xạ là tốt nhất.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Senior Member
    Thanks
    0
    Vậy thì em còn phải tập nhiều nhiều nữa mới được! Mấy nay em ko đi tập nhưng ở nhà vẫn thương tập quay tenkan! và funegoki! hehe,..bây giờ trong đầu lúc nào cũng tenken, tenkan ko ah...! :biggrin:
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Trang 1 của 12 12311 ... CuốiCuối