Trang 8 của 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 678910 ... CuốiCuối
Kết quả 71 đến 80 của 117

Chủ đề: Các đòn thế Aikido có thể áp dụng trong thực tế

suriken
    Guest
    Lần đầu tiên ghe' ngang đây, thâ'y các bạn ôm mọng về Aikido nhiều qua' . Đối vo'i mình Aikido , không có nghỉa là mềm dẻo, tự vệ, tình thương gì cả, mà no' chỉ là một dụng cụ tương tự như ca'i kềm, ca'i con vít. Tùy trường hợp mà mình vặn bên phải, vặn bên trái, lúc đâm, lúc gỏ, lúc nạy. Một khi các bạn quan trọng hóa các kỷ thuật 1, 2, 3 theo sách vở, thì nên ở trong võ đường mà đấu, bởi gì nó sẻ mang lại chuyện an toàn cho các bạn. Chuyện ngoài đời đa dạng, không phải lúc nào người ta cũng đưa tay thẳng tới để cho các bạn nắm , bắt, rồi cho người ta đo va'n. Khổ luyện kỷ thuật như anh AikiDeshi đề nghị là chuyện nên làm, nhưng y' thức được môi trường chiê'n đâ'u, nhũng vũ khi' tự chê' lu'c nhâ't thời, khả năng của đô'i thũ, thì mới có cơ hội ngang ngửa . Gặp đô'i thủ Muay Thai, nó đâu co' nhào vô ôm tay, níu áo, mà là gô'i bay cho? bay. Đem triê't ly' tình thương kèm với kỷ thuật 1, 2 , 3 ra thì chắc chắn ca'c bạn se? nhận được tình thương râ't nhiều qua những giòng lệ, vòng hoa, những lời cầu nguyện hay kinh tụng lâm râm bên ngôi mộ vừa mo'i đấp.

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi SPB-SUTEMi
    Nếu 1 môn võ mình phải KHỔ LUYỆN, để chỉ bằng 1 môn võ khác tập nhàng nhàng,thì điều này có đáng hay không?
    Bạn SPB-SUTEMI thân mến!

Khổ luyện để hơn chứ sao lại bằng được. Bạn Sutemi học 4 năm thì có lẽ cũng đã đai đen rồi nhỉ ? Vậy xin hỏi bạn từ đai trắng đến đai đen Aikido có bao nhiêu đòn thế ? Bạn nghĩ mỗi đòn thế như vậy bạn tập được bao nhiêu lần ?

Người ta học karate bạn biết đến đai đen thì trung bình 1 người thực hiện động tác đấm như bạn nói bao nhiêu lần không? không dưới 10 vạn lần đâu bạn à. Bạn thử nghĩ lại bản thân mình xem đã thực hiện những động tác cơ bản như tui đã nêu (Sayu undo,Funekogi undo,Mennuchi ikky undo,Tainohenko, Tenkan 180 ) được bao nhiêu lần nào? Mỗi tuần học có 3 buổi mỗi buổi làm 16 cái lúc khởi động thì trong 4 năm bạn thực hiện được chưa tới 1 vạn lần , chưa bằng 1/10 người ta mà đòi hơn người ta à ? Đúng là viễn vông (Chưa kể mấy buổi trốn khởi động đấy, mấy người cấp cao thường làm biếng khởi động lắm). Tui thấy hiện nay người học Aikido chả ai quan tâm đến mấy cái cơ bản này cả, họ chỉ toàn khoái học đòn, nhiều người shodan rồi mà làm cũng vẫn còn sai nữa. May cho tui là thầy tui là người chú trọng các kỹ thuật cơ bản nên tui cũng chưa đến nỗi bị mất căn bản mẫu giáo mấy cái này.

Bạn nói người bạn kia đấm bạn, bạn ứng dụng aikido nhưng vô hiệu ? Ở đây đáng lẽ bạn phải xem lại mình thì bạn lại đỗ lỗi cho Aikido. Bạn nghĩ bạn là Sư Tổ tái sinh hay sao mà người ta mới vừa ra 1 đòn đầu bạn đã đòi nhào vô nắm, bắt, vật, ném người ta. Muốn đưa người ta vào tròng phải chờ đợi thời cơ người ta sơ hở mà vào chứ. Với lại Người ta đấm tới ai cần dừng cú đấm làm gì, cứ vậy mà dẫn đi luôn chứ. Muốn so sánh 2 môn võ mà chỉ chạm nhau có 1 chiêu đã vội kết luận thì tiêu rồi.

Qua cách mô tả của bạn tui nghĩ trong 4 năm qua bạn chỉ học được hình thức của Aikido chứ chưa học được bản chất của Aikido. Nếu cứ học theo kiểu đó thì đến già trình độ của bạn cũng vậy thôi. Tập kiểu bạn chỉ là tập theo phong trào thôi chứ tập võ mà tập tuẫn có 3 buổi, 1 buổi có 1,5 - 2 tiếng thì tập làm gì?

Nếu các bạn nghĩ ra ngoài thực tế mà ứng dụng đòn Aikido y hệt 100% thỉ đúng là các bạn quá ngây thơ. Tui cũng phù mỏ mấy lần mới rút được kinh nghiệm. Tốc độ ở ngoài phải nói là cực kỳ nhanh, do đó điều cần thiết là phải sử dụng những đòn nhanh, kết thúc gọn và mục tiêu duy nhất là làm đối phương lăn ra đất chứ không phải là đánh đúng thế như khi tập. Nói chung các bạn muốn tập thực chiến thì cứ rủ các bạn học mà tập rồi từ từ rút kinh nghiệm. Thực tế muôn hình vạn trạng nói sao cho hết được.

Chào !!!^.^

Member
    Thanks
    0
    Chào anh Suriken!

Nghe anh Suriken nói thì tui biết anh học Aikido bị "Gãy gánh giữa đàng" rồi.:friends: :friends:

Tui đánh nhau chỉ sợ nhất là đòn đạp vì nó khó khống chế chứ nếu gặp đối phương đá, lên gối càng nhiều tui càng khoái. Đá cho lắm vào rồi tiếp đất = mông lúc nào không hay luôn.

Còn về cùi chỏ thì chưa tập bao giờ để chiều lên hỏi thầy hêhê... :laugh: :laugh:
    Chào !!!^.^

Administrator
    Thanks
    1
    ...không lẽ muốn giỏi AIKIDO phải đi học thêm 1 môn khác 5, 10 năm nữa hay sao? Ngay chỉ điều này thôi, trên phương diện võ thuật ,AIKIDO có thực sự mạnh như người ta vẫn khoác cho nó cái áo mầu mè hay không? ... Aikido có phải là 1 môn võ hoàn chỉnh hay không? Hay Aikido cần phải dùng kĩ thuật của các môn khác để bổ xung thiếu sót mới mong tồn tại?
    Hiệp Khí là môn võ tay không (empty hand art) của Samurai phát triển cả ngàn năm nay. Mục đích của nó là dùng để khống chế, và bắt sống đối thủ trong chiến trận. Võ sinh tập luyện khả năng tay không để chống lại gươm dao, côn, quyền, cước ... Muốn dùng kỹ thuật khống chế của môn võ nầy, võ sinh cần biết rõ kỹ thuật tấn công. Đối với các Samurai thời xưa, tấn công là chuyện nhỏ. Nhưng với truyền thống của Aikikai là đưa môn Hiệp khí vào với xã hội văn minh hiện nay. Chương trình huấn luyện cắt giảm nhiều về kỹ thuật sữ dụng vũ khí ... Do đó võ sinh cần phải nghiên cứu thêm về kỹ thuật tấn công chứ không phải dùng kỹ thuật tấn công để bổ sung sự "thiếu sót" như anh SPB-SUTEMi suy nghỉ.
    Tương tự như thợ mở ổ khóa, họ cần phải nghiên cứu tất cả các kỹ thuật làm ổ khóa hiện nay để đảm bảo khả năng mở được tất cả các ổ khóa.
    Anh Aiki hay tôi góp ý là võ sinh nên nghiên cứu cách tấn công để có thể chống đở hửu hiệu hơn. Đây không có nghĩa Aikido cần phải bổ sung từ các môn võ khác.
    Ngoài ra, có nhiều người hiểu lầm, aikido là môn võ cần đối thủ nắm lấy tay của mình, vì họ thấy võ sinh tập như vậy. Trong thực tế, võ sinh nắm tay nhau để họ dể thực hiện sự dẩn lực, và rèn luyện thân thể cùng bộ pháp. Khi khả năng nâng cao, lúc đó không thành vấn đề đối thủ có cần nắm tay mình như lúc tập ban đầu và võ sinh vẩn có thể kết hợp chiêu thế đúng đắn.

Đây là 4rum chung, nên chỉ có thể góp ý với các bạn đang tập Aikido, là mình cần phải chú ý các cách tấn công để có thể dùng chiêu thức Aikido hửu hiệu. Nếu không, mình không áp dụng được gì rồi than phiền là Aikido không dùng được. :suicide:

suriken
    Guest
    [quote=aikideshi]
    Bạn nói người bạn kia đấm bạn, bạn ứng dụng aikido nhưng vô hiệu ? Ở đây đáng lẽ bạn phải xem lại mình thì bạn lại đỗ lỗi cho Aikido. Bạn nghĩ bạn là Sư Tổ tái sinh hay sao mà người ta mới vừa ra 1 đòn đầu bạn đã đòi nhào vô nắm, bắt, vật, ném người ta. Muốn đưa người ta vào tròng phải chờ đợi thời cơ người ta sơ hở mà vào chứ.
    Không lẻ cái lý thuyết ở trên chỉ có một mình dân Aikido mới nghì được thôi sao ? Còn các người khác chỉ biết nhắm mắt mà lao vào vậy đo' . Phải chi sẳn dịp nầy, nhân ngày lể đại hội o? Cali, mình làm một cái tournament nho nhỏ offsite, chạm tay, chạm gối, chạm chỏ vo'i nhau giao hửu. Bạn nào le'p vê' thì bao người kia một con lobster 6 lbs o? Tân Cãng (Newport Seafoods) hay 16 lbs Kobe Steak cho vui . Co' bạn nào hưởng ứng không ?

Member
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi aikideshi

Còn như bạn SPB - SUTEMI nói Aikido không xài được ngoài đường, bạn đánh với dân karate không có hiệu quả. Điều này thì bạn phải coi lại quá trình luyện tập của mình, luyện võ không phải cứ nhiều năm là giỏi đâu bạn à. Quan trọng là phải có khổ luyện. ( bài tập tui nêu trên là 1 ví dụ)

Bản thân Aikido không dở, dở là người sử dụng nó dở mà thôi.
    Chào anh Aikideshi!

Nếu 1 môn võ mình phải KHỔ LUYỆN, để chỉ bằng 1 môn võ khác tập nhàng nhàng,thì điều này có đáng hay không?
    như thế nào là KHỔ LUYỆN? có phải lên sân tập hùng hục như trâu là khổ luyện? :nea:
    thấy anh nói như vậy, thì KL cũng khuyên anh không nên tập aikido nữa. kiếm môn nào đó nhẹ nhàng tập cho nó sướng cái thân.
    /ps: pó tay cái ông này. so sánh hay thiệt..:suicide:

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi suriken
    Không lẻ cái lý thuyết ở trên chỉ có một mình dân Aikido mới nghì được thôi sao ? Còn các người khác chỉ biết nhắm mắt mà lao vào vậy đo' . Phải chi sẳn dịp nầy, nhân ngày lể đại hội o? Cali, mình làm một cái tournament nho nhỏ offsite, chạm tay, chạm gối, chạm chỏ vo'i nhau giao hửu. Bạn nào le'p vê' thì bao người kia một con lobster 6 lbs o? Tân Cãng (Newport Seafoods) hay 16 lbs Kobe Steak cho vui . Co' bạn nào hưởng ứng không ?
    Xin phép cho em có ý kiến:
    Theo em thì cái gì cũng có lý do của nó. Các bác ở đây có nhiều bác cao tuổi, cả tuổi đời và tuổi võ, các bác am hiểu ko chỉ môn võ của mình mà còn vài môn phái khác, các bác đều biết được điểm yếu của môn phái của mình nhưng vẫn theo đuổi chắc chắn là có lý do. Em ko dám nói đâu xa, Thầy Phong, một cây đại thụ của võ thuật VN, ai cũng biết trước khi thầy đến với Aikido thầy cũng là võ sư có đẳng cấp của một vài môn phái: Taekwondo, Judo, Thiếu lâm nhưng cho đến giờ môn phái mà thầy gắn bó là aikido.

Cá nhân em với những kinh nghiệm hạn chế của mình cũng thấy những điều bác 4ever nêu trong bài ikkyuo về bad habit rất đúng. Khi trước em có tập Tae và cũng hăng máu muốn thử nọ kia nên mới bảo thằng bạn tập Ka ra đấu thử, kết quả là bị nó túm chân quật xuống đất. Sau đấy em đổi cách vào đòn nhập nội theo kiểu VX thì cậu bạn em lại đâm ra lúng túng ko phản đòn được mặc dù em mới tập VX có vài tháng còn cậu kia tập Ka hơn 5 năm. Những điều ấy ko nói lên rằng môn phái này hay hơn môn phái kia mà điều em nhận thấy, khi tập luyện bao giờ cũng có những quy ước để tạo cho người tập thành thói quen, phải có quá trình tập thì thói quen đó mới thành phản xạ có điều kiện, tuy nhiên như thế vẫn chưa đủ mà cần có thời gian tập luyện lâu dài mới biến những phản xạ có điều kiện đấy thành những thứ khả dĩ sử dũng được.
    Nhớ lại khi em mới tập Tae được 3 tháng có gây chuyện cãi nhau với thằng ku cùng xóm, nó chửi mình còn mình thì đuổi nó về tận nhà ko ngờ bị nó vớ khúc gỗ phang cho 1 phát vào đầu, lúc ấy chỉ co biết là mình phản xạ giơ tay đỡ thượng đẳng. May mắn là thanh gỗ bị mục nên tay cũng chỉ bị bầm mất 1 tuần. Chuyện thứ 2 là mới cách đây hơn tháng, mặc dù thời gian tập aikido lâu hơn con số 3 tháng khá nhiều thế mà trên thảm tập vẫn đập lưng xuống đất, tức thở mất mấy phút. Một chuyện kiểu ngoài đường còn 1 chuyện trên thảm tập, nếu khách quan mà nói thì có lẽ aikido vô tích sự thật. Em vốn là thằng hiếu thắng và tư tưởng cá nhân cao, từ ngày tập aikido cảm thấy mình có thể dễ dàng hơn khi tránh những tranh luận ko đáng có, điều mà ngày trước hay gặp phải. Cái này cũng dồng nghĩa với tránh được khá nhiều rắc rối. Liệu có thể coi đây là lợi ích của aikido ko các bác? Em thiết nghĩ, võ thuật nó cũng như âm nhạc, em thích nghe rock, bác thích nghe cổ điển, bác kia lại thích Rap hay hiphop, nếu chúng ta cãi nhau cái của mình hay hơn thì có lẽ chẳng có kết thúc. Mỗi cá nhân có mục đích nghe nhạc khác nhau và cũng phù hợp với những thể loại khác nhau. Võ thuật có lẽ cũng như vậy.

Thôi chết, em lại lộng ngôn rồi, các bác bỏ quá cho em nhá...:friends: :friends:
    Ngồi mãi mỏi lưng, ký mãi mỏi tay, tập võ thế này, là hết mệt mỏi

Senior Member
    Thanks
    0
    Chào anh AIKI:

.............
    Aikido có phải là 1 môn võ hoàn chỉnh hay không? Hay Aikido cần phải dùng kĩ thuật của các môn khác để bổ xung thiếu sót mới mong tồn tại?
    Đôi dòng tâm sự cùng anh, nếu có chỗ thiếu sót, mong anh bỏ qua!Chúc anh cuối tuần vui vẻ!
    SPB-SUTEMI
    Thứ nhất Aikido hay bất kì môn nào cũng không cần phải bổ sung thiếu sót gì cả, chỉ có người tập là cần thôi:friends: .
    Thứ hai xin hỏi bác Su: bác đã bao giờ chiến thật ngoài đời chưa? hay chỉ là chiến với các bạn mình ở môn khác?
    Nói về chiến thì giữa luyện tập và thực tế nó khác nhau nhiều lắm bác ah:laugh:
    Càng học càng kém, không học không kém!!!

Member
    Thanks
    0
    Hôm trước trên ga Sài Gòn vì mải kiếm người nên vấp phải bậc tam cấp, mặt đập thẳng theo hướng xuống nền bê tông. Nhưng nhờ tập được vài tháng Aikido tay chân cũng khỏe, cái động tác gì khi khởi động mình ngã thẳng về phía trước hai tay chống không để mặt chạm đất ấy (em quên mất tên rồi), nhờ tập cái đấy mà hàng tiền đạo của em còn nguyên. Với những người ít khi gây gổ như em, chỉ cần "tự vệ" bấy nhiêu là tốt lắm rồi. Thầy em 5 đẳng Aikido do Nhật cấp, khi huấn luyện cho các bạn chuẩn bị lên đen, thường hay tâm sự, tất cả các môn công phu đều có chung một mục đích. Thầy giảng thêm và thực hiên một số đòn khi đánh thực chiến, ở những người mới tập đòn thế có vẻ rườm rà nhưng qua thời gian, người học sẽ tự gọt giũa, tinh luyện đòn thế của mình, lúc này đòn đánh rất gọn và hiệu quả. Em còn non nghề nên không dám bàn nhiều với các bác. Vốn võ thuật em chỉ có 2 năm Karate ( tập lâu ---> giờ quên sạch :laugh: ) + 5 tháng Aikido, nhờ tập trước Karate nên khi vào học cách thủ giống con nhà võ hơn so với bạn khác :flirt: . Kiến thức về Atemi cũng hữu ích lắm. Nói tóm lại là tùy mục đích tập luyện, ai thích thỉnh thoảng so găng chơi thì nên tiếp thu những cái hay của các môn võ ngoài Aikido, còn không chỉ tập Aikido để rèn sức khỏe và"tự vệ" trong những tính huống bất cẩn đời thường như em là hữu ích lắm rồi. Đừng phê phán! :friends:

Senior Member
    Thanks
    0
    :biggrin: Hì mấy hôm nay mải lo sửa bài nên quên mất cái Topic này...
    Chả dám nói "cao siêu" gì, bản thân Tôi (hic... hôm nay không xưng Khất nữa, xưng Tôi cho nó... đứng đắn:laugh: ) từ ngày tập Akido thấy nó hay hay là! Ví dụ:

1. Hôm đó (27.7.2007) đi lợp mái tôn cho khách, đúng lúc dỡ hàng từ trên xe tải xuống, Tôi bị thằng lái xe nó thả cả cái đầu bó tôn xuống trong khi tay Tôi chưa kịp bám vào... kết quả là tấm tôn trên cùng theo đà nghiêng lao thẳng vào cổ tay Tôi (gớm "người Trần mắt thịt" thì đứt gân là cái chắc) làm cái cổ tay bị cắt một nhát rất ngọt, cả cái vòng cơ cổ tay "há miệng" dài 7cm trắng nõn nhìn thấy mấy sợi gân màu vàng nhạt và một cái mạch máu màu đỏ sẫm đang "đập đập". May sao! Mình phản xạ rất chi là vô thức thôi, cứ thế nương theo lực rơi của tôn mà đưa tay phải ra phía sau mình rồi tiếp đến dùng tay trái (có găng) tóm chặt cái đầu tôn không cho nó "lao" tiếp... hú hồn hú vía về ăn cơm ăn cá... cái tay Tôi sau khi được cấp kíu bằng sáu mũi khâu thì vưỡn cóa thể cử động bình thường. Tôi biết là Tôi may mắn và cũng là nhờ quá trình tập luyện đã giúp Tôi thoát hiểm trong "xíu xiu" ấy. Đến Bác sỹ còn kinh ngạc khi thấy Tôi an toàn vì ông ấy nói "mọi người mà như ông là 'toi' cái bàn tay rồi!" (bình thường mà cứ "gồng" lên thì cóa đến tám sợi gân cũng đứt vài sợi chứ chả chơi)

2. Hôm ấy (khoảng giữa tháng 4.2007) cóa cái hẹn với bạn đi ăn trưa vì Cô ấy sắp bay sang Nhật nên mời. Tôi cũng thấy muộn vì đã giữa trưa nhưng nghĩ đến 3 năm nữa anh em mới gặp nhau thành ra đành "dắm mắt" xách xe ra đường giữa giời nắng... Đến đầu đường cách nhà khoảng 200m cóa ngay "hai ông mãnh" đi xe ngược chiều, chả biết chúng nó vội cái gì mà vượt cái xe tải đi bên cùng chiều chúng nó rồi lần cả sang bên đường Tôi đang đi làm hai chiếc xe máy xuýt "đấu đầu"... Tôi cũng tránh né thoát được nhưng lại bị thằng ngồi sau chửi một câu... Tôi dừng xe (chắc lúc ấy giời nóng nên mình cũng "bốc hoả":flirt và hất hàm "mày chửt ai thế thằng ranh?"... Chẳng nói chẳng rằng, hai thằng quay xe lại ngay. Tôi cũng không vừa, dựng xe và đứng... "chờ đòn"... Kết quả ra sao ACE biết không?.. Một thằng lao vào như chớp tung một đấm vào giữa mặt Tôi... Xoạt... kịch...ặc... Tôi di chuyển Sankaku tránh cú đấm trực diện đồng thời tay phải đẩy vuốt từ trên ngực qua cổ rồi lên đến cằm thằng mát dạy khiến nó ngã ngửa... Thằng thứ hai chạy vòng ra phía sau Tôi định oánh trộm, Tôi chờ khoảng 1s thấy nó lao đến liền làm bộ ngồi thụp nhưng chỉ là hơi khuỳnh chân rồi dùng lưng+hông tì vào đùi nó đoạn dùng hai tay túm hai chân nó "bốc" thẳng lên giời... nghe đánh "bịch", thằng thứ hai cũng "hạ cánh" bằng... đầu. Thằng thứ nhất lồm cồm bò dậy bị Tôi đá cho một cái đúng màng tang buộc phải "nằm lại"... Tôi thấy hai thằng vưỡn còn chửi được nhưng không dậy nổi bèn lên xe đi đến chỗ hẹn cùng "nàng"... Trưa đó ở cái quán bún chả phố Ngọc Khánh cóa một "thư sinh" hiền lành đang ăn trưa với một người đẹp. Chuyện thật một trăm phần trăm, ai không tin cứ đến cái quán đối diện cổng sau của khu Triễn lãm Giảng Võ hỏi chủ quán...

Qua đó gút lại vướn đề là AIKIDO CÓ THỂ ÁP DỤNG TRÊN THỰC TẾ CHỨ NÓ KHÔNG Đ N THUẦN LÀ MỘT MÔN VÕ-TÌNH-THƯ NG-ÂM-DƯ NG-PHỐI-HỢP. Hì... cái Bác nào khoái tôm hùm giống Tôi thế cơ chứ!!! Tiếc cái là Tôi tập nhố nhăng ấy mà, thực tế là chỉ cóa thể tính bằng khoảng 100 giờ lên lớp thôi. Bạn bè bảo Tôi "chính ra là khi ra đường mà oánh nhầm mấy ông mới tập còn gay hơn những người tập lâu..." chả hiểu họ đang khen hay đang "mắng" mình nữa nhưng hễ mà an toàn cho bản thân đã quý lắm rồi! Cóa phỏng ACE?!:friends:

Nice the Weekend All!

AM
    Riêng tư ta chẳng có gì
    Xác đi "vay" Mẹ, Hồn về "mượn" Cha...
    "Biết Người biết Ta, trăm trận (bị) Đánh (mà) trăm trận (vưỡn)... Hoà!"

Trang 8 của 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 678910 ... CuốiCuối