Trang 5 của 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... CuốiCuối
Kết quả 41 đến 50 của 117

Chủ đề: Các đòn thế Aikido có thể áp dụng trong thực tế

Member
    Thanks
    0
    2.Đối với những người có thân pháp (hay cũng có thể là kinh công tốt) mà không thích phản đòn hay "biết người biết ta" thì sau khi né được các đòn trên đã "cao chạy xa bay" đối phương chỉ còn nhìn thấy thấp thoáng hình bóng sau làn "bụi mịt mù" .

Mình cũng đồng tình với bạn về tình huống này ( vì mình là Lion mà :lol: :lol: :lol: :lol: )

Mến bà con nhiều
    Tình yêu cũng như trong võ học
    Khi yêu phải yêu cho hết mình
    Người luyện võ phải đạt tới cảnh giới " Ta là vũ trụ "[

odikia-sankyu
    Guest
    2 - tenkan 90 ( 180 thì ko hửu dụng lắm chủ yếu dùng để xoay irimi)
    @psi_ops2001 hình như bạn hơi bị sai lầm về tenkan 180 độ đó!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    :laugh: :laugh:

psi_ops2001
    Guest
    hehe !! có gì bạn chỉ giáo mình thêm nghen ! mình đâu giỏi aikido lắm đâu :bigsmile:
    Thân

nhhung
    Guest
    Ui tui thấy mọi người bàn nhiều về việc sử dụng đòn thế quá, nhưng hình như quên mất một điều "Sorry mọi ngườ nhé". Tui nhớ không lầm khi đọc trong điễn đàn về tiểu sử của Mochizuki Sensei thì tổ sư có nói đại ý rằng đã qua rồi thời đại của việc thắng thua bằng vũ lực mà. Trong thời đại hiện nay theo tui là thắng thua bằn ý chí thì hơn. Như chúng ta biết một ngườ học Aikido không bao giờ tấn công đối phương trước. Tổ sư từng nói " kẻ nào phá vỡ trật tự của trời đất, kẻ đó sẽ bị hủy điệt", cũng như tổ sư karate Ginchin Funakoshi từng nói " nếu kẻ nào dùng kiến thức võ học của mình tấn công người khác thì đó là kẻ bại trận mà" và các bậc cao thủ võ thuật khác mấy ai dùng đến võ thuật để trấn áp người ta trước đâu, họ chỉ dùng sự bình tĩnh, mềm mỏng nhưng mạnh mẽ đễ khuất phục đối phương và hóa giải tình thình thôi mà.
    Trong Aikido chúng ta học có bao giờ tấn công Uke trước khi bị Uke tấn công đâu. và khi bị Uke tấn công chúng ta đâu có nhào vô đánh trực tiếp đối lực với đối phương, mà chỉ khéo léo dắt lực đối phương qua một bên thôi mà. Vậy là Aikido dạy chúng ta sự hòa hợp, khéo léo tận dụng sức của đối phương. Nên trong cuộc sống thực tế mặc dù sự đối kháng trực tiếp với một đối tượng khác là có nhưng rất hiếm, nên tự vệ chủ yếu là tự vệ bằng ý thức trước đã.

Ghi chú của Ban điều hành: Khi đưa chủ đề kỹ thuật này ra thảo luận, ngay từ đầu các tv khác đã nói rõ việc "Bất đắc dĩ khi dụng võ". Mong bạn chịu khó đọc kỹ hơn các bài trước để khỏi viết lạc đề.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Chào bạn nhhung mới vô diễn đàn!

Tui nhớ không lầm khi đọc trong điễn đàn về tiểu sử của Mochizuki Sensei thì tổ sư có nói đại ý rằng đã qua rồi thời đại của việc thắng thua bằng vũ lực mà. Trong thời đại hiện nay theo tui là thắng thua bằn ý chí thì hơn. Như chúng ta biết một ngườ học Aikido không bao giờ tấn công đối phương trước...
    Những gì thầy Mochizuki, sư tổ và tổ sư karate Ginchin Funakoshi đã nói đầu rất đúng! ..... nhưng nên để nó vào thời gian thì sẽ dễ hiểu hơn!

Sư tổ đem khái niệm ''võ tình thương'' vào Aikido vào thập niên 50-60 khi ông ấy đã hơn 60-70t! Thầy Mochizuki hiểu quan niệm ''khg dùng võ lực'' vào thâp niên 70 khi ông ấy đã ngoài 60t luôn.

Lúc 2 thầy đó dưới 50t, tuy không đánh nhau nhưng học cũng phải trải qua nhiều cuộc thử thách (nhất là thầy Mochizuki khi đang ở Pháp) và họ đã phải dùng không phải riêng aikijujitsu mà luôn tới Judo và Kendo để đem phần thắng về mình.

Trong thời buổi bây giờ đánh nhau ngoài đường cũng rất khá ít nhưng không phải là không có và tùy vào môi trường của từng cá nhân một!

Tất cả những điều nói về ''võ tình thương'' đều là .... ''lý thuyết'', dễ áp dụng cho những người lớn tuổi, nhưng rất khó cho những giới trẻ khi còn ''hăng máu'' và tự ái còn cao.

Hầu như tất cả mọi người đều đồng ý với cái lý thuyết đó! Bây giờ phần đông những người tập Aikido là để xả stress hay coi như 1 môn thể thao chứ ít người coi như là 1 môn võ thực chiến.

Nhiều khi ngoài đời mình không kiếm chuyện nhưng chuyện vẫn tới mình! Nhất là chỗ nào có người VN! 1 cái nhìn, 1 cái cười khẩy, cũng có thể trở thành 1 lý do để gây chuyện! Thường thường thì ai cũng tránh ẩu đả, nhưng nhiều khi tránh không được.... và như vậy lại phải dùng võ để tự vệ.

Bạn có ở trong trường hợp nhìn thấy 1 bà cụ bị du côn ăn hiếp chưa? Hay là gia đình hay bạn gái bị chọc ghẹo? nếu có bạn sẽ làm sao? bạn có đứng ra can thiệp không? bằng cách nào? Tui đã ở trong phương vị đó và đã ''giải quyết'' mọi chuyện 1 cách xuôi xẻ! Cái đó là kinh nghiệm của tuổi đời thôi chứ không phải gì khác hết!

Chủ đề này là ''bàn'' tới những thế đánh dễ áp dụng thôi! tự do ngôn luận mà! tại Aikido có nhiều đòn quá ''lả lướt'' nên chủ đề này cho thấy ứng dụng của nó thôi!

Việc 1 câu xin lỗi chắc xẩy ra khá thường xuyên nên khg ai nhắc tới trong chủ đề này thôi! 1 câu nói đâu có mất mát gì đâu ban nhỉ?
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

psi_ops2001
    Guest
    Đã xóa trắng bởi psi

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    == Gặp psi trong tình huống này là xử mấy tên đó liền !! bigsmile nếu dùng lời lẽ thuyết phục không được
    Xin cậu út đừng nói năng ngông cuồng như vậy nữa!!! cách nói này chỉ làm xấu hổ cho aikido thôi! :madflame: :madflame:
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Totoro_san
    Guest
    Thân chào ACE

Psi có lẽ còn quá trẻ nên nói năng không tự chủ! :hmm2:
    Mình nghĩ cái người học võ học được ngoài võ thuật là võ đạo! Câu viết dưới mỗi bài viết của psi hay nhưng psi chưa hiểu được câu nói là như thế nào phải ko?! :sad:

Mình thấy cậu út này cần phải thực sự thay đổi thôi. Phát ngôn kiểu này nhiều lần chắc AKD bị các bộ môn khác tẩy chay quá!

Thân.

The Last Samurai
    Guest
    Trích lại lời của Psi:
    "TINH THẦN (bởi vì chỉ có tinh thần im lặng như mặt hồ thì mới giúp ta vượt qua mọi tình cảnh hiểm nghèo , có thể tập qua "cánh tay không bẻ gặp ")"
    "Gặp psi trong tình huống này là xử mấy tên đó liền !! bigsmile nếu dùng lời lẽ thuyết phục không được".
    -----
    Có lẽ Psi đã quá mâu thuẫn trong lời nói của mình, vì 2 bài viết chỉ cách nhau không bao lâu.
    Về vấn đề tinh thần, và chữ "Do-Đạo" trong Aikido cũng như các môn võ khác có chữ này, một dạo trên diễn đàn TTVNOL lúc chưa có hiepkhidao.com cũng đã có nói đến và mình cũng có tham gia một số bài nhưng lấy nick khác, có lẽ cũng không cần bàn luận nhiều.
    Mình xin nói 2 ý sau:
    -Thứ nhất: trong trường hợp bất đắc dĩ, phải dùng đòn thế gì để đối phó?
    Trên dojo nơi mình tập, cũng đã có rất nhiều người hỏi mình về vấn đề này, và mình cũng đã đọc rất nhiều ý kiến trên các forum khác về vấn đề sử dụng Aikido để đối địch. Thật ra thì như các bạn cũng biết, Aikido có rất nhiều đòn thế, và đều là đòn để phản công, nói đúng hơn là phòng thủ và khống chế. Mình sử dụng đòn gì thì cái đó khó mà nói trước được, vì còn phải xem đối thủ là người có biết võ hay không, nếu biết võ thì học võ gì. Có một thời gian, mình tập boxing và pencat silak , huấn luyện viên cho tập rất ít đòn, như boxing chỉ tập 2 cú đấm 1 và 2 trong suốt mấy tháng liên tục, một buổi tập chỉ đấm gió 2 cú đánh đấy, để cảm nhận, phân tích; còn pencat silak chỉ tập các cú đá phá giò. Vậy ta sẽ sử dụng đòn nào để đối phó với người tập boxing, kick-boxing, pencatsilak? Cũng nói rõ là 2 cú đấm 1 và 2 thì có 1 cái thực, 1 cái hư, hoặc cả 2 đều là hư để khởi đầu cho cú số 3-đấm móc, hoặc cả 2 đều là thực, ta sẽ tối mặt và...xỉu. Có bao giờ các bạn đánh một đòn Aikido mà phân tích được lực đánh của mình là bao nhiêu? uke sẽ như thế nào? luồng gió bên cạnh và luồng gió xoáy quanh người sẽ di chuyển ra sao? Ở đây mình không đề cập đến vấn đề Ki - Khí mà một ai đó có thể cảm nhận bên trong cơ thể, mình chỉ đề cập đến các yếu tố vật lý thôi. Như các bạn tập lâu năm cũng biết, một khi Aikido đã thành quán tính trong chúng ta, thì sau khi Taisabaki ta có thể xuất ra bất kỳ đòn gì, nếu tenkan thì có thể là Kotegaeshi, Ikkyo, hoặc hiệu quả hơn có thể là Tenchi Nage (hạ gục nhanh-tiêu diệt gọn:smug: ) - các bạn có thể xem phim của Steven Seagal để thấy rõ điều đó; nhưng đôi khi chỉ là một cú đấm xéo khởi đầu như Shihan Shoji Nishio cũng đủ để kết thúc vấn đề (trong DVD Ken của Shihan), còn nếu vào Irimi thì cũng có vô vàn đòn đánh. Không nên quan trọng thái quá vào việc sử dụng đòn gì, mà quan tâm đến vấn đề ta sẽ sử dụng thế nào.
    -Psi đã nói là sẽ xử ngay tên côn đồ, nhưng bạn đang nói về hoàn cảnh người nhà bị khống chế hoặc chọc ghẹo mà, một mình bạn có lo nổi cho nhiều người không? và khi ra tay bạn có đảm bảo mình và học đều an toàn? Phải suy nghĩ nhiều lắm bạn ạ. Có bao giờ bạn đọc tài liệu nào nói về tâm lý đối tượng khi sử dụng vũ lực, tâm lý tội phạm, ... không? Nói chung là nghiên cứu về tâm lý, vì mình nghĩ học võ cũng nên biết về vấn đề đó. Do trước đây mình làm công việc có liên quan đến an ninh nên mình cũng biết chút ít về nó. Và có lẽ bạn cũng thấy đa số các đòn trong lực lượng công an khi trấn áp tội phạm đều thể hiện sự nhanh gọn nhưng đảm bảo kết quả tốt. Nóng tính quá không ổn đâu, nhất là khi lại sử dụng Aikido.

psi_ops2001
    Guest
    hì ! lúc nói câu nói trên , khong biết đầu óc sao mà nói hăng thiệt ! mong mọi người thứ lỗi nghen , sorry nhiều các thành viên và các anh , chị , mod nghen , àh với lại em edit trắng câu nói hăng hái đó luôn ! thankss nhiều:drinks:
    --Với lại psi giải thích cho moi nguoi biet là mấy cái câu em viết dưới áh , chủ yếu là để psi lúc vào là nhìn thấy và để nó thấm vào người thui , hì chứ đâu dễ hiểu thấu đáo được hì !!
    =To chú aiki : hì , psi chắc chắn sẽ không nói năng ngông cuồn vậy nữa , hì sorry chú aiki nha:drinks:
    Thân chào mọi người :bigsmile: :bigsmile:

Trang 5 của 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... CuốiCuối