Trang 4 của 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 117

Chủ đề: Các đòn thế Aikido có thể áp dụng trong thực tế

QQuan
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi kiaikido
    QQuan, quận 3 có đai đen nào ghê vậy sao chưa biết, nói tui nghe coi
    Người tui nói là ông chứ ai :biggrin:

Moderator
    Thanks
    0
    Trong thực chiến thực hư là rất quan trọng,đối với aikido gặp dân có nghề hoặc có kinh nghiệm thì phải hiểu rõ đâu là thực đâu là hư mới thắng được vì đòn hư ra lực rất nhẹ khó lòng dẫn lực và nếu cố gắng né thì ăn cú thứ 2 ngay mà phải gạt nhẹ ra,các bạn có ý e kiến gì ko. Đòn thưc chiến ko cần mạnh, mạnh chưa chắn thắng, mà phải tinh xảo.
    Sẽ ko có Aikido nếu Aikido chỉ là những đòn thế đơn giản

Member
    Thanks
    0
    Tinh xảo thì dễ trở thành phức tạp. Phức tạp thì sẽ dẫn đến rườm rà. Rườm rà quá thì sẽ thành không hiệu quả. Đòn đánh thì chỉ cần 3 yếu tố: nhanh, chính xác và có sức công phá. Tuy nhiên, nói thì lúc nào cũng dễ hơn luyện tập. :sad:
    Hoa đẹp nhất là hoa anh đào, người đẹp nhất là người võ sĩ.

Moderator
    Thanks
    0
    mình nói tinh xảo có nghĩa là nhanh và đúng thời điểm và có quy lực nhất định, chứ ko phải mua may quay cuồng
    Sẽ ko có Aikido nếu Aikido chỉ là những đòn thế đơn giản

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Lion of aikido
    học võ rất tốt để tự vệ nhưng cách tự vệ hay nhất là tránh hẳn đi những rắc rối,đó là cách tự vệ hay nhất,võ thuật chỉ là phương cách cuối cùng khi tất cả mọi cách khác đã thất bại

Hay minh tan thanh cau noi nay :no1: :no1: :no1:

mong ban co nhieu cau thanh ngu hay de anh em tren HKD.com cung coi do de phat trien ban than

men ban nhieu :friends: :friends:
    Em cũng thấy đúng!!!

Theo như những gì em thấy và cảm nhận ở Aikido thì điều quan trọng nhất mà thảm tập đem lại cho võ sinh đó là cảm giác vui vẻ mà ko một môn võ nào có thể sánh được. Bước vào đạo đường, thực hiện các ký thuật, mỗi người đều quên đi hết tất cả mong muốn chiến thắng mà chỉ còn một khao khát duy nhất, hoản thiện mình. Đứng trên phương diện võ thuật mà nói, các thế tấn công sử dụng để tập các ky thuật Aikido thường ít gặp trong thực tế. Điều này làm cho khả năng ứng dụng của Aikido trở nên hạn chế. Tuy nhiên, aikido lại yêu cầu người tạp ngay từ khi mới bắt đầu, phải chú ý đến di chuyển, quan sát, điều mà người học các môn võ khác chỉ có thể ngộ ra khi đạt đến cấp độ nào đấy. Nếu nói về tự vệ thì theo em, môn võ nào cũng có khả năng, nhưng khả năng đó chỉ có được khi võ sinh đã đạt đến trình độ, hữu chiêu mà như vô chiêu ( chiêu thức ngấm vào máu, cứ động tay là thành chiêu). Học võ đến trình độ ấy khéo được mấy người??? Theo em, người học Aikido nếu còn muốn một lúc nào đấy sẽ đánh thắng ai đấy có lẽ nên học cái khác.
    Ngồi mãi mỏi lưng, ký mãi mỏi tay, tập võ thế này, là hết mệt mỏi

NoSkirt
    Guest
    Thông thường thì mọi nguời đều cho rằng ứng dụng aikido trong thực tế là phải hiệu quả, giứt khoát, uy lực,..........và đa số đều nghỉ là phải ra được một đòn nào đó nhưng theo mình trong thực tế khả năng ra được một đòn và khóa khi đối phương đã có sự chuẩn bị là rất khó thực hiện vì trong tâm mình lúc nào cũng nghĩ đến việc phải thực hiện cho được đòn sẽ gây ra ức chế về tâm lý làm rối loạn động tác, cho nên theo ý kiến cá nhân mình thấy cần ứng dụng bộ pháp của aikido để tránh né là ứng dụng hiệu quả nhất. Vì khi đã tránh được một đòn của đối phương là đã thắng đối phương một phần, tránh được đòn thứ hai ta đã thắng đối phương thêm một lần nữa, và rồi NoSkirt nghỉ đối phương cũng khó khi ra đòn tiếp theo vì hai nguyên do
    1. Nếu anh nào có khả năng ra đòn tốt(uy lực, tinh xảo, dũng mãnh....) thì sau khi tránh được các đòn như nêu trên và phản đòn thỉ đối phương cũng "tè le" rồi.
    2.Đối với những người có thân pháp (hay cũng có thể là kinh công tốt) mà không thích phản đòn hay "biết người biết ta" thì sau khi né được các đòn trên đã "cao chạy xa bay" đối phương chỉ còn nhìn thấy thấp thoáng hình bóng sau làn "bụi mịt mù" .
    Các bạn có ý kiến gì xin góp ý them với mình.
    Thânimp:

psi_ops2001
    Guest
    ....bộ pháp của aikido để tránh né là ứng dụng hiệu quả nhất...
    Theo psiops nghĩ thì bộ thân pháp tenkan 90 sẽ rất giúp ta vào hoàng cảnh đó còn bộ pháp thì giúp ta đứng vững hơn chứ thật ra né tránh sẽ ko thể nào bằng tenkan 90 được ! nói chung trong thực tế có 4 cái giúp ta thắng trân !!
    1 - kamea
    2 - tenkan 90 ( 180 thì ko hửu dụng lắm chủ yếu dùng để xoay irimi)
    3 - funegoki undo ( giúp tấn vững vàng hơn , và rất quan trọng vì nếu yếu cái này thì sẽ dễ ngã mà ngã rồi thì ......:laugh: :laugh: )
    4 - TINH THẦN (bởi vì chỉ có tinh thần im lặng như mặt hồ thì mới giúp ta vượt qua mọi tình cảnh hiểm nghèo , có thể tập qua "cánh tay không bẻ gặp ")
    1. Nếu anh nào có khả năng ra đòn tốt(uy lực, tinh xảo, dũng mãnh....) thì sau khi tránh được các đòn như nêu trên và phản đòn thỉ đối phương cũng "tè le" rồi.
    2.Đối với những người có thân pháp (hay cũng có thể là kinh công tốt) mà không thích phản đòn hay "biết người biết ta" thì sau khi né được các đòn trên đã "cao chạy xa bay" đối phương chỉ còn nhìn thấy thấp thoáng hình bóng sau làn "bụi mịt mù" .
    Các bạn có ý kiến gì xin góp ý them với mình.
    Hoàn toàn đồng ý với NoSkirt :no1: :no1:
    Đòn này là thực tế tuyệt vời nhất :
    Đòng này cũng vậy , nhưng thân pháp phải nhanh :

Senior Member
    Thanks
    0
    hahah,,...rất đồng ý với Noskirt và Psi ! :biggrin:
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Senior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi cucat
    Hic, nói zậy chớ sao nhiều khi giỡn zới mấy thằng bạn, khi tụi nó giả bộ chuẩn bị quýnh mình sao tự nhiên thấy tụi nó xáp zô mình nhanh quá! Ko biết xoay tenkan làm sao luôn, mà cái đầu mình thì lúc đó chẳng nhớ đến điều gì, chẳng nhớ phải tenkan mà cũng chẳng nhớ atemi gì hết! Đó là với bạn mình mà mình còn zị không biết lỡ ra đường bị "đàn áp" thiệt thì sẽ sao nữa! Em lúc nào trong đầu cũng kêu là phải nhớ đến tenkan, atemi,... nhưng cứ ai cứ xáp xáp lại gần mình là mình lại quên ngay! Ko biết mấy anh có cách nào luyện tập để mình bình tĩnh hơn trong những lúc như zị không nữa! Mấy anh cho ý kiến nghen!
    Cắt ơi! Nếu "nó" xáp dzô nhanh quá sao Cắt không làm bộ như "vồ ếch" mà dùng ngay lưng với hông mình chặn đứng "đôi chưn hiếu động" của "nó" lại? Cái này chỉ cần một chút... chút gì ấy nhể?...à... Yuki là xong thôi! Khất mới tập Aikido nên không rành mấycái từ tiếng Nhật mấy. Mong ACE nào hiểu biết chỉ bảo giùm! Chúc ACE vui khoẻ!

AM
    Riêng tư ta chẳng có gì
    Xác đi "vay" Mẹ, Hồn về "mượn" Cha...
    "Biết Người biết Ta, trăm trận (bị) Đánh (mà) trăm trận (vưỡn)... Hoà!"

Senior Member
    Thanks
    0
    He, cảm ơn anh Ăn mày đã trả lời nè! Em cũng đang cố gắng tập cho mình một phản xạ tự nhiên đó! Thanks bro, nhưng phải có thời gian! :biggrin:
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Trang 4 của 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... CuốiCuối