Trang 3 của 12 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 117

Chủ đề: Các đòn thế Aikido có thể áp dụng trong thực tế

silverkey
    Guest
    thật ra theo em ,bất cứ một môn võ nào cũng đều rất hữu dụng khi áp dụng vào thực tế,vì những môn võ là tinh hoa của quá trình phát triển,sinh tồn của con người,mỗi dân tộc có một môn võ độc đáo riêng và không thể so sánh được,chỉ tùy vào người học võ mà thôi,không thể nói Aikido không hữu dụng,ít thực tế,tập chỉ để rèn luyện nhân cách,đúng là Aikido với chủ trương không bạo lực nhưng những đòn thế của aikido rất hiệu quả khi áp dụng thực tế,shihonage nếu dùng hết sức đánh có thể bẻ gãy khớp xương bả vai ,kotegaishi nếu bẻ thật có thể làm gảy xương cổ tay,kokyu nage thường thấy dơn giản nhưng có thể làm gãy xương cổ ,koshinage làm chấn thương được cột sống,nói như vậy chứ Aikido là môn võ của hòa bình ,không bạo lực nên không bao giờ làm như vậy,thầy em nói học võ rất tốt để tự vệ nhưng cách tự vệ hay nhất là tránh hẳn đi những rắc rối,đó là cách tự vệ hay nhất,võ thuật chỉ là phương cách cuối cùng khi tất cả mọi cách khác đã thất bại

em nói nhiều,mong các anh lớn đừng giận em, vì em mê aikido lắm,

psi_ops2001
    Guest
    nhưng mà psiops thấy aikido đánh hiền thì rất là hiền chỉ làm té đối thủ và đau chút ít thôi ! nhưng nếu đánh theo kiểu tà thì ác ghê lắm nhất là irimi nage và sokumen nage(ko biet cai này viết đúng tên ko) đánh vào cổ một cái mạnh là uke thẳng cẳng liền :madflame:

QQuan
    Guest
    Aikido tuy là môn võ hiền, những đòn khóa, bẻ, đè nếu đánh đúng cách thì tốt, nhưng nếu đánh bậy bạ, hoặc mạnh tay 1 cái là trật khớp, có khi gãy xương ngay, ghê quá . Nghe thằng bạn đệ kể lại là Đạo đường Aikido ở Q5, TPHCM cũng có dạy những đòn "cấm", nghe nói đâu, đánh kinh hoàng lắm :blink:

Thảo nào người ta nói: "Giết 1 người thì dùng 1 ngón tay là đủ, nhưng để tha thứ 1 người thì cần cả tấm lòng bao dung", (hơi sến, mong bà con bỏ qua :icool: ). Tuy vậy Aikido là môn võ tuyệt vời, chưa có môn võ nào làm đệ thích thú bằng Aikido này :friends:

Member
    Thanks
    0
    Nói Aikido hiền, theo Kojiro thì không đúng cho lắm. Nói Aikido là môn võ của tình thương thì đúng hơn. (Sorry đã bắt bẻ bạn)
    Thật ra "hiền" và "tình thương"- "Ai" là hai khái niệm khác nhau. Kojiro nghĩ Aikido là môn võ nguy hiểm nhất. Nhìn vào những kỹ thuật của Aikido, hoàn toàn không có kỹ thuật nào gọi là hiền. Tất cả những kỹ thuật đều có thể giết được người khác hoặc làm người khác tàn tật. Chính vì mức độ tàn phá của đòn thế quá lớn, Aikido mới rặc những điềm cấm đoán: cấm thi đấu, cấm thách đấu, cấm đánh thế này, cấm đánh thế kia.
    Trở lại chủ đề chính, sử dụng Aikido trong thực tế, điều chắc chắn là phải sử dụng kèm Atemi rồi. Atemi thì thường mỗi cá nhân tự luyện lấy cho mình vì Kojiro thấy hình như các đạo đường ít luyện tập về atemi. Dẫn đến thực tế là có nhiều người atemi mà như đuổi ruồi (Kojiro nói thật, nếu có đụng chạm thì xin bạn cũng bỏ qua cho Kojiro), tập võ gì mà tay chân mền như bún, như vậy làm sao có thể tự vệ được. Và thế là họ và những người khác nhìn vào họ, tưởng lầm là Aikido chỉ có thể đem biểu diễn cho đẹp mắt chứ chả đánh đấm gì được ai.
    Hoa đẹp nhất là hoa anh đào, người đẹp nhất là người võ sĩ.

QQuan
    Guest
    Ko sao đâu Kojiro, thảo luận chơi thui mà :friends: , bạn nói đúng, dùng từ "hiền" là hơi bị sai, trong võ thuật ko có môn nào là "hiền" cả, ngay cả Aikido cũng vậy. Nhưng điều làm Aikido khác biệt lớn so với các môn khác là giống như bạn nói đó, "tình thương", hạn chế việc gây sát thương lên đối phương, hạn chế việc gây hấn trước, cho nên việc atemi ko phải là để tấn công mà chỉ để đối phương "giật mình" làm cho mình dễ dàng ra đòn thui.

Theo mình biết thì chắc bạn lớn tuổi hơn và cũng là đai đen rùi, nhưng xin xưng hô là bạn cho nó thân mật nhé :biggrin: .

Như mình nói ở trên Atemi là làm đối phương "giật mình" chứ ko phải là đòn tấn công, vì thế dùng sức ra đòn atemi là vô ích, nhưng cũng ko hẳn là "đuổi ruồi" mà phải dứt khoát, có lẽ ở dưới đai thấp nhiều người chưa thấy tác dụng rõ ràng của atemi nên mới thờ ơ với nó. Chứ ở võ đường của mình thì tất cả các đai đen trước khi ra đòn đều atemi cả.

Về việc bạn nói "chân tay mềm như bún" cũng đúng, học võ là để khỏe mạnh chứ đâu phải làm người mẫu :biggrin: . Khỏe mình thì mới nói đến chuyện đánh người ta :icool: .

Nhưng theo mình "mềm" khác với "bún", "mềm" là thả lỏng người ra ko gồng cứng, ko cựa với đối phương, mà dựa vào đối phương, thuận theo đối phương để ra đòn, đó mới chính là Aikido. Chẳng hạn tổ sư đó, rất thấp bé mà sao cả chục ngươi` bu vào vẫn ko đánh ngã được ông :iwink: . Nhiều người nói "aikido chỉ có thể biểu diễn cho đẹp chứ chả đánh đấm được ai" đó là vì họ chưa nhào vào. Khi bị ăn đòn rùi thì chắc chắn hết 99% số người đó sẽ rút lại lời nói :iwink:

Bởi thế hồi xưa mới tập võ mình đánh rất cứng, gồng người cố quật đối thủ, cứ tưởng rằng mình dùng sức thì sẽ khỏe. Rồi 1 hôm gặp 1 a đai đen đó nhỏ con hơn mình, ốm hơn mình, để mặc cho mình nắm, kéo, giựt thoải mái, ảnh chỉ cần lắc nhẹ là cả người mình đổi nhào mà ko biết nguyên nhân tại sao :blink: . Rồi sau đó được a ấy hướng dẫn nhiều điều, mình cảm thấy như bước sang 1 trang mới :iwink:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Nhưng điều làm Aikido khác biệt lớn so với các môn khác là giống như bạn nói đó, "tình thương", hạn chế việc gây sát thương lên đối phương, hạn chế việc gây hấn trước,...
    Từ trước tới giờ cứ tưởng vô lớp Aikido là muốn 'thương' ai cũng được, bắt chước anh DCH thả ... hoài mà không 'dính', bây giờ tui mới hiểu thế nào là võ tình thương! :lol: :lol: :lol:

Dẫn đến thực tế là có nhiều người atemi mà như đuổi ruồi ...tập võ gì mà tay chân mền như bún, như vậy làm sao có thể tự vệ được...
    cái này thì đúng đó! vì Aikido không dạy atemi nên mấy chiêu 'quạt gió' hay 'đuổi ruồi' thấy rất nhiều! cái này là tuỳ cá nhân thôi, nếu có căn bản võ thì không sao, nhưng nếu không có thì phải tập đấm đá chút xíu.

Có ai có ý kiến làm sao tập đấm đá cho những người chưa bao giờ tập võ cương không? nhất là cho phái nữ!
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Member
    Thanks
    0
    học võ rất tốt để tự vệ nhưng cách tự vệ hay nhất là tránh hẳn đi những rắc rối,đó là cách tự vệ hay nhất,võ thuật chỉ là phương cách cuối cùng khi tất cả mọi cách khác đã thất bại

Hay minh tan thanh cau noi nay :no1: :no1: :no1:

mong ban co nhieu cau thanh ngu hay de anh em tren HKD.com cung coi do de phat trien ban than

men ban nhieu :friends: :friends:
    Tình yêu cũng như trong võ học
    Khi yêu phải yêu cho hết mình
    Người luyện võ phải đạt tới cảnh giới " Ta là vũ trụ "[

Moderator
    Thanks
    0
    QQuan, quận 3 có đai đen nào ghê vậy sao chưa biết, nói tui nghe coi
    Sẽ ko có Aikido nếu Aikido chỉ là những đòn thế đơn giản

MT
    Guest
    Theo mình thì Akido hay nhất ở chỗ.Nó không còn là võ thuật mà nâng lên một bậc thành võ đạo. Thuật và đạo là 2 khái niệm khác nhau.và đạo thì cao hơn nhiều. Nói môn võ tình thương theo mình nghĩ ở đây không phải là những đòn kém hiệu quả hay không phát huy được mà nó hoàn toàn do mình chủ động. Nếu thực sự mình muốn ác thì chắc chắn sẽ làm cho đối phương phải biết uy lực như thế nào.và nếu chỉ muốn khống chế thôi thì cũng hoàn toàn chủ động được.Chỉ với 3 đòn cơ bản như shiho, kote,ikkyo nếu tập thật đúng cũng có thể đủ làm đối phương kock out trong vòng vài giây.sau đó muốn tấn công tiếp thì có gì mà khó.
    Tuynhie6n còn một điểm mà tôi cảm thấy tâm đắc nhất.không biết các bạn có đồng ý với mình không là: Đối với các môn khác thì trong một trận quyết chiến có thể lâu hay mau còn tùy vào 2 người, thể lực, sự nhanh nhiẹn, độ chịu đòn sẽ quyết định thời gian kết thúc một trận ẩu đã.nhưng aikido một khi bạn ra đòn chỉ có 2 trường hợp triển khai thành công đòn thế và không triển khai được dẫn đến bị đánh cho một trận. nếu trường hợp 2 thì chẳng còn gì để nói nhưng nếu bạn thành công thì chỉ trong vòng 5 giây là có thế thắng đối phương. Vậy có nghĩa là dù thắng hay thua cũng sẽ xác định ngay kẻ chiến thắng.vì tất cả đòn akido là để kết thúc.Các bạn thấy vậy không.Mình chỉ nói theo suy nghĩ thôi.các bạn bỏ qua nếu mình sai nhé.

Member
    Thanks
    0
    Trong tự vệ có 3 tầm hay khoảng cách. Tầm xa thì sử dụng tay chân để đấm đá. Tầm gần hơn thì sử dụng cầm nã là các đòn khoá tay, bẻ tay. Còn khi áp sát thì dùng các đòn quật, ném, vật.
    Trong thực tế, có nhiều thằng khi đánh là nhắm mắt nhắm mũi lao vào mình. Hạng này là dễ giải quyết nhất. Nhưng ngược lại cũng có một số đứa biết võ, luôn giữa khoảng cách với mình, thỉnh thoảng mới tung ra đòn tấn công. Hạng này thì mới khó đối phó. Những trường hợp như vầy thì những đòn Atemi đóng vai trò quyết định.
    Bởi vậy cho nên, tập Aikido tập đòn không chưa đủ, còn phải tập atemi. Làm 1 uchi tốt vẫn chưa đủ, còn phải biết làm 1 uke tốt.
    Hoa đẹp nhất là hoa anh đào, người đẹp nhất là người võ sĩ.

11. The Following User Says Thank You to Kojiro For This Useful Post:

Trang 3 của 12 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối