Trang 2 của 12 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 117

Chủ đề: Các đòn thế Aikido có thể áp dụng trong thực tế

Junior Member
    Thanks
    0
    cho góp tí chuyện với :funny:
    Nghe chuyện oánh nhau không kiềm chế được lòng đành phải lên tiếng . Mình đã thử dùng một sồ đòn aikido với một số đứa bạn học cùng (không phải là oánh nhau chỉ là thử thôi )nhưng có vể không có hiệu quả ,không hiểu vì sao nhưng có lẽ lở trường hợp này uke không chịu hợp tác như trong sàn tập .Ngoài ra trong sàn tập có mấy anh to béo (he he cũng vừa thui không phải to quá) làm uke mà nhiều lúc chẳng làm gì được họ dù dùng đủ mọi kiểu đánh. Nhưng trên thực tế mình đi học aikido về thì chấn thương do mấy bà chằn học cùng lớp gây ra cũng giảm hẳn .dó chỉ là vài ví dụ thui cong để thực chiến thì em không nghĩ để í lắm :laugh:
    trái đất hình tròn , mặt trời hình tròn , và ta chuyển động theo hình tròn, tất cả đều hình tròn

Administrator
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi ki
    cho góp tí chuyện với :funny:
    Nghe chuyện oánh nhau không kiềm chế được lòng đành phải lên tiếng . Mình đã thử dùng một sồ đòn aikido với một số đứa bạn học cùng (không phải là oánh nhau chỉ là thử thôi )nhưng có vể không có hiệu quả ,không hiểu vì sao nhưng có lẽ lở trường hợp này uke không chịu hợp tác như trong sàn tập .Ngoài ra trong sàn tập có mấy anh to béo (he he cũng vừa thui không phải to quá) làm uke mà nhiều lúc chẳng làm gì được họ dù dùng đủ mọi kiểu đánh. Nhưng trên thực tế mình đi học aikido về thì chấn thương do mấy bà chằn học cùng lớp gây ra cũng giảm hẳn .dó chỉ là vài ví dụ thui cong để thực chiến thì em không nghĩ để í lắm :laugh:
    Đòn Aikido thực sư không có giá trị mấy khi chưa hiểu được nguyên lý hiệp khí. Muốn hiệp khí được thì phải biết Niêm dính.

Tóm lại chiêu thế aikido là "vô chiêu". Tập đòn chẳng qua chỉ là phương pháp để tập niêm và hiệp khí.

Tui cũng có kinh nghiệm tương tư sau khi học ba năm ở VN. Mãi sau này mới hiểu
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

magic_cat
    Guest
    Anh NgDaLat no'i em chua hieu la'm, anh co' the giai thi'ch ky them duoc ko?Niêm di'nh là gi?.
    Ca'c ban nghi sao ve` cau nay:" Neu ban luon nghi trong dau cua minh la da'nh nguoi kha'c thi khi ban a'p dung ca'c do`n trong aikido de khong hieu qua?

psi_ops2001
    Guest
    ko biết các anh có biết ko chứ em thấy cái trong Thái cực Quyền có cái gọi là THÔI THỦ ! cũng niêm dính như anh NgDaLat nói đây ! theo em nếu giỏi thêm cái đó khi áp dụng vào aikido thì khỏi chê:bigsmile:

psi_ops2001
    Guest
    em thì đã từng áp dụng đòn thế vào thực tế rùi nhưng chỉ được ở đoạn cuối àh ! như là đòn irimi nage ( chỉ duoc o đọan đánh vào cổ) và gokyu ( quấn tay vào tay của uke và xoay hông đó =>>> đòn này em suýt làm gảy tay nó ) ! còn tenkan thì chưa gặp tình huống cần xoay ( thằng đó tàng là bay vào vât kiểu judo kô ah chứ ko đánh như yokomen )
    Không biết khi nào mới đụng trận sống chết đây ! :happytear

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Neu ban luon nghi trong dau cua minh la da'nh nguoi kha'c thi khi ban a'p dung ca'c do`n trong aikido de khong hieu qua?
    Lần đầu tiên tui nghe câu này nhưng theo tui nghĩ là như sau:

AIkido ít khi gây sự trước và nếu áp dụng thật, thì ít ai mà suy nghĩ sẽ đánh đòn nào. Aikido là né đòn công và tùy theo cách đứng và khoảng cách của mình sau khi né, mình sẽ phản đòn 1 cách khác nhau.

Thường thường nếu mình đánh ai, mình hay nghĩ sẽ đánh làm sao,và như vậy khó. Vả lại, khi mình muốn đánh ai, đầu óc mình sẽ bị 'chi phối' với ý nghĩ công kích đó và sẽ không giữ được sự hòa hợp (harmony) cần thiết trong Aikido!

Nói tầm bậy khg biết có đúng không nữa, xin anh chị em góp ý!:nea: :nea:

@psyops: Đừng nên nghĩ tới trận sống chết! học võ khg phải để đánh nhau mà để có lòng tự tin mình hơn.

Thân
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Senior Member
    Thanks
    0
    Hoàn toàn đồng ý với anh aiki. Trong thực chiến không thể nào biết trước đối thủ sẽ đánh theo hướng nào, nặng nhẹ ra sao ... thì làm sao xác định được sẽ dùng đòn nào để đối phó. Nếu đoán đòn mà không trúng (võ sĩ chuyên nghiệp mà cũng thường đoán sai, huống chi chúng ta mấy khi mớI đụng trận thật sự) thì dễ luống cuống sơ hở, trở thành mồi ngon cho đốI phương. Theo lời kể lại của những bậc đàn anh, đòn đối phó không phải do mình quyết định mà tùy thuộc vào đối phương, thuận đòn nào đánh đòn nấy, nhiều khi đánh xong cũng không biết vừa ra đòn gì nữa. Như anh fourever đã nói, nếu cảm nhận nguy hiểm sắp đến thì tránh xa là hơn hết, còn nếu phải dụng võ thì sẽ tùy cơ ứng biến.
    Mong các bạn góp ý thêm.

psi_ops2001
    Guest
    ok psiops se ko nghĩ đến trận sồng chết đâu :bigsmile: cảm ơn chú aiki nha

tranhunglam
    Guest
    Em mới chỉ học Aikido gần được hai năm và cũng chưa áp dụng thực tế. Đúng là khi học một môn võ sẽ giúp mình tự tin hơn, nhất là ở Marseille cũng khá phức tạp, bến cảng mà :biggrin:. Em cảm giác là muốn ứng dụng được hay tự vệ bằng Aikido sẽ cần môt thời gian khá dài. Các anh cao thủ trên diễn đàn đều có học thêm các môn võ khác hoặc đã là cao thủ các môn võ khác muốn học thêm về Aikido, ngay cả Tổ sư cũng là người tinh thông nhiều môn :bigsmile:
    Vậy thì chỉ có học Aikido thì có đủ không nhỉ?!

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Vậy thì chỉ có học Aikido thì có đủ không nhỉ?!
    câu trả lời là tuỳ theo cá nhân và cách tập của từng nơi một!

HLV rất có ảnh hưởng đến vấn đề này.

Hùng học Aikibudo, (đòn Aikido hồi xưa = aikibudo ) môn này cũng khá thực tế. Có người cũng gọi đó là Aikijujitsu nữa! Nếu cách tập với phướng thức tự vệ (selfdefense) thì chắc chắn là đủ. Nếu tập như 1 số võ dường Aikido với phương cách thể thao thì tuỳ cá nhân.

HLV mà 'thực tế' thì có thể nhắc lúc và chỗ nào nên atemi! Nhưng thường thường họ chỉ nói đến vấn đề này khi ít người để tránh mấy người háu chiến biết được.

Mấy người đã có kinh nghiệm võ khác sẽ thấy rõ sơ hở của Uke hay của nage và cũng biết đấm đá luôn, nên có thể học nhanh hơn.

Tóm tắt lại, câu trả lời là tuỳ mình hết!

Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Trang 2 của 12 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối