Trang 11 của 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 9101112 CuốiCuối
Kết quả 101 đến 110 của 117

Chủ đề: Các đòn thế Aikido có thể áp dụng trong thực tế

Junior Member
    Đang ở
    H N?i
    Thanks
    0
    Tôi thấy chủ đề này rất hay khi có rất nhiều bạn tham ra với nhiều ý kiến trái triều. Tôi xin phép đưa ra ý kiến của mình:

Tôi xin giới thiệu là tôi tập karate hồi cấp 2 được nửa năm, thì lên cấp 3 tôi chuyển sang TKD và luyện 3 năm liền. Sở dĩ chuyển sang TKD vì rất ngưỡng mộ các đòn đá của môn này.( Vì xem thi đấu nhiều mà.) Và kinh nghiệm thi đấu của tôi trong bộ môn nà là không ít. Có lúc thắng, lúc thua là thường. Thua là vì chiến thuật mình chưa bằng người ta hoặc mình không nhanh bằng người ta. Điều quan trọng nhất là đêm TKD ra ngoài đời thực chiến cũng cực kì khó khăn. Trong thực chiến ngoài đời, người ta càng dùng ít đòng chân càng tốt vì khi bạn đá chích là lúc bạn sơ hở và thiếu cân bằng nhất, dễ ngã nhất và ngoài đời chiến đấu mà đề đo đất coi như bạn mất hết thượng phong.

Trong thời gian tôi đi du học Ấn Độ thì cũng xảy ra nhiều những đụng độ (sinh viên mà) và cũng có lần tôi bị hạ đo ván bởi một tay boxing mới tập được nửa năm. Tôi bị đôi phương đấm một móc vào bụng, lúc đây quả là khí huyết nhộn nhạo, không tài nào thở nổi. Tôi gục xuống và mất hết sức chiến đấu. Vậy theo một số bạn TKD thua Boxing sao??? Khi một người luyện TKD đến hơn 3 năm thua một người luyện boxing mới nửa năm bằng một cú Knockout. Tôi cũng xin trả lời cái thua của tôi chính là không biết dùng võ và không biết nên dùng vào lúc nào hay nói đúng hơn là học chưa đến nơi đến chốn. Nếu trong chiến đấu xáp lá cà thì dùng chân khác gì tự xát. Đòn chân của TKD nhất là những đòn đá vòng cầu chỉ uy lực khi có một khoảng cách nhất định. Khi khoảng cách rút ngắn ta phải biết thực hiện những đòn đánh bằng tay, bằng vai, bằng đầu và bằng kinh nghiệm.

Bẳn thân mỗi môn võ đều có sở trường và sở đoản và người giỏi võ phải biết lợi dụng sở trường trong chiến đấu. Nếu như thấy đối phương vung chân từ xa đá thì đừng ngu gì lao vào bắt chân người ta. Những đòn như vậy khác gì các bác lấy cương để đỡ cương.

Đánh đấm mà không suy nghĩ, không hiểu hết cái nguyên lý võ học. Một số bác ở đây luyện Aikido lâu năm mà vẫn bị karate cho ăn đòn là vì các bác dở, các bác thiếu kinh nghiệm và các bác học kém. Tôi thấy Aikido sở trường chiến đấu cận chiến ở những khoảng cách gần. Nếu như bác nào dân Aikido mà gặp dân TKD như em thì đừng giữ khoảng cách, áp sát để đối thủ không đá được, hoạc lúc đối thủ thực hiện đòn đá cao như tolo hoặc đá xoay là lúc các bác lao vào tóm lấy người họ. Như vậy là về mặt khoảng cách các bác đã thắng khi rút ngắn cận chiến vậ thì quá lợi rồi còn gì. chưa kể đối thủ đá như vậy thằng bằng làm sao còn tốt nữa.
    Tiếp. Phàm đã tập võ là phai tập luyện bài bàn kĩ càng. Biến đòn đánh thành một phần cơ thể mình. Tập luyện cần mẫn để các chiêu thức đó chỉ như là phản xạ, đến lúc có tình huống là tự bật ra thì mới là người có võ. Bởi vậy khônng có gì bù lại được cái chăm chỉ đó. Một võ sĩ Boxing chẳng hạn, tấp đấm liên tục trong vài tháng trời thì cú đấm của họ sẽ trở nên lợi hại và là vũ khí sở trường của họ. Động vào người họ là y như rằng cú đấm bật ra nhu lò xo, dính vào thì dù anh TKD đai đen, hay mấy anh Vinh Xuân cũng xịt mắu là bình thường. Đừng có nói môn nào hơn, môn nào kém.

Bản thân Lý Tiểu Long, môt môn đồ Vịnh Xuân khi sang Mỹ thì cũng từng thảm bại dưới tay các cao thủ Karate, Boxing... Không lẽ kết luận Vĩnh Xuấn kém các môn kia??? không áp dụng vào thực chiến????. Các bác đề cao TKD của em quá nhưng nói thực nếu trúng đòn của TKD thì cũng có thể knock out. Mà lỡ em đá trượt mà bị bác karate nào lao vào cho em một đấm vào cằm, vào hàm, vào bụng thì em cũng đi..... Nói tóm lại càng không thể áp dụng ngoài đời nếu như không luyện đến độ tinh thâm.

Quay trở lại với Aikido. Những ai đang luyện môn này thì đừng có nản. Nguyên lý chiến đấu của Aikido quả thật rất tàn khốc. Nếu như ai đã từng xem người ta luyện Aiki jutsu thì thấy, chấn thương là chuyện bình thường. Mà toàn là chấn thương khủng khiếp. CHính vì vậy vị tổ sử của môn Aikido ngày nay mới phải lược bớt những đòn tấn công nguy hiểm nhằm đưa cong người đến hướng thiện chứ không phải là trừng phạt tàn bạo. Các bác luyện Aikido nên chăm chỉ luyện đồng thời cả thể lực. Bất kì những cuộc thi đối kháng trực diện đều cần đến thể lực. Thể lực duy trì độ nhanh nhẹn, độ nhạy bén và phản xạ cũng như nhãn quan chiến thuật. Khi sảy ra xung đột ngoài đòn thế thì phải duy trì được thể lực tốt. Vì thế mới có câu" luyện võ mà không luyện công thì cũng bằng không". Tiếp đó phải biết dùng chiến thuật, chứ cứ lao như trâu húc mả vào tóm tay tóm chân người khác là coi như thua rồi. Ở đây tôi thấy bác SUtimi gì đó kếu là đấu với anh Karate mà bị oánh như thế thì kể bác đúng là người luyện võ mà không luyện công. Bác luyện như vậy kể như chỉ là luyện thể dục dụng cụ chứ không phải là luyện aikido . Đã vậy lại còn thách đâu khác gì bác đi ngược lại cái DO của Aikido . Tôi thấy qua một số bài viết thì tôi có thể nói bác không có cái "căn" của người học võ. Người học võ là phải chăm chỉ tập luyện, chịu khó nghiền ngẫm, thắng không kiêu, bại không nản, nghiền ngẫm, đào sâu. Đây vừa mới học 4 năm, chưa biết đến đâu đã quá tự tin. Đến lúc bị oánh thì lại thất bại thảm hại, suy xụp lòng tin. heheh. Bác không nên học võ nữa mà hãy học thiền đi.

To: Các bạn đang luyện aikido. Tôi muốn nói là mỗi môn võ là cả một công trình được đúc kết từ rất nhiều máu, mồ hôi của các vị tiền bối. Bởi vậy có thể nói đó là tinh hoa, nghệ thuật và cũng là cái đạo của nhân loại. Học khi nào nắm được cái hay, cái tinh hoa thì mới có thể áp dụng được. Đừng nghĩ mình thuộc bài là có thể chiến đấu được rồi. Thuộc bài, nghiền ngẫm, nhuần nhuyễn, biến nó thành phản xạ. Hơn nữa hãy nhân ái và đừng nghĩ đến chiến đấu nhiều quá . Một đòn khóa tay mà không biết điều phối lực dễ dẫn đến tàn phế một con người đó.

Chúc những ai luyện võ luôn có một tâm hồn thành thản. Hãy theo cái DO đến cùng cho đến khi bạn ngộ được.

sukochua
    Guest
    ko biết shomeuchi và các đòn mở đầu của uke có được coi là 1 đòn tấn công áp dụng trong thực tế của aikido ko nhỉ :-k , nếu là đòn tấn công thì có lẽ người tập aikido phải tập cách tấn công cho đúng chứ ko phải phẩy ruồi để nage ra đòn rùi lại tự giác ngã để kết thúc đòn cho nhanh :-({|= !!!
    em nghĩ đâu phải chỉ các đòn của nage mới là đòn của aikido, uke luyện tập, trao đổi với nage, uke có đấm thì nage cũng đấm, uke chém nage cũng chém chỉ có cái là làm trong thời điểm nào là thích hợp thôi, em xem các trận đấu giữa jujitsu, boxing, judo, hapkido, tán thủ, thì họ trước sau gì cũng có 1 vài đòn giống nhau, cũng có những cách đánh tương tự aikido, chỉ có cái họ dùng đến đấm đá nhiều hơn và chỉ sử dụng khóa-bẻ-quật trong các trường hợp áp sát quá mức mà đòn đấm đá ko còn phát huy hiệu quả ...
    nghĩ đến đây em ko biết sự khác biệt giữa các môn võ trên thế nào nữa #-o hay chỉ đơn thuần là khác nhau về quan điểm "dụng võ" chứ còn cách đánh, cách tập luyện về lâu dài chắc cũng ko khác nhau lắm ko biết có đúng ko nữa :-k

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Trích dẫn Gửi bởi sukochua
    nghĩ đến đây em ko biết sự khác biệt giữa các môn võ trên thế nào nữa d'oh! hay chỉ đơn thuần là khác nhau về quan điểm "dụng võ" chứ còn cách đánh, cách tập luyện về lâu dài chắc cũng ko khác nhau lắm ko biết có đúng ko nữa
    chào sukochua mới vô diễn đàn.

Đòn võ thì đa số giống nhau, nhưng sự khác biệt là cách tập. HKD hiện tại khg chỉ đấm đá nên aikidoka tấn công như phủi ruồi. Lúc xưa thì có dạy và các HLV muốn thấy Uke vững chắc khi tấn công, và đòn công phải thấy rõ là đòn công ...
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Xin_Chỉ_Giáo
    Guest
    Xin chào các a chị trong diễn đàn hiepkhidao.com , e đã theo dõi mục này từ đầu trang , và mới resig nick đễ trao đỗi vấn đề vs mọi người . E cũng thich aikido và có xem nhiều clip trên youtube , e thấy cách ra đòn rất nhanh và hiệu quả , vậy nếu mình biết cách áp dụng trong thực tế , thì mình có nhanh như thế không ạh . [YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=h__CdPeJoXo&feature=related[/YOUTUBE] , clip trên đây có phải là những đòn võ của Aikido không ạh , e mới vào có gì đừng mắng e

p/s : e đang tìm chỗ học Aikido ( HCM ) , a chị nào biết chỗ học chất lượng + thời gian là 2 4 6 , giờ : 7h trở đi thì replay lại dùm e nhé . Chúc mọi người khõe
    Thân !!

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Chào XCG mới vô diễn đàn.

Đa số đòn clip trên là đòn HKD, nhưng có thể nói đúng hơn là đòn Aikijujitsu.

Nếu tui khg lầm cái nhóm làm clip trên ở bên đông âu và bên đó giống bên VN, hay thích những gì "thực chiến". Cái này là quay phim nên mới nhuyễn vậy thôi.

e thấy cách ra đòn rất nhanh và hiệu quả , vậy nếu mình biết cách áp dụng trong thực tế , thì mình có nhanh như thế không ạh
    .

Trong thực tế, nhanh hay khg là tùy mình thôi. Nếu bình tĩnh thì khg nhanh, nếu hấp tấp hay nhiều đich thủ thì lẹ.
    Aiki

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Thêm 1 chuyện thật vừa xẩy ra cách đây vài tuần.

Sư huynh tui đã phải áp dụng HKD để bảo vệ con gái.

Chuyện xẩy ra và đầu tháng 9 2010. Con gái của 1 trong những HLV tui, trên đường đi học về nhà, khoảng 6:30- 7g chiều, đã bị 1 gã côn đồ tính làm bậy. Khi cô ấy về cách nhà vài căn, 1 tên du đãng đã bắt em ấy và tính làm chuyện bậy bạ.

Nhưng em ấy đã la ó và vùng vẫy thoát chạy về nhà. Hôm đó sư huynh tui đi làm về sớm, và khi thấy con gái chạy vô nhà khóc nức nở, SH hỏi chuyện gì xẩy ra. Sau khi nghe kể, SH tui hỏi tướng mạo tên côn đồ và chuyện xẩy ra ở đâu.

Thế là SH tui chạy ra kiếm “thủ phạm” và rất ngạc nhiên khi thấy hắn vẫn còn đứng ngay hiện trường. Để tránh gậy chuyện trước, SH tới nói với hắn đại khái như sau:

“con gái tui vừa bị 1 người phá tại nơi này và ông giống như người con gái tôi đã miêu tả. Xin mời ông về tới nhà tôi để con gai tôi nhận diện. Tôi xin lỗi trước nếu tôi lầm người và xin chịu mọi trách nhiệm”.

Khi vừa nói xong câu đó, tên thủ phạm liển lên thể thủ và chửi thể liền. Theo SH tui, tên này cũng là tay anh chị và chắc là dân kickboxing. Hắn đấm như dân quyền anh và cũng đá khá mạnh.

Thế là 2 bên “trao đổi quyền” và SH tui thấy rõ hắn có “kinh nghiệm đánh đường”. SH tui lãnh 1 quả đấm ngay cầm và 1 cú đá ngay đùi. Nhưng tên kia khg lỡi đụng “thừa thắng” để áp dụng “chẩu quyền” hay “kết thúc” SH tui mà hắn trần chờ như dân quyền anh trên đaì.

Khi hắn tấn công tiếp thì bị SH tui nhập nội, xiết cổ và kềm chế hắn cho tới khi cảnh sát tới.

Sauk hi bị tải về ty, cảnh sát cho hay là hắn vừa từ trong tù ra cách đó vài ngày. Và cảnh sát khg ngạc nhiên là hắn vẫn lẩn quẩn nơi hiện trường vì thường thường khi phụ nữ bị hãm hiếp, ít ai dám can thiệp hoặc trở lại kiếm hung thủ.

Sau sự việc này, SH tui rút ra kinh nghiệm sau.

1- Ngoài đường, khi đánh nhau hay bị đấm vô mặt trong khi lúc tập thì hay đám vô người
    2- Đánh nhau thật thì khi đấm, đối thủ rút tay về liền (như boxing) nên rất khó chụp tay như khi tập

Từ kinh nghiệm SH tui vừ nêu, tui thấy rõ là cách tập của Aikikujitsu thực tế hơn HKD và vì HKD khg có đấu kháng nên võ sinh thiếu “kinh nghiệm chiến trường”.

Xin ACE cho ý kiến.
    Aiki

minhtv74
    Guest
    Thực sự mà nói, nếu hiệu quả trong đánh lộn, từ xưa tới nay chỉ có các bộ môn liên quan đến "vật" là rất hiệu quả khi đánh đường. Nhìn qua những võ đài thực chiến đẳng cấp như UFC (Ultimate Fighting Championship), MMA (Mixed Martial Arts), ko cần biết anh là ai, tập môn gì, huân huy chương bao nhiêu , chỉ cần biết đánh lộn, xin mời lên đánh thì thấy rõ một thực tế là các nhà vô địch đều là môn sinh của các bộ môn như Jujitsu, Sambo, "..và vật Hà Tây.. " ... nói chung là liên quan đến vật, còn mấy bộ môn khác hầu như không có đất diễn, các kĩ thuật khóa đều thực hiện ở các cự ly siêu ngắn và hiểm. Xem người ta đánh, tui mới hiểu : "Trước thực lực tuyệt đối, mọi kĩ xảo chỉ là vô nghĩa"

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Em đồng ý với ý kiến của anh Aiki :" Từ kinh nghiệm SH tui vừ nêu, tui thấy rõ là cách tập của Aikikujitsu thực tế hơn HKD và vì HKD khg có đấu kháng nên võ sinh thiếu “kinh nghiệm chiến trường”. nhưng không phải Aikido không thể áp dụng . Quan trọng làm người tập luyện như thế nào thôi.

Member
    Thanks
    46
    Nhận tiện có thread này về aikido trong thực tế em cũng xin chia sẻ 1 kinh nghiệm mà em vừa mới xảy ra sáng nay xong
    Số là sáng sớm vừa đi học aikido zìa, đang ra khỏi lớp chạy được khoảng 20m, vừa đi vừa sướng vì mồ hôi quá trời và đang mơ mộng đâu đâu nữa. Đang chạy xe phía sau xe của 1 chị kia chở con đi học, đến ngay ngã ba thì chị đó giảm tốc độ đột ngột để suy nghĩ xem đi thẳng hay quẹo. Xe em thì vẫn đang đà tới trước (mặc dù tốc độ cũng không nhanh chắc cỡ 40km/h), và lại đang mơ màng nên không kịp phản ứng, bóp thắng mà xe vẫn cứ lao tới . Thế là "oành", xe em húc thẳng vào đít xe chị kia, không biết là do bị húc xong em bị bay ra hay là em nhún chân nhảy ra khỏi xe nữa, chỉ biết lúc đó em bay ra khỏi xe mình và đưa nguyên cái mặt lao xuống dưới đất. Đúng ra thì phải đưa cánh tay xuống và lộn 1 vòng như lúc tập thì ngon ăn rồi, nhưng thực tế thì em chỉ kịp quay cái mặt qua và cái gò má bị đập xuống cái rầm . em thì bay như phim còn 2 mẹ con chị kia vẫn ngồi trên xe không bị gì cả .

Lúc về vừa đau mà vừa bực(bực nhiều hơn là đau), tại sao lại đưa nguyên cái mặt xuống mà không biết đưa cái tay chống để ukemi, phải chi mình lúc đó chỉ cần đưa được cánh tay xuống tiếp đất xuống là được rồi vì em vẫn nhớ khoảng khắc đó vẫn đủ thời gian để quay cái mặt qua.
    Qua vụ này rút ra kết luận là phản xạ và cách tập của bản thân vẫn chưa hiệu quả lắm (có sư huynh/sư tỷ nào tư vấn để lần sau có té thì phản xạ tốt hơn giúp em)

P/s: vẫn còn đi làm tốt và ấm ức vì không đặt cái tay nên lên đây chia sẻ vài dòng với mọi người . Chúc mọi người ngày làm việc zui zẻ

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Cái chính là Aikidokyu7 kh bị sao hết.

Như vậy là ukemi AKDK7 chưa tập nhiều tới mức để thành phản xạ! Phản xạ là tự nhiên làm, còn nếu phải nghĩ tới là ... đường còn dài. Cách tập duy nhất để thành phản xạ là tập hoài, vài vạn lần may ra tới nơi đó ... Khi nào mà té khg cần nghĩ tới có phải xoay người hay phải để chân này trước chân kia nữa thì là khá tiến bộ rồi.
    Aiki

Trang 11 của 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 9101112 CuốiCuối