Trang 10 của 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 89101112 CuốiCuối
Kết quả 91 đến 100 của 117

Chủ đề: Các đòn thế Aikido có thể áp dụng trong thực tế

tkdkid
    Guest
    Kỹ thuật của sư huynh Suriken em hiểu, trong vật lý gọi là tạo một vector để cho đối phương đổi hướng sẽ đo và nếm đất. Nhưng nếu dùng đoản như anh nói thì nó đâu còn là Aikido nữa. Đẩy thì phải dùng sức mà lý thuyết của Aikido đâu có chơi đòn mang tính chất cương mảnh như vậy được ?

Vovinam cũng có 1 đòn giống như anh AM nói, hốt lên tung đối thủ ra sau lưng. Nhưng em tin là đòn đó không thực tế, cứ tưởng tưởng mình đang lao tới mà có anh nào ngang tầm, khom xuống mà mò, mà cầm cái chân mình thì cái đầu gối mình làm bằng muốt chắc ? không ngay tầm mà sút ?

Chỉ chia sẽ ý kiến không có ý bôi bác, chê nhe anh em.

Thân mến.

Senior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi suriken
    ...Nhưng mà tớ vẩn chưa hiểu, làm sao mờ cậu có thể " dùng lưng+hông tì vào đùi nó" rồi bốc lên giời cho được . Nhưng bây giờ tớ có cái thắc mắc khác. Nê'u địch thủ lao tới càng nhanh, sao không dùng kỷ thuật đẩy mặt nó xuống đường luôn, mà lại ôm giò , bốc ngược lên . Kỷ thuật của lảo Khất hình như là đi ngược vói nguyên lý của aikido rồi đó.
    Cin lĩnh ý "người anh em" phê bình. Hà hà... chả là hồi đó mới đi tập nên vưỡn còn cái "tật" dùng bước di chuyển của HKD nhưng khi "kết đòn" thì lại quen tay kiểu "đô vật" (chả giấu gì ACE, ông chủ cũ của Khất là một đô vật đất Hà Tây:friends: ) Nên cái chuyện đổ Tấn kiểu "quái chiêu" hẳn là vưỡn còn giữ... hị hị... "phòng khi hữu sự" ấy mà! Bởi vậy nên khi biết chuyện, Sư huynh đứng lớp đã "nhắc" khẽ : "Cậu đừng dùng mấy cái "nguy hiểm" ấy mà áp dụng thường xuyên không khéo hỏng hết cả "nghề" đới...". Hì chấp làm gì một kẻ mới "chân ướt chân ráo" bước vào "làng" HKD:laugh: ? Đơn giản là vưỡn còn biết dùng kỹ thuật Aikido để tránh né là OK rồi.

@tkdkid: Đúng như T-Kid nói, Thực tế là nó định lao vào túm tóc hay làm gì đó bằng tay nên hai cái chân nó chưa kịp "sút" gì đã bị Khất này tì (mà lại là đùi trái, hẳn là không phải bên "thuận" của nó). Tiếc là hồi đó không đi cùng ai, chứ nếu không thì cũng đã cóa Clip phục vụ ACE nhìn để ôm bụng cười:laugh: . Sau lần đó Khất mỗ bị nhều người "mắng" là... liều đới! Đây chỉ là một chút xíu "mẹo vặt" để xử dụng ngoài đường ấy mà... hà hà...

Regards!

AM
    Riêng tư ta chẳng có gì
    Xác đi "vay" Mẹ, Hồn về "mượn" Cha...
    "Biết Người biết Ta, trăm trận (bị) Đánh (mà) trăm trận (vưỡn)... Hoà!"

Junior Member
    Thanks
    0
    em cũng đồng ý v6án đề atemi trong thực tế rất quan trõng, vì nó làm phân tán sự tập trung giúp mình dễ bắt nhịp hơn,. nhưng cũng phài cần thận với nó vì nếu như mình wá tập trung vào nó sẽ làm mình lố đà, tèn ten

Yanagi
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi cucat
    Hic, nói zậy chớ sao nhiều khi giỡn zới mấy thằng bạn, khi tụi nó giả bộ chuẩn bị quýnh mình sao tự nhiên thấy tụi nó xáp zô mình nhanh quá! Ko biết xoay tenkan làm sao luôn, mà cái đầu mình thì lúc đó chẳng nhớ đến điều gì, chẳng nhớ phải tenkan mà cũng chẳng nhớ atemi gì hết! Đó là với bạn mình mà mình còn zị không biết lỡ ra đường bị "đàn áp" thiệt thì sẽ sao nữa! Em lúc nào trong đầu cũng kêu là phải nhớ đến tenkan, atemi,... nhưng cứ ai cứ xáp xáp lại gần mình là mình lại quên ngay! Ko biết mấy anh có cách nào luyện tập để mình bình tĩnh hơn trong những lúc như zị không nữa! Mấy anh cho ý kiến nghen!
    Hì,cái đó 1 phần do cậu chưa quen với cách ra đòn ngoài thảm(trong sân tập thì Uke có sẵn kinh nghiệm té,cậu thì biết Uke sẽ ra đòn ra sao),1 phần là do cậu lo ngại chấn thương cho mấy người bạn vì sàn tập ở đây là xi măng,nền đá nên 1 khi đã ngã thì không trật cổ tay cũng gãy xương sườn nếu gặp Uke amato như thế)cái này là trong tiềm thức nên nó sẽ tự động làm cho các giác quan của bạn như đông cứng lại,hệt như lúc phải cua gấp mà cái thắng xe đột nhiên không ăn(căng thẳng như vậy í).Để khắc phục bạn hãy LUÔN GIỮ BÌNH TĨNH,nhịp thở đều đặn và luôn tự tin vào kĩ thuật của mình.1 cách khác là hãy hãy tập trung vào 1 điểm như cổ tay của uke để làm thói quen trước khi ra đòn :nhịp 1 vươn người tới dùng kĩ thuật nắm tay uke;nhịp 2 dùng phương pháp vòng tròn trong aikido;nhịp 3 là ra đòn kết thúc.Vấn đề ở đây của bạn không phải là kĩ thuật mà là tinh thần căng thẳng khi ra đòn,hãy thả lỏng người,nương theo chiều chuyển động của uke(bạn không nhất thiết phải ra đòn ngay khi uke tấn công)vì ngoài đời thật không phải lúc nào ra đòn lập tức cũng tốt cả mà quan trọng là thời điểm ra đòn.Ví như khi uke dùng sức thật mạnh đấm tới nhưng không vươn người và tư thế vững chãi thì với sức quá yếu bạn hãy tạm né sang mặt ngoài của cánh tay ra đòn,khi uke rút tay lại thì bạn chạy lại sát và uyển chuyển đưa tay ra....
    Mình mới tập vài buổi aikido thôi nhưng trước đây từng tập qua tae nên cũng có ít nhiều cảm giác ra đòn.Đó chỉ là kinh nghiệm bản thân,có gì sai sót mấy bạn góp ý dùm ^^.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Clip này cho thấy rõ 1 số đòn HKD được dùng trong MMA. Thành công hay khg là trong sự bất ngờ hết.

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=qxm09n5lIMk[/YOUTUBE]
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Member
    Thanks
    0
    Cái post của anh Aiki hay thật. Áp dụng được hay không cứ nhìn đấy mà suy. Rõ ràng là ở ngoài không thể có chuyện đòn thế y như trong dojo được, và muốn thực chiến thì ít ra cũng phải đỡ hoặc tránh được vài cú đấm đá để mà nhập nội chứ.

Có điều những lần biểu diễn và cả băng dĩa của Hombu dojo làm cho nhiều môn sinh ảo tưởng, xem xong rồi mường tượng ra rằng thực chiến cũng như thế thì quá là gây hại.

Tui cũng chia sẻ với những thắc mắc và cảm giác của anh Sutemi. Vì tui cũng nhiều lúc có cảm giác như thế. Nhưng tui nghĩ anh Sutemi đã sai lầm khi nhờ 1 người bạn Karatedo đấm thử để áp dụng ngay lúc đó theo cách mà anh vẫn dùng trong dojo. Tui nghĩ anh Sutemi nên thử cách khác, như thế này nè: ra đấu với người bạn đó đi, đừng có nói là đánh đòn gì hay thử gì hết. Trong lúc đấu, anh lừa lúc nào đó mà đánh thử vài đòn khoá khuỷu tay hay cổ tay hay ném uke xem, chắc là thế nào cũng được 1 lần.

Còn nếu trong lúc thử mà bị dính vài cú đấm hay đá thì ráng chịu vậy, biết sao giờ. Tui từng bị choáng váng quáng gà luôn trong lúc thử rồi mà. Võ cương họ có lực ghê lắm, trúng một cú có thể xiểng niểng luôn. Có thế mới biết, phải không các anh?

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Trích dẫn Gửi bởi CMKCD
    Có điều những lần biểu diễn và cả băng dĩa của Hombu dojo làm cho nhiều môn sinh ảo tưởng, xem xong rồi mường tượng ra rằng thực chiến cũng như thế thì quá là gây hại.
    Thực tế khác tập anh CMKCD ơi!

Trích dẫn Gửi bởi CMKCD
    Nhưng tui nghĩ anh Sutemi đã sai lầm khi nhờ 1 người bạn Karatedo đấm thử để áp dụng ngay lúc đó theo cách mà anh vẫn dùng trong dojo. Tui nghĩ anh Sutemi nên thử cách khác, như thế này nè: ra đấu với người bạn đó đi, đừng có nói là đánh đòn gì hay thử gì hết. Trong lúc đấu, anh lừa lúc nào đó mà đánh thử vài đòn khoá khuỷu tay hay cổ tay hay ném uke xem, chắc là thế nào cũng được 1 lần.

Tập kiểu này rất dễ mất hoà khí lắm đó anh! Dân võ hầu như ai tự ái cũng cao, ít khi chiụ thua lắm. Hồi xưa tui cũng có thử kiểu này, cũng "dính" đòn mấy lần và cũng xém làm gẫy tay bạn luôn. Bây giờ tui tập "hiền" đi 1 chút. Ở chỗ tui có 1 người bạn 5 dan TKD, 3 dan Kempo và 3 Kyu aikido. Hắn cũng lớn tuổi như tui và thích tập với tui vì cách tui ra đòn thực tế. 2 đứa tui đã có giao kèo là nếu thấy hở thì cứ "tự tiện xoa bóp" mấy chỗ hở.o o Tập vậy mới vui chút xíu.:-" :-"
    Aiki

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Đòn thế Aikido có thể áp dụng vô thực tế. QUan trọng là người tập đó thôi. Với David , Aikido tập cho khoẻ, giảm stress, vui vẻ. Cón áp dụng ngoài thực tế thì ... hên xui thôi.

Member
    Thanks
    0
    hi,cả nhà
    em cũng có một chút kinh nghiệm vui trong khi ứng dụng aikido vào cuộc sống
    Em thì không được tập Akido nhiều (chỉ khoảng hơn 2 năm thời cấp 3) còn sau đó em tập chuyên về Taichi và thêm một số thuật cẩm nả thủ của 1 dòng phái thuộc Tây Tạng (cũng không biết tên chính xác là gì , chỉ nghe thầy nói thế)
    Từ khi tập các môn nhu quyền, thì dường như trong mình hình thành những phản xạ hơi khác khác(khác với các môn võ Cương)

ví dụ:Khi thấy một đồ vật hoặc mình làm rớt một đồ vật gì đó, tay và mắt mình sẽ tự động đón trước điểm rơi một cách chính xác,(dạng như "đón" đòn trong võ thuật)

Em thì có tật vừa đi vừa nhay tung tăng nên thường hay trượt vo chuối,nhưng hầu như chưa lần nào chụp ếch ca, vì mỗi lần trượt thì trong lượng của mình tự nhiên chuyển về phía chân còn lại nên đáp rất nhẹ nhàng ,hoặc trong các trường hợp vấp phải các vật cứng thì cơ thể em tự động thả mình theo đà vấp và bước thêm các bước hoặc cùng lắm là lộn mèo ...
    Còn về thực tế thì chưa được thực tế nhiều chỉ có một lần dùng đòn gì quật qua hông hạ một thằng gây sự. Chính xác nó nhào vào đánh theo lối loạn xì ngầu quyền , em cũng rối ,không biết nắm tay nắm chân như thế nào đành nhào vào ,vào một đòn vật qua eo ,rồi thấy nó rớt xuống ,

em cũng hoang quá (khi đó mới học đươc 2 năm aikido) cứ xiết xiết chéo cổ áo nó làm nó nghẹt thở (may mà mấy đứa bạn kéo ra---> từ đó mới biết không ngờ lực tay của mình cũng được được (có lẽ nhờ tập nắm bắt và một thời gian siêng năng tập akiken)

Có một lần đấu với thằng em tập taekwondo(black belt),đúng là chỉ một lần duy bắt được chân đó(cú đá tạt ngang) và xoay 1 vòng ném nó thẳng vào tường, hix nó cũng khiếp,vì lực đá càng mạnh thì lực ném càng lớn (thế là tối hôm đó mừng sướng cả người vì chống được dân taek,)Nhưng ai ngờ hôm sau tái đấu, một sự thật khá phu phàng , chứng tỏ trước đó chỉ là hên hên,...(mà người ta thường nói hay không bằng hên mà..)

Sau một thời gian , có cơ hội đi du học , tới một nơi xa lạ , len net search một loạt các club thì cuối cùng quyết định chọn thằng taekwondo (vì lâu nay em khá sợ gặp mấy đứa cao cao mà dùng taek thì bó tay không chụp được)

Vào Club thì em cũng không khai báo với instructors mình đã học võ gì vì cũng chỉ tương se chi học taekwondo về các đòn đá, nhưng ai ngờ có 1 ông instructor rành về hapiko hay vật sambo gì đó, thế là club có thêm nhiều màn đấu vật và dùng các đòn khoá,,thế là xuất hiện những điều thú vị(không ngờ quá trình tập trước đây lai hưu ích cho mình thế)

lâu rồi mới vào lại diễn đàn docj mục này thấy hay quá nên viết hơi dài dòng mong anh em thông cảm...

Dolly loves Goat

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Hay lắm Dolly

Nên tập thêm TKD đi. Học nhiều võ thì càng dễ biết sơ hở của mình thôi. Khi học nhiều môn thì sẽ biết mình thích cái gì nhất và sẽ trở lại hay tiếp tục học môn đó 1 cách dài hạn.
    Aiki

Trang 10 của 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 89101112 CuốiCuối