Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 33

Chủ đề: Ui da...koshi nage, chưa học chưa biết nó "đau"...!

Junior Member
    Thanks
    0
    Hồi trước chưa được học đòn Koshi thì thấy rất muốn học, thấy nó hay hay, lạ lạ, nhưng học rồi thì...hỡi ôi...đau...đau...đau.
    Không biết có ai mới tập đòn này có cảm giác giống mình không ha. Lúc đầu thì cái cảm giác sờ sợ khi bị đưa lên lưng, ui da, lúc đó tui chỉ biết gồng cứng người do sợ "độ cao" , sợ lúc té xuống không biết té là...đi cái đầu..., nhưng mà cuối cùng thì tui cũng đã khắc phục được tình trạng sợ "độ cao" của tui (cũng gọi là tàm tạm đi) khi được làm Uke mấy lần. Có bạn nào có kinh nghiệm gì về đòn này không? xin chỉ giáo!!!
    Tui được biết kinh nghiệm đầu tiên là: không nên sợ, cứ liều mạng rồi sẽ không sợ...!

Senior Member
    Thanks
    0
    Hehe, kiếm anh/chị đai đen nào đánh đòn tốt cho họ quăng mình mấy chục lần là hết sợ àh! :laugh:
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    làm uke koshi phải thả lỏng người, mình càng gồng cứng thì càng đau đó. người mới bắt đầu tập thường có cảm giác đau ở vùng dưới bụng, do cơ thể chưa quen. bạn mới tập té koshi nên nhờ các đai cao hơn để tập, sẽ an toàn và ít đau hơn.
    thân,
    Practice Make Perfect

Senior Member
    Thanks
    4
    Mình thỉnh thoảng cũng làm Uke cho mấy đai cao đánh đòn này. Nếu bạn té nổ tốt thì cứ "vô tư", thả lỏng cơ thể và .....tận hưởng cảm giác thoải mái!!! Nói thật làm uke cho đòn này còn đã hơn đi mát- xa .
    Hiệp khí vi thượng sách.

Senior Member
    Thanks
    0
    Lần đầu Hagakure tập đòn Koshi Nage cũng đã khá lâu rồi , cảm giác tuyệt lắm . Bản thân cũng vượt qua được cả cảm giác sợ hãi sau khi ngã xong . Mà đòn này có 1 kiểu đánh giống đòn Goshi Barai bên Judo ( cách kiểm soát tay Uke khác chút xíu )

Thiên giang hữu thủy thiên giang nguyệt
    Vạn lý vô vân vạn lý thiên

Ngàn sông tràn nước ngàn trăng sông
    Vạn dặm không mây trời mênh mông

Junior Member
    Thanks
    0
    Chắc hôm nay lên sân phải thử qua koshi cho bik quá. (vì tò mò thôi, chứ thật ra mình té nổ chưa được tốt lắm, tại hay bị đau chân nên tránh té nổ nhìu sợ bị ảnh hưởng)

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Bangsonmynhan cho biết cảm tưởng té Koshinage đi! thấy sao?
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Steven
    Guest
    hiện giờ bên đây có 2 cách té , 1 là té 2 chân không chạm vào nhau !, 2 là chân này bắt chéo qua chân kia !? vậy khi koshi mình sẽ ứng dụng cái nào hả các anh ?!

Member
    Thanks
    0
    em cũng vừa được làm uke cho cái đòn koshi này mà sao lúc ngã xong em ko cảm thấy đau gì cả hay nage ném chậm ko biết (em nằm trên lưng 1 lúc sau khi chỉ cách ngã thầy em mới ném xuống-lần đầu tiên mà:laugh: )
    theo em ngã 2 chân không chạm nhau phù hợp hơn, nhất là lúc bị ném nhanh vắt chân qua không khéo lại đập cả vào nhau rồi đập xuống sàn ấy chứ :suicide: :focus: :wacko:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    hiện giờ bên đây có 2 cách té , 1 là té 2 chân không chạm vào nhau !, 2 là chân này bắt chéo qua chân kia !?
    Steven hay Lanhtu có thể minh họa 2 kiểu té này được khg?
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối