Thật ra thì ở trình độ của em ( mới học) chưa cần thiết phải làm uke ch Koshi nhưng mà hôm bữa tự nhiên lớp thiếu người , mấy sư huynh đi học trên hội hết trơn thành ra cô mượn em ra uke . Nói thật chứ lúc mới bị đưa trên lưng Nage thì thấy cảm giác nó sợ sợ sao áh . Em mới quay qua hỏi Nage ( bạn này nâu 3 gạch sắp lên đen lun rồi ) té làm sao thì bạn ấy bảo cứ té đại đi:blink: . Vậy nên mấy cái đầu em toàn nhảy đại xuống đất chứ kông cảm thấy mất thăng bằng gì cả:laugh: . Đến cái thứ 3 thì cô nhận ra em té sai và kêu em không được nhảy giùm như vậy nữa , rồi đích thân đánh lại mấy cái Koshi đó mà em làm Uke để cảm nhận rõ hơn . Mới đầu lúc bị đưa lên lưng thì cô bảo em nắm cái đai hay cái cổ tay áo , tay còn lại thì dùng để đập khi xuống đất. rồi cô bắt đầu vô đòn . Khi đánh , cô có nhấn mạnh 1 điều là Nage phải hạ thấp xuống hơn dưới gối Uke và dùng mông để bẩy Uke lên sao cho 2 chân Uke nâng lên khỏi mặt đất ( lúc này em co cảm giác bắt đầu " chới với" mất thăng bằng rồi:biggrin. Cô còn bảo đánh kiểu này thì chỉ cần Nage xuống tấn cộng thêm tay kéo 1 chút nữa thôi thì Uke sẽ lật xuống rất nhanh mà không cần phải hao sức nhiều của Nage mà đối với những Uke mới trong Kóhi sẽ bớt thấy sợ hơn . Cô còn nói nếu Nage đánh đúng , đủ lực thì Uke sẽ té thẳng từ trên lưng Nage ra trước mặt một góc 90 độ . Thế là cô đánh 1 cách rất nhẹ nhàng từ tốn mà em vẫn té nổ qua được và có cảm giác mất thăng bằng rõ rết chứ không như lúc đánh với ban đai nâu kia ( bạn ấy tuy cố dùng sức nhiều để em té nhưng hàn toàn không có cảm giác mất thăng bằng ) . Sau lần đó em mới nhận ra rằng Uke trong Koshi Nage điều cần thiết đầu tiên là Nage phải đánh đúng , đánh chuẩn thì Uke mới té đúng và dễ dàng được.
Thân