Trang 1 của 16 12311 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 159

Chủ đề: Aikido không thực chiến

Member
    Thanks
    0
    Để khỏi sa vào phân tích lý thuyết dài dòng, xin phép được mời những anh em nào đã áp dụng đòn thế của Aikido vào tình huống thực chiến ngoài đời vào đây chia sẻ kinh nghiệm.

Tui biết về lý thuyết thì chúng ta có thể nói năm này qua năm khác không hết. Và những ai học võ vì lý do triết học hoặc rèn luyện thể lực hoặc tính cách gì đó mà chưa đụng trận bằng nắm đấm thì tui cũng xin phép kiếu.

Mong anh em hiểu giùm và hưởng ứng.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Có 2 post rồi, ai thêm thì thêm đi!:biggrin:

http://www.hiepkhidao.com/Default.aspx?g=posts&t=148
    http://www.hiepkhidao.com/Default.aspx?g=posts&t=122
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Junior Member
    Thanks
    0
    tôi ko đồng ý,nếu như nói AIKIDO ko tự vệ ngoài đời thật dc thì bạn sai lầm to,nếu như thế AIKIDO đã bị đào thải từ lâu !
    AIKIDO lấy nhu thắng cương nên kết quả luyện tập sẽ ko thấy rõ như ở các môn võ dùng 'công" khác,muốn sử dụng dc aikido tự vệ thì phải có sự luyện tập nghiêm túc,đúng kỹ thuật...một khi đã sử dụng dc rồi thì nó trở nên vô cùng hiệu quả
    do chúng ta chưa "tới nơi tới chốn" mà thôi
    cứ lên sân AIKIDO 94b Điện Biên Phủ hỏi Lê Anh Đức 1mình chống 5thằng cầm cây = aikido như thế nào,bạn sẽ thay đổi ý kiến

Senior Member
    Thanks
    0
    cứ lên sân AIKIDO 94b Điện Biên Phủ hỏi Lê Anh Đức 1mình chống 5thằng cầm cây = aikido như thế nào,bạn sẽ thay đổi ý kiến
    :biggrin: :blink: Ngưỡng mộ, ngưỡng mộ! Có điều CC thấy mấy ông thầy Nhật nổi tiếng này này nọ nọ chứ một mình tay không chơi 5 thằng mà 5 thằng này chơi cũng thiệt tình thì CC nghĩ mấy ổng cũng bó tay!

P/s: Bạn có thấy mình quá tự tin về Aikido không ???
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

tkdkid
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi cucat
    :biggrin: :blink: Ngưỡng mộ, ngưỡng mộ! Có điều CC thấy mấy ông thầy Nhật nổi tiếng này này nọ nọ chứ một mình tay không chơi 5 thằng mà 5 thằng này chơi cũng thiệt tình thì CC nghĩ mấy ổng cũng bó tay!

P/s: Bạn có thấy mình quá tự tin về Aikido không ???
    Đồng ý với CC.

Chống 5 thằng cầm cây ? Chuyện có thể xảy ra... kể cả 1 thằng bệnh hoạn như tui có thể đấu với 5 thằng như anh bạn trên.

Tuy nhiên, 5, 10 thằng đó như thế nào cái đã ? Từ đâu đến ? nếu từ trường y khoa hè phố chuyên đi "chích dạo", thằng nào thằng nấy không hơn 30 ký lô, tay chân đầy dấu chích.. Đá vào shin chân 1 cái là quỵ..v.v Tụi này chỉ được cái liều chứ sức khỏe không có bao nhiêu, cần chi đánh nhiều.

Tui nghĩ Aikido hay bất cứ môn võ nào nếu tập luyện đúng mức thì có thể tự vệ tốt hơn so với người bình thường chưa hề đến sân tập, tui từng chứng kiến 1 cô gái đánh đẹp 1 thằng lỳ lợm ở Hồ Kỳ Hòa... Sau này hỏi anh em ở đây mới biết cô gái là con của 2 Thầy cô Aikido khá hay và nổi tiếng tại Sài gòn.

:friends: :friends:

Junior Member
    Thanks
    0
    cái này ko phải chuyện của mình,Lê Anh Đức là phụ tá cho thầy Bùi Thế Cần ở sân ĐBP,5tha`ng choai choai ~ 18-19t , cũng chuyện mâu thuẫn ngoài đường,thấy thì kể lại cho mấy bạn nghe thôi,vì hơi buc xuc voi bạn caimatkhongchoiduoc

tkdkid
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi KenJo
    cái này ko phải chuyện của mình,Lê Anh Đức là phụ tá cho thầy Bùi Thế Cần ở sân ĐBP,5tha`ng choai choai ~ 18-19t , cũng chuyện mâu thuẫn ngoài đường,thấy thì kể lại cho mấy bạn nghe thôi,vì hơi buc xuc voi bạn caimatkhongchoiduoc
    Cười lên đi bạn ơi ! Như quyền thở không khí, quyền hưởng ánh mặt trời mỗi sớm mai, mỗi người có quyền phát biểu ý kiến của mình... Đừng bức xúc chi cho đời hết đẹp.

Chúc bạn 1 cuối tuần vui vẽ.

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Hên xui thôi. Hên thì chạy thoát, xui thì dính đạn. Đời khó thoát 2 chữ "hên-xui" :friends:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    ...vì hơi buc xuc voi bạn caimatkhongchoiduoc
    Diễn đàn này ai cũng có quyền phát bửu ý kiến cá nhân, khg nên bức xức nếu khg đồng ý kiến. Võ nào cũng vậy hểt, phương cách tập sẽ cho mình 1 ít khả năng để áp dụng ngoài đời. Ngoài thực tế khg phải chỉ có kỹ thuật khg, tâm lý cũng đóng 1 vai chò khá quan trọng đấy.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Senior Member
    Thanks
    0
    Trong thực chiến thì yếu tố tâm lý là quan trọng nhất. Có 1 câu này khá hay: đánh hay không bằng hay đánh.
    Càng học càng kém, không học không kém!!!

Trang 1 của 16 12311 ... CuốiCuối