Trang 5 của 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... CuốiCuối
Kết quả 41 đến 50 của 159

Chủ đề: Aikido không thực chiến

Administrator
    Thanks
    0
    Cái này chắc đúng ý "Aikido không thực chiến" cho anh caimatkhongchoiduoc :wacko: :flirt:
    http://www.youtube.com/watch?v=BEFyswBe4x0&mode=related&search=
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Member
    Thanks
    0
    :biggrin:

Thôi để anh em xả láng vậy. Mà ai cấm được chứ, trừ mod ra. Muốn nói gì cũng được (nhưng cá nhân tui nghĩ nếu vậy còn gì là topic, lập ra topic làm gì cho mệt)

Mấy clip của bác NgDalat hay wá!!!

tkdkid
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi caimatkhongchoiduoc
    :biggrin:

Thôi để anh em xả láng vậy. Mà ai cấm được chứ, trừ mod ra. Muốn nói gì cũng được (nhưng cá nhân tui nghĩ nếu vậy còn gì là topic, lập ra topic làm gì cho mệt)

Mấy clip của bác NgDalat hay wá!!!
    MOD thì MOD chứ bác, ADMIN hay MOD gì cũng phải tuân thủ quy định chung đã được đưa ra ở diễn đàn này. Nếu MOD mà viết sai, viết bậy thì cũng bị anh em chặt ra như tương chứ bác chớ lo xa.

Tui nhớ ở môn forum nọ, có một anh kia lập ra cái TOPIC về "Làm sao phát triển môn phái võ Việt ngày càng tốt đẹp?", nhưng vào vài cái bài viết REPLY thì nói về chuyện một cái quần xà lỏn màu tím của thằng cha nào đó trong hình.

Hay - cũng ở forum khác nói về việc "Các hệ phái võ nên tập luyện vũ khí ?" chỉ cần vài hàng là thiên hạ bắt đầu lạc rơ nói chuyện ăn chuối bổ mông thế nào trong cuốn Kamasutra của Ấn Độ...

Đấy mới là chuyện loạn về TOPIC, thật ra TOPIC lập ra cũng cần thiết phải giới hạn đừng để người viết và người ra đề đi quá xa, nhưng đừng vì sự cách biệt giửa chủ đề và cách trả lời quá xa vời với nhau mà buồn. Quan trọng hơn hết là nói về cái chủ đề chứ không phải nói về cá nhân cái người bỏ công sức ra đóng góp cho chủ đề.

Trên đời nầy không có cái gì tuyệt đối bạn ơi ! Sách Bách Khoa tự điển hay cuốn "tay nghe mắt thấy" như sách du lịch nổi nhất thế giới "Lonely Planet", sách đầu giường của tỷ người trên thế giới lâu lâu còn phải đính chính chuyện viết sai, lạc đề nói chi 1 cái TOPIC nhỏ nhoi của chúng ta.

Bạn cứ lập TOPIC đi ! ai không biết chứ tui ủng hộ hết mình, càng đông càng vui, biết ít nói ít, biết sai nói sai rồi chúng ta cùng nhau tìm hiểu.

Chết cha ! nói chuyện như cái post này của tui thật sự 100% là đi sai đường rầy của TOPIC đấy.

Senior Member
    Đang ở
    hanoi
    Thanks
    0
    Thưa các anh chị!
    Không dám lạm bàn về chuyện Aikido thực chiến hay không! Điều này còn phụ thuộc người tập là ai!
    Trong buổi tập huấn gần đây, shihan có cho phép chúng tôi đặt các câu hỏi, một trong những câu hỏi là thưa thầy những kỹ thuật trong Aikido như nắm cổ tay, cổ áo dường như trong thực tế rất hiếm nếu như ko muốn nói là ko có vậy tại sao chúng ta tập như vậy?
    Shihan trả lời như sau: Điều quan trọng là các bạn luôn giữ được khoảng cách với đối thủ và thực hiện kỹ thuật đúng thời điểm việc tập nắm như vậy giúp chúng ta tập luyện hàng ngày việc giữ được khoảng cách tốt nhất!
    Với câu trả lời như vậy thì tôi trộm nghĩ nếu thực hiện được 2 yếu tố như trên thì sẽ không phải bàn luận việc thực chiến hay không thực chiến!
    Thân ái!

vodantoc
    Guest
    Chào các bạn
    Thấy mấy bạn tranh luận về Topic này sôi nổi quá.Tôi muốn hỏi các bạn vài câu.Truyện đánh đấm thực sự ngoài đường phố có thể là không nhiều (chửi nhau mấy câu,túm cổ túm áo rồi bà con xúm vào căn ngăn giải tán không nên tính là street fighting).Đánh nhau thật sự thường là bị "đập trộm"(bị rình trả thù),hoặc chúng ta giải quyết các mâu thuẫn trong cuộc sống bằng con đường tự phát "ngoài pháp luật",tranh gái,chống cướp giật đồ,chống đâm thuê,chém mướn....Mọi người chúng ta thường cố tránh những trường hợp này.(nhất là các bạn đã chọn tập HKD).
    Vậy nên tôi chỉ hỏi các bạn Aikido là các bạn có ý thức và "thói quen" tập cùng hoặc "trao đổi" với các bạn tập võ phái khác ko? (ngoài bắc chúng tôi hay gọi nôm na là " thử tí " đấy).Nếu có hãy pót lên đây để mọi người cùng nhau tham khảo,phân tích cho rõ cái tiêu đề "Aikido" có "thực chiến hay ko"?
    Đừng nói là Aikido nguy hiểm,phải có thảm hoặc này nọ mới giao đấu được.Phàm đánh nhau bằng tay không thì bất cứ môn võ nào cũng nguy hiểm,cũng như có ưu,khuyết điểm gì đó.Nếu không từng va chạm,giao lưu với nhiều kiểu chiến đấu khác thì những môn sinh Aikido đó mãi mãi là ko "thực chiến" cho dù là có đẳng cấp gì đi.
    Bạn Caimatkhongchoiduoc hãy kể bạn đã từng trao đổi với anh em phái nào rồi,thấy được cái hay cái dở gì của họ cũng như của mình(nhớ là phải cụ thể nhé).
    Bản thân tôi chưa phải là Aikidoka nên không thể pot bài về Aikido vs các môn phái khác qua những trải nghiệm của mình.
    Thân ái

tkdkid
    Guest
    Mà xin hỏi anh em nhe !

Định nghĩa thực chiến ở đây là sao nhỡ ? Thế nào là thực chiến ?

Đấm đá kiểu xã hội đen có gì chơi nấy, chết đi sống lại là thực chiến ? Lên đài kiểu UFC đánh có luật, quy tắc là thực chiến ?

Đánh ghen nhào vô xe quần áo, nắm tóc giật vài cái, la làng, rượt chạy làm ầm cà xóm lên có phải là thực chiến hay không ?

Cái này mình hỏi nghiêm chỉnh nhe các anh em.

Thân mến.

Administrator
    Thanks
    1
    Aikido có lẻ không thực chiến vì các lý do như sau:
    1- Tổ sư Aikido không cho phép sự thi đấu giửa các môn sinh Aikido

2- Aikido là môn võ tự vệ, không có ý muốn để làm hại đối thủ, nên thời gian học lâu hơn gấp 3 lần các phương cách để làm hại đối thủ từ các môn võ khác. Muốn dùng Aikido để tự vệ, cần học trên 4,5 năm.

3- Phương cách huấn luyện của Aikido là để tự vệ, không có luyện tập các kỹ thuật tấn công. Lối giảng dạy trên đưa đến sự tự vệ không được hoàn hảo vì khi tập luyện, vì võ sinh không có dịp để tự vệ với sự tấn công thật sự. Tại một số võ đường, võ sư chỉ biết môn võ Aikido mà thôi, các võ sư trên sẻ chỉ dạy các chiêu thức xa lần với thực tế.
    Tất cả các võ sư Aikido giỏi thường có học nhiều môn võ, và không mấy ai bỏ Aikido để học môn khác vì Aikido có thể giúp võ sinh nhiều khả năng mà các môn khác không có.

Administrator
    Thanks
    1
    Tôi muốn nói thêm một điều, khi tập Aikido khoảng 4 đến 5 năm, sau khi thân pháp trở nên nhuần nhuyễn, lúc bây giờ học thêm kỹ thuật tấn công từ các môn võ khác, nghiên cứu sửa chửa cách ra đòn Aikido để hòa hợp (blending) với các tư thế tấn công khoảng 1 năm. Lúc đó võ sinh sẻ có khả năng thực chiến. Aikido là môn võ dựa trên sự di chuyển toàn thân để tạo khí lực, tương tự như Thái cực quyền, Hình Ý quyền, và Bát Quái chưởng. Nếu tập các môn võ cương một vài năm, đến lúc tập Aikido, thân thể khó lòng té lộn, di chuyển vì các môn võ cương trong thời gian 20 năm đầu, thân thể luôn luôn giử vững. Tôi lúc xưa có một thời gian khổ sở vì ham tập nhiều thứ võ cùng một lúc. Nhưng tại VN, trong những năm 60 và đầu năm 70, mình khó lòng tìm thầy để học theo chiều sâu, nên phải mở mang kiến thức bằng cách học theo chiều rộng.

vodantoc
    Guest
    Mà xin hỏi anh em nhe !

Định nghĩa thực chiến ở đây là sao nhỡ ? Thế nào là thực chiến ?

Đấm đá kiểu xã hội đen có gì chơi nấy, chết đi sống lại là thực chiến ? Lên đài kiểu UFC đánh có luật, quy tắc là thực chiến ?

Đánh ghen nhào vô xe quần áo, nắm tóc giật vài cái, la làng, rượt chạy làm ầm cà xóm lên có phải là thực chiến hay không ?

Cái này mình hỏi nghiêm chỉnh nhe các anh em.

@tkdkid: Xin thưa với bạn tất cả các cái trên đều là thực chiến chỉ khác ở các cấp độ khác nhau mà thôi.Tất cả những gì không theo qui ước,không "diễn",không Show ,có ăn có trả thực sự thì là "thực chiến".Khi các bạn tập đòn thế trên thảm tại võ đường của các bạn dưới sự hướng dẫn của HLV thì đó không phải là thực chiến.
    Về cơ bản các môn phái đều tập luyện có trình tự,có sự kiểm soát như nhau... tuy vậy các thầy có kinh nghiệm thường tạo cơ hội (khi thấy có thể được) cho học viên song đấu tự do (sẽ có một số qui ước nhằm đảm bảo an toàn).Bản chất là nhằm phát triển bản lĩnh thực sự của võ sinh trong thực tế giao tranh ác liệt không có qui ước.Ta không biết địch đánh như thế nào,địch cũng không biết ta ra sao.Cách tập này sẽ luyện cho chúng ta : tinh thần,kỹ năng xử lý các tình huống bất ngờ,nhận thức đúng đắn về mình và người (hiểu mình,hiểu người).

vodantoc
    Guest
    Thực chiến thì rất phong phú:ngoài đường,trong nhà,trên xe Bus ,ngoài công viên,tay không hay có vũ khí...Nó là "thực chiến" = "đánh thật " chứ không phải là đánh giả,không kết hợp,không phải lựa chọn Uke quen...
    Mỗi môn võ thường có game chơi riêng của mình.Thái cực có Thôi thủ,Hồng gia có bài đối(luyện),Vịnh Xuân có quay tay, aikido có hóa giải túm tay...Đừng lên quá sa đà vào cái game của mình .Nếu có nhận thức rằng người khác cũng có những cái mình nên học,nên tìm hiểu thì chắc chắn sẽ thấy thế giới võ học phong phú và mênh mông như thế nào.Hiểu biết của mình là rất nhỏ do vậy cần khiêm tốn hơn,cầu thị hơn và hiền lành hơn kẻo có ngày bị đập te tua:smile:
    Thân ái

Trang 5 của 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... CuốiCuối