Trang 2 của 16 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 159

Chủ đề: Aikido không thực chiến

tkdkid
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi gianghohiemac
    Trong thực chiến thì yếu tố tâm lý là quan trọng nhất. Có 1 câu này khá hay: đánh hay không bằng hay đánh.
    Nói rất ư là đúng !

Yếu tố tâm lý quan trọng nhất không chỉ trong thực chiến ngoài đời, mà con trong các cuộc thi đấu trong mọi môn phái. Ra trận mà gà của mình mang cái mặt hừng hựt lửa thì mới gọi là đá gà, chứ như gà ngáp ngáp vì mới nuốt nhằm giây thung thì nên cho vào nồi cháo luôn cho tiện.

Còn cái câu "Đánh hay không bằng hay đánh" chỉ đúng đối với tụi dân tay ngang hay đánh lộn, đánh riết rồi quen tay - Đôi lúc lâu ngày không đánh thấy ngứa tay chân. Chứ theo tui nghĩ trình độ của mấy Thầy Aikido Nhật, hay gần chúng ta hơn là của Thầy Đặng Thông Phong, Thầy Cần v.v.. các ông rất giỏi nhưng thấy có ra tay thực chiến bao giờ? Mấy ổng giỏi lắm chỉ tập đánh ở võ đường, với Uke... Không có đánh thiệt vậy chả lẽ mấy ông đánh dở hơn mấy thằng tay ngang nhưng chuyên đánh nhau hay sao ?

Theo kinh nghiệm tui, đánh hay chiến đấu vào trận thằng nào cũng run chân, ép tim như nhau, thiếu gì mấy tay 3,4 đẳng taekwondo, karate tùm lum đòn nhưng khi đánh lộn ngoài đường dùng mấy đòn theo thói quen và phản ứng tự nhiên chứ đâu có làm ăn được như khi biểu diễn. Cái quan trọng nhất trong trường hợp thực chiến chính là "chuẩn bị" về tâm lý.

Nếu ta đến 1 ngay đầu con hẻm, ta biết nơi đây thường có mấy thằng chích choát tụ 5, tụ 3 xin tiền, không có tiền nó đánh thì bảo đảm ta khi cần thiết thực chiến sẽ có nhiều cơ hội thắng hơn là ta chưa biết gì về cái đầu hẻm đó, vác mặt vô cho mất thằng đó khiện.

TuanDam
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi tkdkid

Chống 5 thằng cầm cây ? Chuyện có thể xảy ra... kể cả 1 thằng bệnh hoạn như tui có thể đấu với 5 thằng như anh bạn trên.

Tuy nhiên, 5, 10 thằng đó như thế nào cái đã ? Từ đâu đến ? nếu từ trường y khoa hè phố chuyên đi "chích dạo", thằng nào thằng nấy không hơn 30 ký lô, tay chân đầy dấu chích.. Đá vào shin chân 1 cái là quỵ..v.v Tụi này chỉ được cái liều chứ sức khỏe không có bao nhiêu, cần chi đánh nhiều.
    Mình thấy bạn là người vô cùng dũng cảm khi dám choảng nhau với thằng đầy dấu chích. Kể ra thì hơi quê, có lần mình đi xe máy trong 1 con hẻm ở nhỏ khu CMT8 gần công viên Lê Thị Riêng vào lúc khoảng 11 giờ đêm. Mình thấy có 3 đứa ngồi cầm kim tiêm, chúng nói với nhau sao thằng kia đi mua cái gì đó (có thể là thuốc) mãi chưa thấy về. Vì có việc nên mình phải đi qua lại chỗ chúng nó 3 - 4 lần. Lần thứ 3 mình qua mặt chúng, 1 đứa đứng lên chặn mình lại và xin 10 ngàn để ăn 3 tô hủ tiếu gõ. Tuy rất bực mình vì bị trấn lột nhưng mình "tươi cười" móc ngày 10 ngàn đưa liền. 3 thằng ôn con chắc chưa học quá lớp 10, người bé quăt queo, có khi mình chỉ cần nắm nó ném vào tường cũng đủ nhưng nó có vũ khí vô cùng lợi hại là cái ống tiêm. Chẳng biết có AIDS hay không cứ đâm vào người là lo mất mấy tháng nên mình móc tiền đưa cho nhanh.

Đến giờ mình vẫn thấy mình đúng khi đã hèn không đánh lại chúng.:biggrin: :biggrin: :biggrin: :biggrin:

Administrator
    Thanks
    0
    Tui có về VN 1 lần. Nhìn thấy cảnh thanh thiếu niên chính choác thì không dám về nữa. Đi những nơi công cộng có cảm giác rờn rợn không an toàn.

Báo chi VN thì cứ đưa tin là VN là nơi lý tưởng nhất để sống, trong khi nước ngoài nhất là Mỹ, con người luôn luôn phập phồng lo sợ khi ra đường. Tui thấy ngược lại hoàn toàn. Nhà tui ở Mỹ nhiều khi quên khóa cửa mà không bao giờ bi mất cắp. Ở các trường hoc con nít quên đồ đạc nhiều đến nỗi phải có nguyên môt phòng "Lost and Found" để tui nó kiếm lai đồ đạc.

Tui chỉ đưa ra sư kiện và cái nhìn khách quan thôi. Không hề quy trách nhiệm cho ai hay nói chuyên "chính trị" gì hết. Thật ra trách nhiệm đều ở mỗi con người chúng ta. Làm sao thì mỗi người phải quyết định lấy. Tuy nhiên điều quan trọng phải có kiến thức và cái nhìn chính xác. Không thì càng làm càng ... loạn.

Các-Mác hay Lê-Nin (tui không nhớ rõ) có câu nói rất hay mà tui vẫn nhớ hoài.

"Lòng nhiệt thành cộng với sự ngu dốt là phá hoại"
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

tkdkid
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi NgDaLat
    Báo chi VN thì cứ đưa tin là VN là nơi lý tưởng nhất để sống, trong khi nước ngoài nhất là Mỹ, con người luôn luôn phập phồng lo sợ khi ra đường. Tui thấy ngược lại hoàn toàn. Nhà tui ở Mỹ nhiều khi quên khóa cửa mà không bao giờ bi mất cắp. Ở các trường hoc con nít quên đồ đạc nhiều đến nỗi phải có nguyên môt phòng "Lost and Found" để tui nó kiếm lai đồ đạc.
    Ở VN thì ít hy vọng bị đặt bomb, khủng bố vì cả một mạng lưới dày đặt của chính quyền bủa khắp nơi, ra đường không sợ chiến tranh vì đất nước hòa bình. Chứ thằng nào nói Việt Nam an toàn và lý tưởng nhất... để sống, thằng đó đúng là điếc không sợ súng hay tai điếc và mắt nổi mây không thấy gì hết !

Cách đây vài năm sang Âu Châu (Đan Mạch), khi ghé thăm nhà 1 anh bạn cũng trong làng võ Việt, anh rủ tôi qua tiệm ăn cách đó khoảng 40 cây số để ăn cơm Tàu, đường đi khoảng 25 phút lái xe. Khi anh và tôi ra xe nhìn thấy anh không khóa cửa nhà, chỉ khép lại, tui ngạc nhiên hỏi anh: "Sao Anh không khóa cửa ?", anh cười và nói:

- " Ở đây ai mà khóa cửa, để cửa để ông bỏ thơ, đồ đạc cho mình chứ !"

Đúng như anh nói, trước nhà không có thùng thơ nào cả.

Đi ăn và ghé thăm vài gia đình bạn của anh xong, đến chiều mới về nhà, vào nhà thì thấy ngay mấy cái bill, giấy tờ nằm ngay trên bàn ăn cơm, ông bưu điện ghé vào đặt ngay bàn cho anh, có thêm mấy chai sửa, bánh mì mà người ta đem tới đặt ngay trong nhà... Dù ngay trong nhà anh laptop, điện thoại, hầm bà lằng nằm trên bàn làm việc gần đó.

Tôi cảm phục thật sự !

Thiên đàng hay thời bình yên của "Nghiêu Thuấn" (Rớt đồ ngoài đường không ai thèm nhặt) đâu có xa, có thật nơi trần gian mà. Mong may môn đất nước mình ngày càng tốt đẹp để về sống trên quê hương, đi từ Nam chí Bắc nối hết những vòng tay anh em cho thỏa lòng.

thoda
    Guest
    @ Ngdalat: có vẻ như lại sa đà về politic rồi, đọc na ná giống như BBC nhỉ, luôn luôn tìm ra cái xấu của Việt Nam để viết, mọi sự so sánh đều khập khiễng.. STOP đi.

@ 1 chống 5 : thầy Cần có phải là Bùi thế Cần , nhớ đợt biểu diễn aikido 3 miền tại Hà Nội, uke chém mạnh quá, ông vội nắm luôn cả vào lưỡi kiếm để quật kotegashi, không biết nếu kiếm thật có đi luôn cả 5 ngón tay không nhỉ, mình đồng da sắt như vậy thì phụ tá một mình tả xung hữu đột đánh 5 thằng bán vé số cũng không là lạ, nó mà ít tuổi nữa, chục thằng cũng chấp.

Senior Member
    Đang ở
    hanoi
    Thanks
    0
    hmy: Bác mod ơi!
    Thân ái!

tkdkid
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi thoda
    @ Ngdalat: có vẻ như lại sa đà về politic rồi, đọc na ná giống như BBC nhỉ, luôn luôn tìm ra cái xấu của Việt Nam để viết, mọi sự so sánh đều khập khiễng.. STOP đi.

@ 1 chống 5 : thầy Cần có phải là Bùi thế Cần , nhớ đợt biểu diễn aikido 3 miền tại Hà Nội, uke chém mạnh quá, ông vội nắm luôn cả vào lưỡi kiếm để quật kotegashi, không biết nếu kiếm thật có đi luôn cả 5 ngón tay không nhỉ, mình đồng da sắt như vậy thì phụ tá một mình tả xung hữu đột đánh 5 thằng bán vé số cũng không là lạ, nó mà ít tuổi nữa, chục thằng cũng chấp.
    Tại sao cái gì nói đụng đến mình, dân tộc mình, quê hương mình là nhảy tứng từng tưng lên vậy các bạn ! Cái gì cũng có mặt xấu và tốt mà. Nhiều cái nói "xấu"nhưng với tin thần xây dựng vậy tốt hơn là hàng ngàn thằng Tây ba lô du lịch đến quê hương mình.. cứ nói ba que kiểu "quê hương bạn đẹp lắm"..."Đất nước anh tốt lắm", "Việt Nam đất nước giàu nhất thế giới".. Vội vã chụp và in lên báo, chí, sách vở !

Tôi tin là anh NgDalat cũng như anh Aiki, Anh levan, tôi, Anh Forever.. những người Việt xa quê hương, chúng tôi như các bạn điều yêu quê hương vô ngần, không ai muốn hay dám khinh khi, chê bai đất nước mình đâu, nơi đó anh em có tổ tiên, ông bà, từng được sinh ra nơi đó mà. Nhưng chỉ muốn nói lên cách nhìn của một người xa quê mong quê hương ngày 1 tốt đẹp hơn thôi.

Forum là nơi mọi phát biểu nên được tôn trọng, miễn không làm sai với điều lệ đã được đặt ra nơi forum này.

Vui vẽ anh em ơi !

Senior Member
    Thanks
    0
    Đề nghị các bác quay trở lại chuyên môn không sa đà vào các vấn đề xh .
    @tkdkid: đang thảo luận vấn đề thực chiến , nên em đưa ra thực tế em biết là như vậy, sao bác lại đưa thầy Phong vào đây làm gì :blink: . Bác bảo hay đánh chỉ dành cho dân giang hồ thì đúng rồi, nếu các bác ra đường chập phải dân giang hồ thì hơi bị đáng ngại đấy, bọn đấy tâm lý chiến hơi tốt, do chiến nhiều nên phản xạ cực tốt. Đấy là theo quan điểm cuả em thôi, vì em thực tế gặp nhiều thằng như vậy nên em nói vậy. :friends: Chưa kể các bác gặp phải thằng lỳ đòn thì ôi thôi là khổ, phang nó tầm mươi 15 cái đòn gánh vào người mà không xi nhê, chứ đừng nói đến sử dụng kỹ thuật nhé :blink:
    Càng học càng kém, không học không kém!!!

tkdkid
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi gianghohiemac
    Đề nghị các bác quay trở lại chuyên môn không sa đà vào các vấn đề xh .
    @tkdkid: đang thảo luận vấn đề thực chiến , nên em đưa ra thực tế em biết là như vậy, sao bác lại đưa thầy Phong vào đây làm gì :blink: . Bác bảo hay đánh chỉ dành cho dân giang hồ thì đúng rồi, nếu các bác ra đường chập phải dân giang hồ thì hơi bị đáng ngại đấy, bọn đấy tâm lý chiến hơi tốt, do chiến nhiều nên phản xạ cực tốt. Đấy là theo quan điểm cuả em thôi, vì em thực tế gặp nhiều thằng như vậy nên em nói vậy. :friends:
    Đưa ra thí dụ mà bác ! Thầy Cần, Thầy Phong hay bất cứ Thầy nào cũng là con người mà bác. Chả lẽ ổng biết tui nhắc tên ổng ở đây, ổng đuổi tui ra Hiepkhidao.com này sao ?

Bác nói đúng nhưng mình nghĩ.. Trong trận chiến thằng nào tin mình có lý lẽ thường có tâm lý tốt trong chiến đấu hơn, thí dụ: 1 người đi ăn cướp, giật không chắc tâm lý chiến đấu bằng 1 người phải đánh để bảo vệ người yêu mình hay con cái mình. Thằng ăn cướp phải đánh vì lý do không có đường lựa chọn, chỉ cần nghe tiếng còi hụ của 113 hay của các anh dân phòng là nó rung tay rồi đánh đấm gì nữa !

Tụi giang hồ chỉ quen đánh lộn chứ tâm lý chưa chắc vững.

Senior Member
    Đang ở
    hanoi
    Thanks
    0
    Xin lỗi các anh chị trên diễn đàn! Xin lỗi anh tkdkid!
    Đúng là diễn đàn để mọi người có thể nói ý nghĩ của mình nhưng thiết nghĩ hãy nói đúng chủ đề cần bàn. Không nên chê bai cụ thể một ai mà không nói trực tiếp với người đó người Việt nói như vậy là "nói xấu sau lưng" thiết nghĩ đó cũng là cách ứng xử tốt đẹp mà từ trước tới nay các anh chị em tại diễn đàn đang cố gắng gìn giữ để diễn đàn ngày một tốt hơn và nhiều người trong và ngoài Hiệp khí đạo cùng nhau gắn kết hơn.
    Đôi lời vậy thôi.
    Thân ái!

Trang 2 của 16 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... CuốiCuối