Trang 15 của 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 513141516 CuốiCuối
Kết quả 141 đến 150 của 159

Chủ đề: Aikido không thực chiến

TuanDam
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi vodantoc
    Có mấy kinh nghiệm muốn nói với em: bản chất của đánh nhau là giải quyết tốt các mâu thuẩn ví dụ như lỏng quá thì èo uột không có lực,cứng qua thì mạnh nhưng không linh động,dễ gãy...Trầm tấn thì ổn,vững nhưng lại không linh hoạt bằng nhún nhảy chẳng hạn.Do vậy khi luyện VX và Tán thủ em luôn lưu ý song luyện : lỏng và chặt,thật và hư,lên và xuống,trầm và bổng,dính và dời,niêm và tẩu,đóng khối và rã khối...
    Luyện như vậy thì em sẽ tiến bộ rất nhiều.
    Nếu có thắc mắc gì cứ trao đổi với anh.
    (à mà em tập VX nào?)
    Em cứ tưởng khi đấu là phải tuỳ từng lúc mà cứng mềm chứ!!!! Lúc ra đòn tấn công, dĩ nhiên là mình phải cương vì có thế mới tập trung được sức mạnh. Lúc di chuyển tránh né hiển nhiên là phải linh động mềm dẻo có vậy mới nhanh và tiết kiệm sức. Tất nhiên có những bài tập tương ứng để luyện cương, có những bài đòi hỏi mềm dẻo uyển chuyển.

Kiến thức của em chỉ ở Không Thủ Đạo thôi, em không rành các môn khác.

To anh TKDKID: vậy anh ở Châu Âu hay sao mà ở VN là 7 giờ mà chỗ anh là 11 giời trưa.

vodantoc
    Guest
    @ TuanDam:có thể em hiểu lầm ý anh hoặc có thể anh diễn đạt chưa được rõ ràng.Ý của anh ở đây là khi luyện võ nên có ý thức luyện lỏng chặt đan xen,hư thực liên tục thay đổi,có tĩnh có động,có cương có nhu,có nhanh có chậm...
    Cái này gọi là phát triển trong mâu thuẫn hay còn gọi là âm dương phối triển.Có vẻ hơi trừu tượng nhưng nếu trong thực tế khi em trao đổi với một VX nhân hoặc TCQ thì em lập tức cảm nhận được ngay.Đang cứng thành mềm,đang chậm thành nhanh,đang thủ thành công,đang túm thành buông tay đánh ngay không khiên cưỡng,không cố thực hiện động tác bằng được mà tùy theo tình huống mà biến báo,như mây trôi nước chảy tùy duyên mà hoá.Đánh đấm hay phòng thủ khó xác minh,đan xen,lẫn lộn vào nhau làm địch thủ không biết đâu mà lần.
    Có người nói :Hiểu được thực hư là hiểu được Võ.

Administrator
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi tkdkid
    Tính tui ghét ......
    Anyway. Từ nay tui sẽ tránh tối đa vấn đề "ý kiến", anh đừng lo.
    Anh đọc kinh Lăng Nghiêm rồi mà vẫn còn ghét này ghét kia thì cũng lạ.
    Ra chợ .... đời, tậu con mèo, hay con chuột về ấp ủ rồi anh sẽ không màng người ta "ý kiến" này nọ liền :wacko: :wacko:

Anh tâp võ nhiều quá, võ vẽ thuôc hỏa mà thiếu thủy (mèo chuột) nên vậy. khà khà

@Anh vodantoc

Hay là mình chuyển những chuyện bàn về cách tập VX vô một topic khác cho dễ truy câp sau này anh nhé.
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Junior Member
    Thanks
    0
    Chào các anh!
    Theo dõi một số bài của anh vodantoc, em thấy hình như anh nắm rất vững và tâm đắc về VX. Em cũng có đề nghị anh lập riêng một Topic về VX để mọi người cùng tiện tham khảo.

TuanDam
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi NgDaLat
    Anh đọc kinh Lăng Nghiêm rồi mà vẫn còn ghét này ghét kia thì cũng lạ.
    Cứ đọc kinh Lăng Nghiêm là hết yêu gét hả anh? Nếu thế thật thì hay quá, để bữa nào em kiếm đọc thử. Anh làm ơn cho hỏi kinh Lăng Nghiêm có phải là kinh Hoa Nghiêm không? Nếu em hỏi sai anh đừng cười nhé, khoản kinh kệ em mù tịt.

Administrator
    Thanks
    0
    Đó là hai kinh khác nhau.
    Em vô đây đoc thử
    http://www.thuvienhoasen.org/index-kinhdien.htm

Anh cũng không rành lắm đâu. Em muốn nghiên cứu về tâm, ý thì đọc

Kinh Bát nhã bala mât
    Kinh Pháp bảo đàn
    và môt số ngữ lục trước

Nếu đọc thẳng kinh Lăng nghiem, Pháp Hoa, Hoa Nghiêm thì dễ bị tẩu hỏa lằm.
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

TuanDam
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi NgDaLat
    Đó là hai kinh khác nhau.
    Em vô đây đoc thử
    http://www.thuvienhoasen.org/index-kinhdien.htm

Anh cũng không rành lắm đâu. Em muốn nghiên cứu về tâm, ý thì đọc

Kinh Bát nhã bala mât
    Kinh Pháp bảo đàn
    và môt số ngữ lục trước

Nếu đọc thẳng kinh Lăng nghiem, Pháp Hoa, Hoa Nghiêm thì dễ bị tẩu hỏa lằm.
    Cảm ơn anh nhiều.

Senior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi vodantoc
    Chào các bạn
    Chủ nhật ngày 11/11/2007 vào hồi 15h30 tại Công viên Bách Thảo(Hà Nội) sẽ có buổi offline của anh em yêu võ với nội dung: Phép quay tay,thôi thủ của VX và TCQ.Các anh em VX và TCQ sẽ trao đổi,so sánh cách luyện thủ pháp của mỗi bên có hay,dở gì trên tinh thân học hỏi. Nếu anh em Aikidoka nào muốn thử tìm hiểu một phương pháp luyện tập mới thì có thể đến tham gia.Thành phần không hạn chế.Theo kinh nghiệm của tôi qua nhiều lần "giao lưu" các bạn đến tham gia nên hòa nhã,thân tình với các anh em khác phái,tránh tranh luận căng thẳng không cần thiết.Mạnh dạn,thoải mái đưa ra kiến giải,quan điểm của mình để cùng thảo luận, phân tích nhưng không nên quá "bảo thủ","độc tôn",cứng nhắc.Anh em offline phần lớn đều là người có tâm huyết với VT nhưng cũng có những người dễ manh động.
    Tôi sẽ có mặt hôm ấy và sẵn sàng là người "gác đền" cho Aikido nếu thấy cần thiết.
    Thân ái.
    Vừa đi off với anh em vt hà nội về, lần này khá đông anh em tham gia, trên 20 người ( tháng trước chỉ có tầm 6.7 anh em), với nhiều thành phần môn phái: Vịnh Xuân, Thái Cực, Tán thủ, Hồng Gia, Nhất Nam, Teakwondo, Vũ gia thân pháp, Thiếu lâm, Tự do, và Aikido. Buổi giao lưu học hỏi diễn ra từ 3h30 đến 7h mới dứt, anh em ra về vẫn trong niềm tiếc nuối, đúng là niềm đam mê nên thảo luận trao đổi về VT thì cả ngày không hết:friends: .Qua cảm nhận chủ quan thấy thân pháp bên Vũ gia có khá nhiều nét tương đồng với Aikido.
    @vodantoc: hôm nay em không thấy có anh, chắc anh bận nên không offline được hả anh?
    Càng học càng kém, không học không kém!!!

Member
    Thanks
    0
    Vũ gia là môn j vây?
    Giới thiệu sơ cho đệ biết đc ko?
    :smile:

"...Xưa nay nhân giả là vô địch.
    Lọ phải khư khư thích chiến tranh."

Senior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi claude.huynh
    Vũ gia là môn j vây?
    Giới thiệu sơ cho đệ biết đc ko?
    :smile:
    Vũ gia là do cụ Vũ Bá Quý ( Hải Dương) sáng lập, cụ là học trò của cụ Tế Công. VÀo những năm 80 thì học trò của cụ Quý khá nổi tiếng ở miền BẮc với việc hạ đối thủ trong 3 quả đấm, nên được gọi là môn phái 3 quả đấm. Nhưng thực sự thì không phải là 3 quả đấm, mà nó là 3 lối đánh.
    Cái tên Vũ Gia Thân Pháp gồm hai phần. Phần thứ nhất thể hiện sự gắn bó của phái võ với gia đình họ Vũ, phần thứ hai có thể dịch ra là sự di chuyển thân mình trong chiến đấu.
    Càng học càng kém, không học không kém!!!

Trang 15 của 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 513141516 CuốiCuối