Trang 14 của 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 41213141516 CuốiCuối
Kết quả 131 đến 140 của 159

Chủ đề: Aikido không thực chiến

tkdkid
    Guest

Xin lỗi các bạn nhe, nhiều lúc hăng quá tui sa đài, chứ không có ý gì khác xúc phạm đến ai.

Tôi thì bản tính nói thẳng cái gì nghĩ là nói, là viết. Nhưng tại tui ghét nhất mấy cái thằng nịnh bợ, thấy ai khen thì dù không biết nói hay ý kiến gì cứ hay quá, hay quá... Nên nói cho đở bực trong lòng.

Tôi sẽ cố gắng hết sức.

Chúc forum và các bạn vui vẽ.

Senior Member
    Thanks
    0
    Mong ACE bình tĩnh không đả phá nhau, hãy đi đúng tiêu chí là thảo luận. Tất nhiên khi 1 người đưa ra 1 vấn đề thì có người đồng tình có người không, nên mới phải tranh luận với nhau. Nhưng nên tranh luận theo chiều hướng xây dựng cùng giúp đỡ lẫn nhau chứ không nên sa đà vào chuyện bắt bẻ, xúc phạm nhau làm gì.
    Sáng sớm cũng xin phép mời ACE ly bia hạ hoả rồi còn làm việc :friends: :friends: :friends:
    Càng học càng kém, không học không kém!!!

vodantoc
    Guest
    Chào các bạn
    Tôi không giận tkdkid vì cách ăn nói xách mé và chấp nhặt như vậy.Xúc phạm người khác trên mạng ảo là chuyện quá dễ.Tôi chỉ lưu ý bạn là nếu bạn hành xử như vậy ở ngoài đời thực với bất cứ ai thì hậu quả nhiều khi không lường hết được.
    Chuyện này là chuyện nhỏ đối với tôi.Trong cuộc sống tôi cũng như các bạn phải sống với nhiều tư cách: Ở cơ quan thì là cán bộ,ra ngoài kinh doanh thì là con buôn,về nhà thì là Chồng là Cha của 03 đứa trẻ (nên phải rất nghiêm túc,chỉn chu) còn khi lên mạng trao đổi với anh chị em trong diễn đàn tôi thực sự viết thoải mái và không chú ý câu chữ,cách hành văn như thế nào.Chỉ có mục đích là đưa được nhiều thông tin có ích và đa chiều cho diễn đàn.Như vậy là tôi có niềm vui rồi.
    Chúng ta nên chấm dứt việc ăn nói thiếu thận trọng ở đây để tôn trọng tất cả các bạn trên diễn đàn.
    Tôi xin trình bày một số cách tập "thủ pháp" của VX có liên quan tới công phu cầm nã:

vodantoc
    Guest
    Để cầm nã tốt thì có nhiều yếu tố nhưng đầu tiên là phải có tiếp xúc giữa hai bên.VD ta chủ động ra tay chụp,túm đối phương,hoặc để đối phương nắm giữ ta bất ngờ dùng kỹ thuật khống chế lại.Cũng có khi ta đón đỡ đòn rồi thuận thế cầm nã luôn tay công của địch,hoặc ta giả vờ tấn công khi hai bên chạm đòn ta liền chuyển sang cầm nã...Vịnh xuân có 8 cách đánh đỡ cơ bản,tôi xin nêu mấy cách tập đầu tiên:
    - Đứng tự nhiên tấn ,hai chân rộng bằng vai (không cần kiềm dương)hai tay đặt ngang đan điền,lòng bàn tay hướng xuống đất ,các ngón tay đối nhau,hai vai thả lỏng,cùi chỏ rơi xuống (để tránh bệnh khuỳnh tay).Đứng như vậy 15' cho tâm tĩnh lại,cơ thể lắng xuống.Giữ nguyên hình tay như thế từ từ đưa sang trái lên trên thành một hình tròn khua qua mặt rồi vòng xuống vị trí ban đầu.Lặp lại chu kỳ đó càng nhiều càng tốt.Trong quá trình khua tay lòng hai bàn tay hướng ra ngoài.Tránh dùng sức vai,dụng ý ở đan điền điều khiển tay.nếu dùng sức vai hai tay sẽ có xu hướng mạnh mẽ hơn nhưng cơ thể lại dễ mất gốc hơn dễ bị địch thủ lợi dụng cuốn đi khi hai tay giao nhau.
    -Đứng tự nhiên tấn,hai tay thủ trước ngực.Một tay đưa ra trước,mộttay ở sát ngực (hộ thủ).Tay trước thả lỏng khua tròn xoa tay vào không khí.Hình thức giống như dùng tay vẽ trong không gian có thể vẽ vòng tròn,số 8,số 3 tùy thích,biên độ,tốc độ vẽ có thể dần dần thay đổi.Đổi tay hộ thủ vẽ tiếp.
    -Đứng tự nhiên tấn,hai tay buông tự nhiên từ từ đưa tay phải lên vẽ vòng tròn khi tay phải đến ngang mặt thì bắt đầu đưa tay trái như vậy hai tay sẽ luân hồi vẽ hai vòng tròn đan xen vào nhau.Khi tập quen có thể kết hợp với di chuyển,lật thân phải trái.Thế này hơi giống thế "vân thủ" của Thái cực quyền.

tkdkid
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi vodantoc
    Chào các bạn
    Tôi không giận tkdkid vì cách ăn nói xách mé và chấp nhặt như vậy.Xúc phạm người khác trên mạng ảo là chuyện quá dễ.Tôi chỉ lưu ý bạn là nếu bạn hành xử như vậy ở ngoài đời thực với bất cứ ai thì hậu quả nhiều khi không lường hết được.
    Chuyện này là chuyện nhỏ đối với tôi.Trong cuộc sống tôi cũng như các bạn phải sống với nhiều tư cách: Ở cơ quan thì là cán bộ,ra ngoài kinh doanh thì là con buôn,về nhà thì là Chồng là Cha của 03 đứa trẻ (nên phải rất nghiêm túc,chỉn chu) còn khi lên mạng trao đổi với anh chị em trong diễn đàn tôi thực sự viết thoải mái và không chú ý câu chữ,cách hành văn như thế nào.Chỉ có mục đích là đưa được nhiều thông tin có ích và đa chiều cho diễn đàn.Như vậy là tôi có niềm vui rồi.
    Chúng ta nên chấm dứt việc ăn nói thiếu thận trọng ở đây để tôn trọng tất cả các bạn trên diễn đàn.
    Tôi xin trình bày một số cách tập "thủ pháp" của VX có liên quan tới công phu cầm nã:
    Tui đã viết 1 cái post dài vào đây nhưng rồi lại xóa đi.

Tui cũng tính im lặng, hay giải bày nhưng nhưng thấy không cần thiết nữa.

Xin cám ơn tất cả các bạn một cuộc chơi qua, rất vui.

Xin các anh Mod xóa dùm cái post này và những cái post trên của tôi.

TuanDam
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi tkdkid

Bình tĩnh anh Tkdkid, anh tính bỏ đi luôn hay sao!!!!!!! Diễn đàn cũng không nhiều người viết bài, anh mà bỏ đi thì tổn thất lớn quá.

Ở lại viết thêm bài anh nhé, tránh né tranh luận thì cung cấp thông tin mình biết thôi cũng rất tốt mà. Bây giờ ở VN là 7 giờ sáng, em không biết chỗ anh là mấy giơ nhưng nếu là bắt đầu ngày mới thì chúc anh có ngày làm việc sảng khoái.

Administrator
    Thanks
    0
    Anh TKDKID

Tui nghỉ anh vodantoc có phần đúng hơn anh đó. Nhiều khi tui thấy anh hay lắm nhưng nhiều khi tui cũng thấy anh là lạ sao sao đó mà tui không hiểu nổi.

Vui lên anh. "Con nhà võ" chấp chi ba cái chuyện lẻ tẻ. Dzô nào :friends: :friends:

Anh nhớ bài thơ của ... Tú Mỡ thì phải

"Lẵng lặng mà nghe nó chúc nhau.
    Chúc nhau trăm tuổi bạc đầu râu.
    .......
    "

Người ta đánh nhau anh không lo, lo chi người ta khen nhau.
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

tkdkid
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi NgDaLat
    Anh TKDKID

Tui nghỉ anh vodantoc có phần đúng hơn anh đó. Nhiều khi tui thấy anh hay lắm nhưng nhiều khi tui cũng thấy anh là lạ sao sao đó mà tui không hiểu nổi.

Vui lên anh. "Con nhà võ" chấp chi ba cái chuyện lẻ tẻ. Dzô nào :friends: :friends:

Anh nhớ bài thơ của ... Tú Mỡ thì phải

"Lẵng lặng mà nghe nó chúc nhau.
    Chúc nhau trăm tuổi bạc đầu râu.
    .......
    "Người ta đánh nhau anh không lo, lo chi người ta khen nhau.
    Anh NgDalat nói rất đúng.

Tính tui ghét những người chỉ khen và khen, cái bài đó tui viết chỉ nói là "người ta" khoái khen, thấy hay là khen chứ có nói gì đâu anh. Tui cũng không có mộ phạm hay bới móc nói cá nhân nào hết. Nếu trách tui, chưởi tui thì hãy cố gắng đọc cho hết những gì tui viết, nếu không hiểu thì hỏi.

Anyway. Từ nay tui sẽ tránh tối đa vấn đề "ý kiến", anh đừng lo.

Mọi thứ coi như không có gì xảy ra hết. Anh em vẫn là anh em.

Thân.

tkdkid
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi TuanDam
    Trích dẫn Gửi bởi tkdkid

Bình tĩnh anh Tkdkid, anh tính bỏ đi luôn hay sao!!!!!!! Diễn đàn cũng không nhiều người viết bài, anh mà bỏ đi thì tổn thất lớn quá.

Ở lại viết thêm bài anh nhé, tránh né tranh luận thì cung cấp thông tin mình biết thôi cũng rất tốt mà. Bây giờ ở VN là 7 giờ sáng, em không biết chỗ anh là mấy giơ nhưng nếu là bắt đầu ngày mới thì chúc anh có ngày làm việc sảng khoái.
    Cám ơn Anh TD.

Tui cũng học hỏi được rất nhiều từ anh.

7 giờ Việt Nam thì bên tui đã 11 giờ trưa làm và đang ăn lunch đó anh.

Thân mến.

vodantoc
    Guest
    @Kiakido: anh da nhận duoc PM của em rồi.Xin lỗi vì anh thuộc lớp già rồi nên không quen sử dụng internet để chát,anh sẽ tìm hiểu để có thể liên lạc với em sau.
    Em nói có tập VX và Tán thủ.Thế thì hơi giống xu hướng của anh em Hà Nội.Dân tuyển Tán Thủ khi có tuổi rồi không thi đấu nữa,chuyển sang làm HLV thì hay nghiên cứu VX như là sự tiếp nối của sự nghiệp "chơi võ". HLV trưởng đổi tuyển Tán Thủ Việt nam là cậu Tuấn (híp)là đại đệ tử của thầy Nhâm (VX cụ Trần Thúc Tiển).
    VX đánh hiểm,dùng xảo nhiều còn Tán thủ thì mạnh mẽ,giản dị,rõ ràng và đối kháng trực tiếp nhiều.Dung hòa hai cái đó là khó tuy nhiên nếu làm được thì em "khá lắm".Có mấy kinh nghiệm muốn nói với em: bản chất của đánh nhau là giải quyết tốt các mâu thuẩn ví dụ như lỏng quá thì èo uột không có lực,cứng qua thì mạnh nhưng không linh động,dễ gãy...Trầm tấn thì ổn,vững nhưng lại không linh hoạt bằng nhún nhảy chẳng hạn.Do vậy khi luyện VX và Tán thủ em luôn lưu ý song luyện : lỏng và chặt,thật và hư,lên và xuống,trầm và bổng,dính và dời,niêm và tẩu,đóng khối và rã khối...
    Luyện như vậy thì em sẽ tiến bộ rất nhiều.
    Nếu có thắc mắc gì cứ trao đổi với anh.
    (à mà em tập VX nào?)

Trang 14 của 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 41213141516 CuốiCuối