Trang 13 của 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 31112131415 ... CuốiCuối
Kết quả 121 đến 130 của 159

Chủ đề: Aikido không thực chiến

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Môn võ nào cũng có cái hay cái hạn chế. Ăn thua mình tập có thấu đáo hay không? Mục đích mình tập môn võ đó để làm gì? Võ nào lại không thực chiến, nếu môn võ ấy dở thì tự nhiên sẽ bị đào thải.
    Xem qua ý kiến của mấy anh, mình bổ sung thêm 01 chút kiến thức về võ vẽ. Bên VX có kiểm soát đường trung tuyến, bên Aikido lại có đường chính tâm (TCT). Bên VX khi đấm cũng dùng thêm phản lực của mặt đất, bên Aikido cũng vậy. Nhưng mỗi môn có những đặc thù riêng của từng môn. Có những phương pháp luyện sẽ mang lại hiệu quả nhanh chóng hơn trong khi sử dụng nhưng lại không đúng nguyên lý của đòn trong từng môn võ. Do vậy cần nghiên cứu kỹ môn võ mình đang tập , sau khi hiểu thấu đáo hãy áp dụng thêm các bài tập từ các môn võ khác màbạn thấy tương đồng để nâng cao khả năng của mình.

Một điều nữa anh em nên lưu ý để định hướng trong khi tập aikido là (như anh Fourever nói) " Aikido không phải là môn cầm nã".

Thân chào.

TuanDam
    Guest
    Hay để diễn đàn vui vẻ trở lại, chúng ta bàn về cách thức tấn công đặc trưng của các môn võ đi. Cái này theo em bổ ích lắm vì lỡ có mênh hệ nào còn nhận diện được đối thủ. Nói là vậy thôi, từ bé đến lớn em chưa đánh nhau tay bo bao giờ, bị đánh hội đồng (may mà chạy kịp) và đi đánh lộn hội đồng (sinh viên cùng ký túc xá phang nhau với bọn ngoài đường) thì có.

Em mở màn trước:

Không thủ đạo: các bác cứ thấy thằng nào đứng thủ bán nguyệt tấn, có thể nhảy nhảy 1 chút hoặc không nhảy nhưng bất ngờ nhào vào đấm hoăc đá (80->90% là đấm vào vùng mặt). Sau khi đánh khoảng 1->3 đòn nó liền nhảy tách ra khỏi đối thủ để chuẩn bị cho đợt tấn công khác => có thể nó là Không thủ đạo đấy.

Thái cực đạo: thằng nào đứng thủ giống như trung bình tấn nhưng ngắn hơn nhiều, tuy là đứng 2 chân song song nhưng lại xoay hông về phía đối thủ. 2 tay đong đưa, chân nhún nhún, toàn đấm vào bụng, đá chẻ, đá quay...ầy dà nó là Thái cực đạo.

Silat: Cái thằng nào khi thủ đấu mà cứ đưa cái mặt ra ...hì hì ...nó là Silat. Vì Silat không được đánh vào mặt nên thường họ không chú ý đến phần này lắm, cái này thể hiện rất rõ trong thi đấu. Bọn này chuyên đá và đấm bụng. Đòn hốt chân quét giò của mấy thằng này theo em tuyệt vời. Em nhận thấy Silat có vẻ khắc tinh với Thái cực đạo. Bọn này đấu đá cũng trâu bò lắm.

Vovinam: thú thực với các bác và xin lỗi các bác luyện Vovinam, em thấy môn này thi đấu không có đặc trưng riêng, nửa giống cổ truyền, nửa giống Thái cực đạo, nửa giống boxing... Em không nhận diện được. Các đòn biểu diễn của Vovinam thì đẹp tuyệt vời nhưng áp dụng vào thi đấu thì ... khó quá.

Cổ truyền: thi đấu rất trâu bò, 2 tay che lên đầu, chân trước nhắp nhắp, đặc trưng với các đòn rờ ve. Em chỉ mới nhận diện được vậy thôi.

Hi hi... em biết có vậy thôi, bác nào biết hơn bổ sung cho em 1 cái.

tkdkid
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi vodantoc
    Ở đây tôi dùng một phạm trù đối lập : Một cái chuyên về sử dụng chân để đá,một cái hoàn toàn không> để nổi bật lên một điểm là nếu so sánh sở trường với sở đoản của các môn khác nhau để khen chê thì hoàn toàn không chính xác,không đáng để mình bận tâm.Đây là cách so sánh có tính trào lộng,cường điệu (không có tính chi tiết,chuyên môn).Nếu bạn nghĩ đây phải là "đúng" hay "sai" tuyệt đối thì bạn đúng là Kid thật rồi.
    - Danh dự và trái tim thì nên dành cho Tổ quốc và những con người cụ thể bằng xương,bằng thịt.Võ phái chẳng qua là một khái niệm thôi.Trên đời tôi chỉ kính trọng và yêu mến những con người nhân hậu thôi.Thầy tôi là người mắng,chê tôi nhiều nhất trong đời.Mỗi lần học thêm được một cái gì mới tôi thường đến báo cáo và tranh thủ test với thầy.Ông đều mắng và nói cái tham sân si của con người chính là trở ngại lớn nhất trong luyện võ.Càng nghĩ Càng thấy kính trọng và yêu mến Ông hơn.
    - Mỗi người có một cái "tôi" của mình.Nếu cái "tôi" ấy lớn quá thì không dung nạp thêm được những cái khác là điều hiển nhiên.
    -Thêm một cái này : Ở tuổi của tôi bây giờ (Theo xã hội VN) thì người ta khen,chê nhau là có mấy miếng đất rồi,mua xe ô tô xịn chưa,con đi du học ở đâu,có mấy bồ nhí chân dài...Chuyện võ thuật là chuyện riêng của tôi thôi.Tôi không dám nói ra trứoc mặt vợ và bạn bè đâu.chẳng ai quan tâm đâu.
    Thân ái.
    Dây dưa với chuyện thị phi này hoài, cứ nói qua nói lại hoài cũng có bao nhiêu đó, mất tình anh em với nhau.

Thôi tui mời bác 1 Ly để bác mát lòng nhe.

Tui sẽ cố gắng tránh góp ý gì với bác, để bác khỏi phiền hà.:friends: :friends:

tkdkid
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi TuanDam

Thái cực đạo: thằng nào đứng thủ giống như trung bình tấn nhưng ngắn hơn nhiều, tuy là đứng 2 chân song song nhưng lại xoay hông về phía đối thủ. 2 tay đong đưa, chân nhún nhún, toàn đấm vào bụng, đá chẻ, đá quay...ầy dà nó là Thái cực đạo.

Vovinam: thú thực với các bác và xin lỗi các bác luyện Vovinam, em thấy môn này thi đấu không có đặc trưng riêng, nửa giống cổ truyền, nửa giống Thái cực đạo, nửa giống boxing... Em không nhận diện được. Các đòn biểu diễn của Vovinam thì đẹp tuyệt vời nhưng áp dụng vào thi đấu thì ... khó quá.
    Thái Cực Đạo bác nói chắc theo trường phái xưa (ITF) chứ bây giờ tụi TKD của phái hiện đại nó đứng cái tấn gọi là walking Stance - tấn đi bộ, bác cứ việc bước từng bước, lùn gối xuống xuống 1 phân, dùng chân sau làm trụ nhún nhún như Lý tiểu Long... Đó chính là mấy tay WTF bây giờ.

Còn về Vovinam - Thiệt tình tui cũng không thấy cái đặc điểm độc đáo riêng biệt của môn này, chỉ biết nếu bác muốn cái gì cũng biết chút chút, cái gì cũng có thể lấy le với đào được thì cứ tham gia Vovinam...

Còn một môn nhìn là biết liền vì đặc tính của nó, và có rất nhiều nguyên lý giống Aikido đấy là môn Vịnh Xuân hay Vĩnh Xuân, tấn độc đáo, tấn công đòn tay nhanh mạnh, chân đá thấp, đặc biệt:

Thân mến.

Administrator
    Thanks
    0
    Nếu bàn về Aikido thực chiến. Có hai câu hỏi lớn đang hiện ra trong đầu tui. Xin các bạn góp ý.
    Một điều nữa anh em nên lưu ý để định hướng trong khi tập aikido là (như anh Fourever nói) " Aikido không phải là môn cầm nã".
    1/ Vậy cầm nã là gì. Tai sao aikido không phải là môn cầm nã?
    2/ Đấu với mấy tay "TKD the Kid" mà nó cứ Yap vô đầu gối mình. Mấy tay VX đá triệt chân cũng khủng kiếp lắm thì Aikidoka phải làm sao. Cách tập aikido nào căn bản nào để đối phó nó. Nếu không có thì phải tâp thêm bài tập phụ nào (còn goi là bài "hỗ trợ" nào theo kiểu nói "đỉnh cao")
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Moderator
    Thanks
    0
    anh em góp ý xom tụ quá, riêng phần kiaikido thì có ý kiến rất đồng tình với anh vodantoc, thật ra mà nói aikido để thực chiến được thì cần nhất là phải cảm nhận lực và có thể connect (kết nối) với bất cứ uke nào , nhưng theo mình biết xin lỗi nói hơi thẳng tí, để đạt trình độ kết nối bất cứ uke nào aikido việt nam mình chắc đếm trên đầu ngón tay . Kết nối hoàn toàn có nghĩa là uke theo ý mình thành 1 khối chứ ko phải theo lực nương lực,cũng không giống niêm tay của vịnh xuân ,đó chính là cái làm aikido khác các môn khác,nhưng đạt được thì rất khó,vì vậy các bạn nên mở ra 1 tí, học hỏi nhiều thứ khác nếu muốn thực chiến không thì những gì bàn luận chỉ là bàn luận mà thôi . Thường thì tất cả các võ sinh của tất cả các môn đều đứng dưới cái bóng của môn mình tập , những người nổi tiếng (như tổ sư, tohei, seagal) mà cứ tưởng mình cũng được vậy(1 người đàn anh nói), đúng là mình phải phấn đấu để mình đạt như họ, nhưng các bạn nghĩ xem, hầu hết các thầy nổi tiếng đều là cao thủ môn khác : tổ sư thì tập quá trời rồi , tohei thì có Judo, Seagal cũng tập nhiều, gần đây là Tập Thái Cực Quyền. Nói vậy không có nghĩa bài bác aikido, nhưng nếu các bạn muốn chuẩn bị cho mình 1 cái gì đó tốt hơn,an tâm hơn thì nên cố gắng học hỏi.Còn về cầm nã, nếu nói đòn thế aikido là cầm nã thì nếu nhìn qua chắc là đúng nếu xét kỹ thì chưa đúng hoàn toàn, tất cả các môn võ khác đều có các đòn thế giống aikido ngay cả Teakwondo cũng có (các bạn chỉ thấy Teakwondo dùng chân nhưng thật ra cũng có các đòn y chang aikido ngay cả irimi cũng có) nhưng có cái khác là tổ sư đã phát triển nghệ thuật đó lên đến đỉnh cao thông qua các thế đó nếu có sự hợp khối hoặc kết nối giữa 2 người thì nó hoàn toàn khác với các đánh của môn võ khác . Vài lời góp ý ,anh em cho ý kiến nha.
    Sẽ ko có Aikido nếu Aikido chỉ là những đòn thế đơn giản

Senior Member
    Thanks
    0
    Sáng sớm nay em vào , thấy có một bài viết của anh tkdkid nói về việc thiên hạ thích được nghe khen không, nhưng h vô ko còn thấy nữa !??? Nói thẳng ra là topic này em chẳng học được gì từ anh tkdkid cả, anh Vodantoc bỏ công sức ra ghi như vậy, nếu anh ko thích thì cứ ghi tôi ko thích, đừng gán ghép con người ta cái suy nghĩ này, suy nghĩ nọ, tính cách này, tính cách nọ! Bản thân anh, em nói như vậy anh có khó chịu và muốn phản hồi ko ? Hay cũng là thích khen chứ không thích chê ? Người ta bỏ công sức ra ghi thì ít nhất mình ghi nhận, hợp thì theo, ko thì thôi. Anh thấy nó sai so với kinh nghiệm của anh thì thôi, bận tâm chi cho những người "ngu" mà theo! Nói thẳng ra, em thấy anh Vodantoc ghi như vậy hợp ý em, thấy giống cái em thích được nghe khen thì em nói em thích, anh thấy có được không? Hay khó chịu ? Mong anh đưa ra những ý kiến giúp mọi người học hỏi được thêm chứ đừng đọc thấy không thích thì lại "góp ý" ,góp ý, đọc thấy mệt mà chẳng học được bao nhiêu! :dry:
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Xin anh Tkdkid thận trọng lời nói chút xíu để khỏi làm mất lòng người khác. Sao anh "bắt bẻ" quá vậy????:huh: :huh:

Trích dẫn Gửi bởi levan
    Tóm lại, thực chiến hay không tùy vào cách dạy và cách học thôi.
    Đồng ý với anh Levan 100%.

cái quan trọng trong xử dụng võ để phòng thân làm đừng nên cho địch thủ biết mình có võ. Nếu đánh nhau, lợi dụng sự bất ngờ và phải hạ gục địch trong vòng vài giây. Võ nào cũng có cái hay cái dở, biết người kia có võ thì sẽ khác. Coi xine nhiều quá nên cứ tưởng là nhẩy vòng vòng rồi mới dánh là ăn đòn đó ...

Thầy Mochizuki khi được gửi sang Pháp dạy Judo vào thập niên 50 đã phải dùng vừa aikido (kiểu trước thế chiến 2), Judo và Kendo để hạ mấy người Tây Âu tới thử thách.

Thầy Chiba cũng đã nói khi đi uống bia, "muốn thịt ai thì chờ nó ở ngõ hẻm, lấy gậy mà phang!..."

Vài lời góp ý cho anh em ...
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Senior Member
    Thanks
    0
    Em xin nói thêm, từ ý của một người anh, tập Võ chẳng qua cũng là tập một trong sô vô vàn những hoạt động của cơ thể ngừoi, võ này khác võ kia cũng chẳng qua là khác sự vận động này nọ thôi, vậy tại sao lại phải tự gò bó mình trong một phạm vi chật hẹp như vậy! Có phải là do chính cái đầu của bạn đưa bạn đến tình huống "trăn trở hoài không nguôi " này hay không ? Vậy tại sao ko cũng dùng chính cái đầu đó để "tự giải phóng" mình!
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Administrator
    Thanks
    0
    Ý của Cucat hay đó. Hãy coi môn võ mình đang tập như một môn thể thao. Mỗi môn có những cái hay mà ông tổ thích, muốn nhấn mạnh nên hầu như không có môn nào hoàn hảo hết. Còn môn nào muốn hoàn hảo thì lại là hổ lốn không đâu ra đâu.

Nên tập nhiều môn nếu có dịp. Cuối cùng thì tập môn nào mình sở đắc nhất.

Chuyện này cũng giống như hổi nhỏ mình phải học nào Toán, Văn, Sử ... nhưng sau này đi làm hầu như chỉ làm có một việc thôi. Như vây những môn hoc mà mình không làm đâu phải vô ích.
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Trang 13 của 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 31112131415 ... CuốiCuối