Trang 11 của 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 910111213 ... CuốiCuối
Kết quả 101 đến 110 của 159

Chủ đề: Aikido không thực chiến

TuanDam
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi NgDaLat
    Chắc chính vì vậy nên Aikido trình độ cao tâp rất nhiều Hanmi-Dachi. Quỳ là hình thức dấu hạ bàn. Hạ thượng bàn xuống để đối phó hạ bàn đich thủ.
    Cái này em thấy hơi lạ, bản thân cơ thể con người được thiết kế không phải để quỳ. Quỳ làm sao di chuyển nhanh bằng người đứng được...

Cái này lạ quá, để em suy nghĩ thêm. Trước giờ em cứ tưởng tập di chuyển quỳ là để khỏe chân và chống đỡ khi không đứng lên được thôi chứ.

Em chỉ suy luận đơn giản qua mấy giải đánh tự do thế giới thấy chúng nó đứng đấm đá không à mà hình như ai cũng tập quyền anh hay sao ý, đấm kinh lắm. Em thích xem nhất là K1 world ở Nhật, em thấy đấu đài ở đây là hay nhất. Xem giải này mới thấy Box Thái và Quyền Anh là ghê gớm.

blackdesire
    Guest
    Mình góp ý kiến thế này, đòn quỳ trong Aikido ra đời ngoài mục đích rèn luyện eo, hông, lực chân ra còn một phần là do tập tục văn hóa của người Nhật nữa. Người Nhật có truyền thống ngồi quỳ từ xưa đến nay. Hồi xưa chiến tranh các samurai phải tập suwari-waza để đề phòng đang ngồi bị tấn công, ám sát. Ngoài ra suwari-waza còn phù hợp với lúc đánh nhau trong không gian chật hẹp.

Theo ý kiến mình thì đòn ngồi mà vs đòn đứng thì đòn ngồi đánh ko lại. Trừ phi người sử đòn ngồi trình độ cao thâm hơn rất rất rất rất nhiều so với người sử đòn đứng thì may ra.....

tkdkid
    Guest
    @TKDKID
    Tui ngần ngại bây giờ mới dám nói. Thật ra ai có học qua mấy môn chuyên phá chân nhận thấy liền. Tui nói để cho ai chỉ hoc Aikido nên chuẩn bị là vừa. Đừng quá mơ tưởng nghĩ môn mình là hay nhất.

Không ai phủ nhận khả năng võ thuật của O-Sensei hết nhưng hãy nghĩ xem. Khả năng của chính con cháu không bằng được người ta thì mong chi người ngoài khác nòi khác giống.
    Cám ơn anh NgDalat.

Ở đây tui thấy ngoài trừ một số các anh lớn tuổi, tập qua nhiều thức võ cương như khác nhau rồi bây giờ tập thêm Aikido như kiểu một con hổ về rừng mài vuốt, tập như một sự đam mê, tập thêm cái nhu khi tuổi ngày càng lớn .v.v.. Thì cái quan niệm của họ về võ thuật rất chính chắn và cách nhìn về môn Aikido của họ rất công bằng. Nhưng đối với một số bạn trẻ trung hơn 7x, 8x, 9x gì gì đấy trong hằng hà xa số các website Aikido họ rất tự tin về môn võ mình tập, đụng là chơi liền.. Nghe tui thấy nhiều lúc họ xung và hăng quá trong khi môn võ Aikido từ xưa nay vốn là không phải môn võ tự chiến, ta đường thấy thằng đó có cặp râu khó ưa giống ........ là nhảy tới chụp nó cho vào đòn.. cho bỏ ghét được !

Tui không cho là là môn võ Aikido không làm ăn gì được như nhiều anh bạn tập các môn cương nói, vì tui nghĩ rằng nếu môn Aikido tập đến nơi đến chốn thì không thua ai cả, nhưng muốn đến nơi đến chốn thì phải tốn thời gian, kiên nhẫn hơn nhiều môn võ khác.

Có 1 lần anh bạn khá thân dân Aikido khoảng 6-7 năm tập bên võ đường kế qua chơi, võ sinh về hết rồi tui với anh tập thử, với điều kiện giao trước là tui chỉ đấm đá theo kiểu Taekwondo, anh ta phải dùng đòn Aikido quăng tui mà thôi, thằng nào và được 3 đòn thì coi như thắng. Anh ta từng tập trước đây là môn Judo, sau đó qua Thiếu Lâm. Mỗi lần anh ta vô đòn là cứ bị tui phá, mà đòn phá tui có gì đâu - Chỉ cần mỗi lần chụp là tui đạp yap-chagi hay pa-đê cho anh xa ra, xáp gần thì tui lên gối, kê vai vào thì tui chơi chỏ vào lưng nói chung là các đòn chuyên phá hạ bàn như anh nói, mà nó rất hữu hiệu mà tui từng tưởng là mình chỉ thấy được ở nơi Aikido của anh bạn tui thôi, vì có thể anh ta chưa luyện đến nơi đến chốn.

Có 2 điều tui thấy dân Aikido phải cần thiết suy nghĩ lại:

- Cái câu nói bất hủ "Hiệp Khí Đạo - Môn võ của tình thương"... (Câu này thì tui rất tâm đắc với cái ý của anh Aiki.) nên suy ngẫm lại mà đặt nó là môn võ của hòa bình gì gì đó, trong chiến địa hay thực chiến cần thiết bảo vệ người thân mình giửa cái sống và cái chết, vinh và nhục ở đó mà tình thương hay không tình thương..

- Các bạn trẻ có nên tập thêm một môn võ khác, coi như là bổ khuyết cho cái khả năng thực chiến ngoải đời không ? theo sách vỡ ta thấy bây giờ 1 cuộc chiến đấu đường phố không xảy ra dài hơn 3 giây, thằng nào tự vệ hay thực chiến (nói thẳng là đánh lộn) kéo dài quá 5 giây coi như thua, không bị đối thủ cho vào nhà thương thì cảnh sát cũng đến là khó làm dễ tôi phá rối trị an.

Trong Taekwondo, Karate, Muay Thai v.v.. Những nhân tài đang làm nở rộ danh tiếng của môn phái, đang vang danh trong môn đó toàn là trẻ trong lứa tuổi 20-30, kể cả Judo, trong khi những võ sư giỏi của Aikido đang vang danh hiếm thấy có ai dưới 40 tuổi... Điều đó có thể cho thấy môn Aikido muốn xuất sắc phải cần nhiều thời gian tập, mài mò, nghiên cứu trên một thời gian dài chăng ?

Thân mến.

Administrator
    Thanks
    0
    @TKDKID
    Đúng như anh nói. Trong dojo của tui có người tập aikido đã 15 năm rồi mà khi tui đấm cứ lo nhìn nắm đấm của tui để bắt. Đúng là không có kinh nghiêm thực chiến chút nào. Nhiều lúc tui chỉ muốn xài tay kia tát cho một cái ... nhưng kỳ quá.

Thằng nhóc của tui cho đi học aikido vài năm nhưng tui thấy phí công quá. Cho đi chơi đá banh coi bô có ích hơn. Mai mốt lớn lên rồi tính. Giá mà ở gần anh TKDKID tui gởi nó cho anh chăm sóc dùm.
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

TuanDam
    Guest
    @TKDKID
    Đúng như anh nói. Trong dojo của tui có người tập aikido đã 15 năm rồi mà khi tui đấm cứ lo nhìn nắm đấm của tui để bắt. Đúng là không có kinh nghiêm thực chiến chút nào. Nhiều lúc tui chỉ muốn xài tay kia tát cho một cái ... nhưng kỳ quá.
    Cái anh gì luyện 15 năm đó quên mất nguyên tắc cơ bản khi đối đầu là phải nhìn vào mắt đối thủ, hoặc không thì nhìn tổng, cứ lo nhìn vào tay thì bị lừa là cái chắc... hì hì chẳng biết đúng hay sai

tkdkid
    Guest
    @TKDKID

Thằng nhóc của tui cho đi học aikido vài năm nhưng tui thấy phí công quá. Cho đi chơi đá banh coi bô có ích hơn. Mai mốt lớn lên rồi tính. Giá mà ở gần anh TKDKID tui gởi nó cho anh chăm sóc dùm.
    Cho cháu học một môn gì đó có khuynh hướng chiến đấu để phù hợp với tính nào động của tuổi trẻ, Khi lớn dần dần lên thì tự cháu sẽ cảm nhận được môn nào thích hợp hơn rồi cháu sẽ đi theo con đường chọn lựa của chính cháu.

Phải chi anh NgDalat hay bất cứ con cái của anh em ở đây gần tui, gởi các cháu qua tập, vừa không tính tiền các cháu còn bao ăn tối Mcdonald hay KFC trước khi về luôn :friends: :friends: :friends: Với điều kiện anh phải qua nhậu với tui mỗi 3 tháng 1 lần - Nghe nói anh có món canh chua gà ngon lắm mờ !

Khi tui đứng lớp, tui rất thích bạn bè, anh em trong giới võ thuật gởi con cháu sang tập với mình, nếu lớp tập quá đông (Bến Úc nếu lớp tập trên 30 võ sinh/1 huấn luyện viên là bất hợp pháp, nếu có gì bảo hiểm sẽ không đền) không nhận nữa mà người gởi con là một nhà võ thì tui cũng ráng mà nhận, đơn giản là người cha hay mẹ từng tập võ qua họ sẽ hiểu và cảm thông với người dạy hơn.

Trong trung tâm tui đứng lớp Vovinam, cách đây 3 tuần có 2 thằng bé trong giờ nghỉ giải lao của lớp tập, không biết 2 ông võ sinh đùa giởn làm gì mà thằng gảy khớp vai (khá nặng có thể không tập được trong 6 tháng) và thằng còn lại gảy mấy cái răng cửa. Thằng bé gảy khớp vai có cha làm nghề thợ hàn từng là dân Aikijujitsu, nên ông rất thông cảm với Huấn luyện viên đứng lớp, thông cảm cho lớp còn thiếu thốn khả năng mua thảm tốt để xảy ra tay nạn, ông nói là sẽ sẵn sàng đi gom góp tiền với các phụ huynh để thay thảm mới cho các em tập cho tốt, ông xin phép Huấn luyện viên cho cháu nghĩ vài tháng rồi cháu sẽ tập lại, và ông xin đứa con kế của ông đang tập đừng vì mấy tai nạn nghề nghiệp nhỏ nhoi này mà giảm quy trình tập luyện lại, chỉ cần tập sao cho an toàn hơn thô. "Tập võ mà không chảy máu, gảy ta đếch phải con nhà võ..." Ông cười thật lớn và ngạo nghể !

Còn ông cha của thằng bé gảy răng, ông là một bác sĩ chuyên khoa rất giàu, rất có tiếng tăm là một nhà chính trị của Cộng đồng thì lại có lối cư xữ khác...Ông cho là nếu thấy cần thiết ông sẽ giải quyết bằng pháp luật, vì con ông là vàng ngọc của gia đình 2 bên nội ngoại nhà ông, ông huấn luyện viên đứng lớp nào đó phải có trách nhiệm hoàn toàn bảo toàn cho con ông không được mất một sợi tóc - Vì lớp võ này thâu mỗi tháng 15 đô của ông. Ông dẫn thằng con chạy ra cửa vừa đi vừa nói những câu vô cùng khó nghe, mấy huấn luyện viên Hoàng Đai tính ngăn ông lại để nói cho phải trái nhưng tui ngăn lại cho ông đi đưa vào vào nha sĩ gấp... Lòng tui lúc đó cứ lo là mình không
    không kìm được cá tính nóng thì không biết sao nữa.. Nhưng nghỉ đến 1 phần lỗi khá lớn của huấn luyện viên đứng lớp nên im re.

Rồi đâu sẽ vào đó - Nhưng tư cách của người tập võ khác hơn nhau ở chỗ đó !

Thân mến.

TuanDam
    Guest
    Trẻ con va chạm là chuyện thường tình, thỉnh thoảng người lớn mình cũng thử qua thử lại đấy thôi.

Lớp em tập mấy đứa con nít toàn hẹn nhau đi quyết đấu. Không dưới 3 lần em nghe 2 đứa trao đổi với nhau "hết giờ tao với mày ra sân sau đánh tiếp". Lần nào em cũng phải ngăn cản chúng nó và đi theo cho đến khi có phụ huynh của 1 trong 2 đứa đến đón về.

Có lần em dại dột chỉ cho 1 đứa nhỏ khoảng 7-8 tuổi là khi nào đánh ở trường chỉ cần đứng vững lại nhắm mặt đối phương thoi 1 phát một là xong. Ai ngờ đâu nó làm ngay vào cuối giờ với 1 đứa 10 tuổi trong lớp, kết quả là đứa kia đi hàng tiền đao (gãy 1 cái rang cửa). Thế là bố mẹ chúng nó cãi nhau tùm lum. Em thì hèn nên im luôn là mình đã chỉ như vậy. Thầy giáo phải đến giải quyết, cũng may là mọi chuyện cũng thu xếp tương đối.

Kinh nghiệm nhớ đời.

Administrator
    Thanks
    0
    Cái ngại của trẻ con đi học võ cương là vậy. Tui nghĩ đứa nào hiền hiền mới cho đi học võ cương. Đứa nào ba búa thì cho tập thể thao thôi.

Ông thầy Karate của tui ở VN khi mở võ đường mới có 1 tuần thì thằng học trò 8 tuổi đã đá trúng chim thằng bạn chết queo sau giờ học(nghe nói lại) làm ổng phải đóng cửa võ đường luôn.
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

vodantoc
    Guest
    Đọc mấy bài của các bạn thấy vui quá nhưng lại thấy buồn cho CS ở VN.Bên đó các bạn tập có hệ thống võ đường,có cơ sở vật chất tốt,BHYT và HLV phải chịu trách nhiệm cho lớp của mình...Tóm lại là theo tiêu chí của một XH văn minh.
    Nhớ lại khi xưa tôi tập võ tại sân trường đang lúc xây dựng lại(gạch,đá,cát ngổn ngang)té cái chắc chấn thương sọ não mất,Thầy thì chỉ khi nào uống rượu lâng lâng vào thì mới ra chỉ bảo vài ba thế.Đối kháng thì chỉ cần sang làng bên nhìn mấy đứa con gái mới lớn là đã có đám thanh niên ra cà khịa,đánh lộn rồi....Sau này khi đã lớn tôi còn lọ mọ đi xe đạp sang tận Gia Lâm,Ngọc Hà tìm thầy tập VX.Chưa gặp được Thầy thì đã phải vác dao đến xử đám thanh niên xóm ăn nói lấc cấc,mất dạy làm hỏng xe của mình.Cho đến bây giờ tôi cũng chưa biết thế nào là CLB,lớp võ cả.Anh em ở đâu đến thì nhậu nhẹt,vui vẻ là chính,hứng lên thì ra sân trao đổi.Em út muốn tập cùng thì kiếm chỗ nào rộng rãi chút đón đến để mình hướng dẫn,nhiều thằng lần đầu tiên mình mới gặp.Khi tập nó đánh mình nhiệt tình như đánh bao cát,là đàn anh thì cũng phải nghiến răng mà chịu chứ đâu dám ra đòn phũ phàng lại.
    Về tính thực chiến của Aikido tôi khẳng định là tốt.Aikido không phải là môn võ dưỡng sinh của các Ông Bà già (như TCQ).Aikido có ưu điểm nhanh,mạnh,khéo,chính xác và khoa học.Mức độ nguy hiểm và sát thương nếu muốn cũng rất cao.Có điều cách tập và hiểu Aikido của mỗi người khác nhau.Xin lỗi vì nói ra điều này:khi lần đầu tiên trao đổi với một đai đen Aikido,tôi đánh anh ta như đánh một đứa trẻ con vì anh ta không có cảm giác đánh đấm,không biết thực hư,nặng nhẹ của đòn đánh.Tuy nhiên chỉ 2 tháng sau khi tập với tôi tôi rất vất vả mới đánh trúng anh ta. Điều này có nghĩa là những gì bạn tập không hoàn toàn vô ích nó chỉ cần điều chỉnh và thay đổi tư duy một chút thôi.
    Tư duy là không có giới hạn về môn phái: Không có kiểu tôi dùng Taekwondo anh dùng Aikido nhé.Tôi sẽ chụp,cầm nã còn anh thì đá,đấm lên gối....Võ thuật là nghệ thuật chiến đấu toàn thân (toàn thân là thủ).Luôn có ý thức rèn luyện,phối hợp,liên quán và sử dụng toàn thân trong công thủ thì mới là võ.
    Aikido có nhiều cách đánh( có thể nói là tất cả các kiểu như các môn phái khác) nhưng thiện dụng nhất là bộ pháp di chuyển, thân pháp tiêu đả rất tốt và các kỹ thuật cầm nã.Để bộ pháp vững hơn nên tập Trạm trang,để linh động trong phạm vi hẹp thì nên tập lật thân,đảo bộ,xoay chân tại chỗ,nhảy chảo mã,tam giác bộ thậm chí nhún nhảy như QA và Võ tự do cũng rất tốt.Để thực hiện cầm nã bứoc đầu phải giao tay tốt (tầm kiều),có contact rồi thì mới thuận thế tùy theo kình lực đối phương mà cầm nã .Chứ cứ khơi khơi tìm cách chụp,túm tay người khác để bẻ,trói,khóa thì khó lắm.

Senior Member
    Thanks
    0
    @vodantoc : He, em xin cảm ơn bài viết mới nhất của anh! Em đọc rất thích, he, em chúc anh vui vẻ nha ! :laugh: :biggrin:
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Trang 11 của 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 910111213 ... CuốiCuối