Ở Dojo tui, thì thầy chủ nhiệm luôn trích một câu của O-Sensei khi trò chuyện với đám Uchideshi tụi tui. Đó là câu "kẻ nào tấn công vào vũ trụ, kẻ đó sẽ phá vỡ trật tự của vũ trụ. Kẻ nào phá vỡ trật tự của vũ trụ, kẻ đó sẽ bị huỷ điệt. Ta là vũ trụ" Thầy luôn nói bí quyết của Aikido chính là trong câu nói đó, thầy mất mấy chục năm để ngẩm và hiểu câu nói đó. Lúc đầu tui thấy câu đó mâu thuẩn quá, vì nếu ai là người tấn công kẻ đó bị huỷ điệt. Nage cũng tấn công Uke vậy, thế tại sao chỉ có Uke bị đánh thôi. CÓ thể bạn nói rằng Nage không tấn công Uke, vì Nage chỉ thực hiện kỷ thuật phòng thủ trước sự tấn công của Uke thôi. Nhưng chắc chắn bạn sẽ tự hỏi đúng không, vì thật ra sau khi Uke tấn công thì Nage với sự thực hiện kỷ thuật phòng thủ để hóa giải và khóa hoặc quật Uke thì cũng là tấn công rồi. Tui cũng đã tự hỏi như vậy. Cuối cùng bây giờ tui tự hỏi mình có thật là khi mình thực hành Aikido là phải tấn công Uke đưới bất cứ hình thức (dù đó là tấn công trước hay sau khi Uke tấn công) không? Và thực sự cái gì làm Uke té, sức của Nage hay Uke? Tại sao?
Chút thắc mắc xin nhờ các ACE trong hiepkhidao.com chỉ giáo.