Trang 1 của 7 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 62

Chủ đề: Đòn Shihonage - Katate Tori

Senior Member
    Thanks
    4
    Đây là một đòn rất cơ bản nhưng tôi tập mấy tháng rồi mà vẫn thấy đánh chưa được ngọt cho lắm. Mấy huynh có chỉ điểm gì về thân pháp, bộ pháp ...
    Bạn Aikikai làm giúp mấy cái gif đi.
    Cảm ơn.
    Hiệp khí vi thượng sách.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    ANh Thevagrant cho biết là Omote hay ura? chỗ nào không ổn thì mới dễ giải thích được:iwink: :iwink: !
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    mới tập mấy tháng mà đã than rồi :huh: .

để aikikai kiếm giúp mấy tấm hình rồi nhờ mấy chú chỉ thêm...

:laugh:
    Practice Make Perfect

Senior Member
    Đang ở
    Toronto, Canada
    Thanks
    0
    Hic, hướng dẫn bằng bài viết qua diễn đàn thì em xin bó chân (chắc là do trình độ không có .:icool: , hehe) Gặp mặt trực tiếp thì còn có thể xạo xạo được 1 chút. Nhờ Aikikai kiếm mấy hình động post lên đi, có gì mấy anh hướng dẫn thêm cho. Nếu vẫn thấy không thấm được qua bài viết thì anh em mình cố gắng sắp xếp để cùng nhau ... xạo tiếp. Hehe.

Senior Member
    Thanks
    4
    Kỹ thuật:
    +Omote: giả sử là tay phải đang bị nắm, chân trái bước xéo lên về bên trái, khoảng cách hai chân rộng bằng vai đồng thời tay trái bắt cổ tay Uke, hai tay vào thế MenUchi, chân phải bước lấn tới, chuyển tấn đồng thời chuyển tay Uke từ trước ra sau, kéo cổ tay Uke về phía hông của Uke.
    Mình muốn hỏi là lúc bước chân phải lên thì khoảng cách bao nhiêu là vừa, khoảng cách giữa Uke và Tori như thế nào, đan điền lúc nào cũng phải thấp hơn Uke ??? Lúc đánh thấy Uke không mất thăng bằng , dễ thoát ra lắm.
    Mong đựoc chỉ giáo thêm.
    To Aikikai: Bị khóa đòn đau thấy mồ than gì nổi !!!
    Hiệp khí vi thượng sách.

itd
    Guest
    Tui thay cai don shionage la mot trong nhung don danh dau tien khi hoc mon Akido lun roi sao may huynh ko post may don khac hay hon cho tieu de hoc voi

----------------------------------
    Lần sau nhớ gõ tiếng Việt có dấu

Senior Member
    Đang ở
    Toronto, Canada
    Thanks
    0
    Ngứa mồm quá, anh em cho mình xía vào 1 chút nha. Nếu có gì thiếu sót mong chỉ giáo thêm (vì không quen viết ra bằng văn ấy mà, hehehe).

Theo mình thì từ xưa đến giờ mình đánh Shiho Nage Omote như vậy nè bạn, bạn xem thử có phù hợp với bạn không vì như mình đã từng nói, Aikido thiên biến vạn hóa, nhiều người, nhiều cách vào đòn khác nhau, miễn sao là tự bản thân mình cảm thấy thoải mái nhất với đòn thế đo mà thôi.

Đặt trường hợp giống như bạn nói cho dễ hình dung nhé (Tay phải Nage bị tay trái Uke nắm). Trước tiên chân trái bước xéo lên phía trên bên trái đồng thời 2 tay đưa lên trước giống động tác MenUchi (chỗ này lưu ý 1 chút là cánh tay đưa lên vẫn ở trang thái thả lỏng, lực gốc xuất phát từ eo hông, vì mình thấy 1 số bạn lúc đưa 2 tay lên lại bị gồng cứng cánh tay, không thấy lực của hông mà chỉ là sức của cánh tay mà thôi, nếu bạn làm thế gặp Uke to khỏe sẽ bị nắm kéo lại) 2 bàn tay nằm ngay Trục chính tâm của mình, lúc này bạn phải làm sao cho Uke trong trạng thái bi "kéo dãn" và mất trục. Bước chân xéo lên cũng phải tùy thuộc vào Uke, nghĩa là nếu cánh tay của Uke dài quá thì bạn phải bước hơi xa trục của Uke 1 chút, lúc này người Uke sẽ hơi bị vặn đi 1 chút, cánh tay còn lại không thể tấn công Nage được.

Tay trái nắm lấy bàn tay của Uke, chỗ sát gốc tiếp giáp với cổ tay (chứ nếu nắm cổ tay bạn sẽ khó khóa đòn được), cánh tay phải vẫn giữ nguyên vị trí đó, cùi chõ phải lót vào cùi chõ trái của Uke và hơi nâng nhẹ lên. 2 tay cùng nắm vào tay Uke tiếp tục duy trì tình trạng kéo giãn của Uke (để Uke lúc nào cũng bị mất thăng bằng và không thể rút cánh tay về được).

Lúc này, chân phải bước lên hơi xéo ngược lại vào trong người của Uke (lấn vào trong trục), lúc này theo tôi 2 chân duy trì tình trạng gần giống trung bình tấn (nhưng mũi chân phải vẫn hướng tới trước, bàn chân trái nằm ngang 30 độ). Mặt vẫn nhìn theo hướng ban đầu.

Giữ nguyên 1 khối người của Nage như thế, xoay hông, chuyển tấn, rút nhẹ cái hông của mình về sau 1 chút (tay vẫn giũ nguyên vị trí cũ, vẫn duy trì kéo giãn thân người Uke, nếu bạn hơi nhất tay lên cao thì Uke sẽ rất dễ chui qua theo). Sau khi xoay hông, chuyển tấn xong, tấn hơi nặng về chân phải, mặt đã đổi hướng 180 độ, 2 tay nắm giữ tay Uke vẫn giữa trục chính tâm của Nage, đưa sát vào trục người của mình. Uke sẽ bị mất thăng bằng hoàn toàn.

Lúc này thực hiện động tác giống như chém kiếm xuống, chuyển tấn về chân trái, dùng hông lấn lên để quăng Uke về phía trước.

Một số lưu ý: Trong quá trình thực hiện đòn, cố gắng giữ trọng tâm cơ thể thấp trọng tâm của Uke. Giữ trục chính tâm của mình (người giữ thẳng hoặc hơi nghiêng về phía trước từ 10 - 15 độ), đặc biệt là lúc chuyển hông, xoay người, rất nhiều bạn dễ mất trục ngay lúc này (lý do là người đứng quá cao, không kéo giãn cánh tay của Uke nên dễ bị Uke kéo ngược lại).

Các bước đi không nhất thiết phải đúng khuôn khổ cho tất cả các Uke khác nhau (vì bản thân thể trạng Uke không giống nhau nên phải có những khác biệt trong khi thực hiện đòn thê của Nage, có khi bước dài 1 chút, hoặc có thể lấn sâu vào người Uke 1 chút, điều này tùy cảm giác của Nage).

Đầu giữ trên 1 mặt phẳng, không bị nhấp nhô khi bước và chuyển hướng, đổi tấn, v.v ...

Trong quá trình đánh cố gắng kết hợp hợi thở vào, khi Uke nắm vào thì hít hơi vào, trong quá trình thực hiện kỹ thuật thì giữ hơi ở duy nhất điểm (nếu tập trung được hơi thở ở duy nhất điểm thì cơ thể của bạn sẽ được nhẹ nhàng và thả lỏng), khi quăng Uke thì thở ra.

Không biết còn thiếu sót gì không nhỉ, nếu có mong các anh chỉ giáo thêm nhé. Viết dài quá nên không kiểm tra lại được (lườiiiiiiiiiiiii).

Hihi, Trình độ nói xạo bắt đầu có tiến bộ roài. Hehehehehe.

Senior Member
    Thanks
    0
    Tặng anh thevagrant một tấm hình trước nghen :

Hình hơi nhỏ nhưng theo em nghĩ đánh như zi là tương đối ok rồi !
    Còn cái này là từng bước nói rõ hơn :
    - Giả sử bạn bị cầm tay phải, bạn bước chân trái lên đồng thời cả tay phải cũng đưa ra sao cho sau khi di chuyển cả tay trái, tay phải, và chân, cùng mặt đều nhìn về một hướng! Em chưa kiếm ra hình khúc này! Nếu đi đúng thì Uke cũng sẽ tương đối mất thăng bằng rồi

- Tiếp theo, cái tay phải của mình ở đây cần đưa thẳng ra, càng thẳng càng tốt và mình vặn cổ tay của Uke như là khi mình đi xe máy mà mình tăng ga zay đó ( Anh hiểu hông ??? ) như zay để cho Uke bị mất thăng bằng ( có nói trong bài làm mất thăng bằng của anh Aiki ).
    - Khi có cảm giác Uke bị đau và mất thăng bằng thì mình bắt đầu vào tiếp đòn Shihonage, anh thấy cái tay trái ở trên không ? Kê ngay dưới cùi trỏ của Uke ( Em ko rõ lắm để làm gì nhưng em cảm thấy vừa bảo đảm Uke ko phản đòn được và mình có thể dễ dàng đánh tiếp đòn hơn, còn vì sao thì các anh giải thích hộ em nghen!!)

- Và lúc này cả hai tay trái và phải của mình đều cầm cổ tay của Uke, vấn duy trì để đảm bảo Uke mất thăng bằng, tay trái vẫn đảm bảo kê dưới cùi chỏ của Uke, nâng cánh tay của Uke qua đầu mình, nhưng phải đứng tấn cho vững và lúc đánh tay qua đầu càng nhanh càng tốt ( tránh bị Uke kéo ngược mình lại ,..coi chừng chớ dễ bị lắm đó nếu mình ko duy trì cho Uke mất thăng bằng ) sau đó đánh xuống trước mặt mình hoặc kéo uke xuống giống như chém kiếm zay ( Bài học đem tay Uke vào trục chính tâm của mình nah Aiki viết...hehe) ...

Đừng đứng như chị này dễ bị Uke quật ngược lại, hãy đứng tấn thấp xuống và vững hơn!

Một chút ý kiến, các anh sửa sai giúp em nghen! Chúc anh thevagrant học tốt!
    :biggrin:
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    Hungkid3 diễn tả kỹ đó. Cuối cung` cũng chịu hết lươi` biếng rôi` ha :biggrin: Vagrant đọc, rôi` coi thêm mấy cái hinh` vao` shiho nage bên bai` "Lam` mất thăng băng` 1,2,3" của anh Aiki thêm cho thấy rõ.

@itd: shiho nage la` đon` căn bản, nhưng không phải dễ đánh đâu (cũng giống ikkyo vậy). Phải tập hoai`, tập tới tập lui mới đúng được. Dude tập hoai`, ma` lơ mơ một chút, la` cũng đánh Shiho nage sai như thương` .Đưng` lo, rôi` sẽ có ngươi` post mấy đon` mới ma`:bigsmile:
    "Aikido is Commitment and Perseverance"

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    Đon` Shiho-nage Omote nếu vao` đúng thi` uke nên bị mất đa` như trong các hinh`sau:

Đây la` ví dụ của 2 cách khác nhau: tay Nage năm` trên trục tâm, sau khi bước vao` sẽ nâng hai tay lên như giơ kiếm lên, va` lập tức xoay ngươi` lại 180o để hạ tay xuống như chém kiếm xuống.

Vao` đon`

Fukakusa Sensei

Osawa Sensei

( hinh` nay` chỉ có mục đích minh họa tay năm` trên trục, Nage năm` ngoai` đương` tấn công của Uke- Osawa Sensei vao` đon` bộ Kata- tetori một cách khác với cách hungkid3 miêu tả- chân phải lui vê` va` chân trái tiến lên ngay vị trí cũ của chân phải để vao` sẵn vị trí , góc ngươi` xéo 45o, năm` ngoai` đương` tấn công của Uke, để sau đó chỉ việc bước chân phải lên theo đương` thẳng xéo góc với uke, giơ tay lên ,xoay ngươi` 180 o la` xong )

Ví dụ vao` đon` kiểu khác:

Yamada Sensei

hoặc

Hal Lehman

Khi ném: như chém kiếm xuống

Nếu vao` đon` sai, uke sẽ không bị mất đa`, va` ngược lại Nage lại mất đa` như vậy:

Khi đánh đon` shiho-nage, bạn phải luôn tưởng tượng ( cảm nhận) la` minh` câm` một thanh kiếm trong tay . Vi` Shiho-nage ( ném 4 phương ) bắt nguôn` tư` kỹ thuật kiếm ( chém 4 phương, tám hướng).
    Đây la` 1 clip của Chiba Sensei: http://www.usafwr.org/graphics/Videos/chiba6.mov
    "Aikido is Commitment and Perseverance"

Trang 1 của 7 123 ... CuốiCuối