Trang 5 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 CuốiCuối
Kết quả 41 đến 50 của 62

Chủ đề: Đòn Shihonage - Katate Tori

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    Tội nghiệp anh Aiki ghê. Vậy hai cái cui` chỏ của anh có con` xí quách hết? :biggrin: :biggrin:
    Anh aiki nhắc đúng đó, lam` uke ma` không cẩn thận thi` tiêu như chơi. Dude hôi` xưa tập với Đai cao thi` ít bị thương, con` tập với đai thấp bị đau tay, trật khớp hoai` tại họ không đánh đúng ma` cứ ráng đánh hết sức. Nage nao` ma` dữ tợn quá thi` ... giả bộ theo đon`, té trước chắc ăn. hehe...Nhưng ma` nhiêu` lúc Nage đánh ác, minh` phải rất đê` phong`, muốn chắc ăn thi` thấy mặt hắn nên đeo bảng " miễn Uke" :biggrin: :biggrin:
    "Aikido is Commitment and Perseverance"

Senior Member
    Thanks
    4
    vài hình minh họa thêm cho shiho-nage

Hiệp khí vi thượng sách.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    hay lắm TheVagrant! Tiếp nữa đi! :no1: :no1:
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Member
    Thanks
    0
    Nhân tiện offline chủ đề shihonage, em có mấy thắc mắc mong được các bác giải đáp giùm.
    Thứ nhất là về việc chuyển tấn:
    trước giờ em vẫn chuyển tấn gần giống anh này:
    [youtube]http://www.youtube.com/watch?v=X5vqYPs5Lbs[/youtube]
    tức là tấn bước khá rộng và khi xoay 180 độ thì ko rút chân về như mấy clip thầy yamada ở bên trên. Cách đánh này em có thấy thầy Tissier đánh trong một vài clip trên mạng.VD
    [youtube]http://www.youtube.com/watch?v=CxdVF_R334U&feature=related[/youtube] (00:30)
    Vấn đề của em là, có một lần thừ với 1 cậu bạn ko tập aikido, mặc dù em đã chêm cùi chỏ và kéo căng tay nhưng khi chuyển tấn thì cậu bạn em gần như lăn trên lưng em và kết quả là ko thực hiện được. Như vậy thì chuyển tấn như của em có sai ko hoặc có phải cách chuyển tấn ấy chỉ áp dụng được cho một vài thế công vd: shomen hay yokomen hay ko.:wacko: :wacko:

Thứ 2 là về cách vào đòn với thế công gyakuhanmi :nea:
    clip của thầy Nishio nói khá rõ:
    [youtube]http://www.youtube.com/watch?v=o9PTMSwr1h0[/youtube]
    tuy nhiên có mấy điểm em thắc mắc như sau:
    Ở hình này cánh tay đang thủ của Uke cho thấy hoàn toàn có thể tấn công vào trung đẳng của Nage, ko biết là em có hiểu sai ý của thầy với cách vào đòn này ko các bác giải thích hộ em với.

Ở 2 hình sau cho thấy cách di chuyển vào đòn, Uke theo như em thấy hoàn toàn chưa mất thăng bằng trong khi nage lại đi vào vùng kiểm soát của Uke (CTC).

Các bác giải thích hộ em với ạ...!!!

Ngồi mãi mỏi lưng, ký mãi mỏi tay, tập võ thế này, là hết mệt mỏi

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Vấn đề của em là, có một lần thừ với 1 cậu bạn ko tập aikido, mặc dù em đã chêm cùi chỏ và kéo căng tay nhưng khi chuyển tấn thì cậu bạn em gần như lăn trên lưng em và kết quả là ko thực hiện được. Như vậy thì chuyển tấn như của em có sai ko hoặc có phải cách chuyển tấn ấy chỉ áp dụng được cho một vài thế công vd: shomen hay yokomen hay ko.wacko wacko
    Khó nói nếu khg thấy tận mắt lắm AA ơi! Theo tui nghĩ là tuy lót cùo chỏ và giữ tay thẳng, nhưng lúc quay AA khg tiếp tục giữ extension tay uke hay giữ tay trước mặt nên uke mới xoay được như vậy đó.

còn về hình thầy Nishio, cái H1 là thầy chỉ lúc vô như vậy có thể atemi uke và phòng hờ chống đá! Cá nhân tui ít khi vô kiểu đó lắm và thấy "nguy" quá. Nếu có atemi rồi thì may ra ...

Muốn đánh kiểu này cái khó là làm uke MTB và tiếp tục giữ Uke MTB cho tới khi vô đòn. Phải giữ trọng lượng uke trên chân trước và làm hắn quay như trong clip thầy Tissier mà A A đã post đó.

Khg biết mấy bạn khác nghĩ sao?
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Administrator
    Thanks
    1
    Trích dẫn Gửi bởi Amateur_aikidoka
    Nhân tiện offline chủ đề shihonage, em có mấy thắc mắc mong được các bác giải đáp giùm.
    Thứ nhất là về việc chuyển tấn:
    trước giờ em vẫn chuyển tấn gần giống anh này:
    http://www.youtube.com/watch?v=X5vqYPs5Lbs
    tức là tấn bước khá rộng và khi xoay 180 độ thì ko rút chân về như mấy clip thầy yamada ở bên trên. Cách đánh này em có thấy thầy Tissier đánh trong một vài clip trên mạng.VD
    http://www.youtube.com/watch?v=CxdVF_R334U&feature=related (00:30)
    Vấn đề của em là, có một lần thừ với 1 cậu bạn ko tập aikido, mặc dù em đã chêm cùi chỏ và kéo căng tay nhưng khi chuyển tấn thì cậu bạn em gần như lăn trên lưng em và kết quả là ko thực hiện được. Như vậy thì chuyển tấn như của em có sai ko hoặc có phải cách chuyển tấn ấy chỉ áp dụng được cho một vài thế công vd: shomen hay yokomen hay ko.:wacko: :wacko:
    Lối đánh ShihoNage từ 2 clips trên thành công nhờ vào sự mất thăng bằng hoàn toàn của Uke (Uke tự thả lỏng để MTB dể dàng, hay Uke không có khả năng để giử thăng bằng). Một khi Uke chỉ mất một phần thăng bằng thì lối đánh trên không bao giờ có hiệu quả.

Trích dẫn Gửi bởi Amateur_aikidoka
    Thứ 2 là về cách vào đòn với thế công gyakuhanmi :nea:
    clip của thầy Nishio nói khá rõ:
    http://www.youtube.com/watch?v=o9PTMSwr1h0
    tuy nhiên có mấy điểm em thắc mắc như sau:
    Ở hình này cánh tay đang thủ của Uke cho thấy hoàn toàn có thể tấn công vào trung đẳng của Nage, ko biết là em có hiểu sai ý của thầy với cách vào đòn này ko các bác giải thích hộ em với.

Ở 2 hình sau cho thấy cách di chuyển vào đòn, Uke theo như em thấy hoàn toàn chưa mất thăng bằng trong khi nage lại đi vào vùng kiểm soát của Uke (CTC).

Các bác giải thích hộ em với ạ...!!!
    Hình số1: Nage cũng là võ sư Karate, Khi Uke nắm cánh tay của Nage, thì Nage cần phải đưa cánh tay lên và cả thân thể mình tiến vào tương tự như lề lối nhập nội của Karate mà thôi.
    Hình số 2 và 3: Vì Nage xoay vòng, trục xoay là Nage, nên Uke phải chạy theo nhiều hơn, do đó không thể phản công và MTB. Nếu không hiểu rõ nguyên lý, Nage xoay nhiều trong khi Uke di chuyển ít, lúc đó Nage sẽ bị phản đòn.

Junior Member
    Thanks
    0
    cho em hỏi là...khi 2 tay naga nắm 2 tay uke và xoay để uke ngã...nhưng người uke họ cùng xoay theo mình lun thì sao hả mí anh...giống như họ cố tình phá mình...em ko biết phải làm sao...do họ bik đòn đánh sẽ như thế nào nên học cùng xoay theo mình lun hà...bực lắm mí anh ơi...mong mí cao thủ chỉ giáo....^____^

Member
    Thanks
    0
    Tập Aikido ban đầu 2 người phải hợp tác nhau mà tập. Đổ bê tông hay gượng hoài khó đánh lắm, không thì đổi uke khác. Hỏi uke nếu hắn muốn biết đòn đánh có hiệu quả hay không thì bảo hắn làm uke cho huấn luyện viên là biết liền. Bảo đảm :focus:

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi legolas
    cho em hỏi là...khi 2 tay naga nắm 2 tay uke và xoay để uke ngã...nhưng người uke họ cùng xoay theo mình lun thì sao hả mí anh...giống như họ cố tình phá mình...em ko biết phải làm sao...do họ bik đòn đánh sẽ như thế nào nên học cùng xoay theo mình lun hà...bực lắm mí anh ơi...mong mí cao thủ chỉ giáo....^____^
    Uke không hợp tác thì lúc đánh bạn phải kê vai Uke cao lên 1 chút thì Uke không quay được đâu bạn. Nếu Uke vẫn còn lì thì xoắn tay Uke mạnh chút nữa.

Cách này dùng ít thôi dùng nhiều trặc vai người ta.
    Chào !!!^.^

Junior Member
    Thanks
    0
    em học aikido thì có bạn học chung, nên 2 tụi em là 1 cặp để tập đòn...chủ yếu là tụi em làm sao cho đòn thế hiệu quả nhất, nên mới có những chống trả hay đại loại là vậy...

Trang 5 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 CuốiCuối