Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Chủ đề: Gasa Guruma

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Gasa guruma (one fell swoop):

Quà Giáng sinh của tui cho ACE :laugh: :laugh:

Trong bài MTB 1, phần ''áp lực vô 1 phần của cơ thể'', tui có nói sơ sơ là có thể làm MTB ở cùi chỏ hay cổ tay. Có nhiều nơi cũng coi như đòn này trong bộ Kokyunage.

Đòn Gasa Guruma là 1 đòn ''khó'', cần phải nắm vững căn bản để áp dụng nó. Đòn này có thể áp dụng vô cổ tay hay cùi chỏ hay cánh tay. Muốn thành công thì căn bản ''hướng nhìn, đan điền và chân cùng hướng'' + áp dụng vòng tròn và lực hông phải làm nhuyễn. nên giữ tay uke thẳng ra phía sau khi quay, như vậy Uke mới tiếp tục MTB.

Đòn này có nhiều cách vô và có thể đem tay uke ra sau, về mọi phiá.

- ở cổ tay và chỉ quay 1 vòng thường: (Nage hiền nên cho Uke có thì giờ xoay người và đem tay cổ tay ra ngay sau chân trước)

Ở 2 clip trên vì kết thúc đòn trong tư thế đứng nên Nage dùng khá nhiều sức. Clip sau vì dùng trọng lượng và xuống đầu gối nên trông nhẹ nhàng hơn.

Ở cổ tay nhưng chéo vô chân sau
    Clip sau thấy dùng lực nhiều vì Nage khg thống nhất tay, hướng nhìn và chân

Nếu muốn cho Uke khó té hay té ''dập mặt'' thì đem tay ra gót chân sau của Uke (khi uke tấn công chứ khg phải khi quay người. không có clip)

Ở cùi chỏ:

Có thể dùng 2 tay khi Uke bự con và kê cánh tay mình ngay ''bắp vế'' uke và dùng trọng lượng mình để đem uke xuống. clip sau cho thấy những gì tui nói nhưng Nage đánh hiền. Nếu muốn làm Uke ''dập xương'' thì xuống bằng cả 2 đầu gối .... Clip sau minh hoạ 2 tay nhưng vẫn còn rất hiền ...

Đòn này nếu không làm đúng là Uke ôm luôn đó. :ieek: :ieek:
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

2. The Following User Says Thank You to aiki For This Useful Post:

psi_ops2001
    Guest
    chú oi ^^ , đòn này mình bước chân chiêm đan đièn duoc ko chú ^^

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Nếu làm được thì cứ làm đi Psyops!
    Aiki

Samurai*!*
    Guest
    xin lỗi không bít anh Aiki có lộn không, theo em bít thì đòn này không phải là gasa guruma mà là sumi otoshi ....
    http://youtube.com/watch?v=8G_jFUEOHmc

và thực tế thì trong aikido và judo cũng không có đòn nào tên là gasa guruma cả ... kiến thức em hạn hẹp mong mọi người chỉ giáo thêm ạ ....:smile:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Cái link Youtube mà Smourai đưa, tui bảo đảm 100% là khg phải sumi otoshi! Coi bài tui viết về sumiotoshi thì thấy liền. Tên Gaza guruma là tên mà thầy Kanai gọi đòn này. Đúng hay sai tui khg dám nói vì tên đó là tên mà thầy Kanai gọi. Thầy cũng có học Judo luôn!

Khg phải caí gì post trên Youtube cũng đúng hết đâu nhe! Có thể tui kiến thức kém nhưng cũng biết chút xíu, khg tệ lắm đâu!
    Aiki

Steven
    Guest
    Đúng đòn này hoàn toàn không phải là sumi , là một đòn riêng biệt , và có rất nhiều thầy ( bên aikido ) đánh đòn này . Tên thì em mù tịt , nhưng em được biết bên judo có đòn Hiza Guruma , hất cạnh bàn chân mình vào gần ngay mắt cá của uke làm uke té qua một bên , nghĩ kỹ thầy cũng co nét giống như đòn của anh aki nói , tất nhiên khác là aikido dùng tay , không dùng chân .

Member
    Thanks
    3
    Đòn Gasa Guruma này lạ và hay thiệt,có thể chống dao được không anh Aki ?, ngoài đường phố,Uke té không kịp có thể bị đập đầu xuống đất.:wacko: :laugh:

Samurai*!*
    Guest

xin lỗi không bít anh Aiki có lộn không, theo em bít thì đòn này không phải là gasa guruma mà là sumi otoshi ....
    http://youtube.com/watch?v=8G_jFUEOHmc

và thực tế thì trong aikido và judo cũng không có đòn nào tên là gasa guruma cả ... kiến thức em hạn hẹp mong mọi người chỉ giáo thêm ạ ....smile

Cái link Youtube mà Smourai đưa, tui bảo đảm 100% là khg phải sumi otoshi! Coi bài tui viết về sumiotoshi thì thấy liền. Tên Gaza guruma là tên mà thầy Kanai gọi đòn này. Đúng hay sai tui khg dám nói vì tên đó là tên mà thầy Kanai gọi. Thầy cũng có học Judo luôn!

Khg phải caí gì post trên Youtube cũng đúng hết đâu nhe! Có thể tui kiến thức kém nhưng cũng biết chút xíu, khg tệ lắm đâu!

Đúng là đòn này không thể tên là sumi otoshi được, có ai bít nó được gọi tên là gì không ngoài cái tên gasa/gaza guruma anh Aiki nói?
    Tại vì em muốn kiếm thêm thông tin về đòn này mà search trên google thì không có kết quả với cái tên anh Aiki đưa?
    Có ai giúp em không?

Administrator
    Thanks
    1
    Nhìn từ cách đánh đòn, có lẻ tên của nó là Gesa guruma với Gesa là chéo tay (cross-hand) còn guruma là xuay tròn như bánh xe (wheel).
    Đòn thế sumi otoshi không có lối té xoắn tròn như trên.

Steven
    Guest
    Ty anh nhiều , vậy là rõ rùi , đòn này lấy tên gesa guruma là hợp lý quá rồi !^^ :biggrin:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối