Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 15 của 15

Chủ đề: Làm sao giử được khoảng cách thích hợp nhỉ?

Administrator
    Thanks
    1
    Trích dẫn Gửi bởi Steven
    còn nếu đối phương 2 người , 1 người đánh cận mình , một người đánh vòng ngoài ( đá , hoặc sử dụng 1 loại vũ khí nào đó ) và đánh liên tục vào mình thì nên làm sao , ??
    Kỹ thuật Aikido chú trọng hoàn toàn cho trường hợp đông người. Vì khi đông, sẻ có đối thủ giỏi và đối thủ không có khả năng, có người đứng gần và sẻ có người đứng xa. Nage phải luyện tập các phương pháp biến một trong các Uke yếu kém trở thành vủ khí của mình khi bị tấn công bởi các Uke khác có vủ khí trong tay. Khi tập Randori, hầu hết Nage chỉ huấn luyện khả năng lẩn tránh và trả đòn khi có dịp.
    Có nhiều phương pháp tập luyện cho Randori và nhiều bài viết trong các topics khác như anh Aiki có nói ở trên. Khi mới tập, ai cũng bở ngở như nhau, sau một thời gian luyện tập anh sẻ quen thuộc ngay.

uchi
    Guest
    emko có kinh nghiệm nhiềunhưng em nghĩ là khi đã bước vào cuộc đánh thì mình phải tập trung, có tập trung thì mới quan sát được hành động của đối thủ .có như vậy mới phản ứng linh hoạt được trước đòn tấn công của họ.và nên chủ động chận họ lại ngay khi họ chuẩn bị ra đòn hay đòn vùa được tung ra (khi đó lực tấn công còn yếu).tất nhiên là con tùy thuộc vào từng trường hợp).chút kiến thức ít ỏi mong được các anh chỉ giáo

vlminhchu
    Guest
    chỉ 1 câu đơn giản.chủ topic về tập thêm atemi đi.

Member
    Thanks
    0
    mình không hiểu khoảng cách thích hợp mà bạn nói là khoảng cách gì:
    -thích hợp để tấn công
    -thích hợp để giữ an toàn khi bị tấn công
    -thích hợp để chạy:biggrin:
    v h? bi?t n?u h? không t?n công th mnh cung không lm g đư?c, nên kho?ng cch c? ngy cng rt l?i đ?n m?c m c l? h? t?n công l xi Aikido h?t k?p r?i, v th? khi h? rt g?n qu l tui cung cho m?t đn yop - Chagi bên Taekwondo đ? t?ng h? ra, nhưng m v?y đâu cn l Aikido n?a.
    cái này chắc là việc giữ an toàn, nếu vậy thì lùi nhanh rồi quay lưng chạy là xong thôi :laugh: , còn nếu muốn giữ khoảng cách để "tìm thời cơ phản công" thì đâu phải chỉ lùi đâu, di chuyển bên trái bên phải miễn sao gay bất lợi khi đối phương ra đòn là được mà, cái chính là nắm bắt được thời điểm đối phương ra đòn rồi thì xoay, quay,quang, quật tùy khả năng
    :suicide:

Junior Member
    Thanks
    0
    tjhật ra trườc khi tập, bạn và uke của bạn nên giang tay thẳng ra, sao cho đầu ngón tay hai người chạm nhẹ vào nhau, cứ như vậy, tập đòn, từ từ sẽ thành phản xạ giữ Ma-ai thui, cái này sách nói em chư thử chưa biết

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12