Trang 1 của 7 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 66

Chủ đề: Mở màn ...

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Tui mở đầu Box này nhe vì chả thấy anh chị em nào zô hết!

Công nhận mở đầu box này, tui rất nghẹn ngùng và xấu hổ :redface: :redface: :redface: vì dùng võ ngoài đời .... :redface: :redface:

Tui dùng 3 lần, toàn là phản xạ hết.

Lần đầu là ở Italy. Hôm đó đi coi Colliseum (khg biết tiếng Việt gọi làm sao?). kỳ đó sở gửi sang công tác, 1 ngày trước khi về đi vòng thành phố coi. Lúc đó mùa xuân, trời nóng (so với Canada), đang đứng chiêm ngưỡng cảnh vật tự nhiên cảm thấy có 1 bàn tay năm ngón đang vuốt vuốt .... bàn toạ .... :nea: :nea:

Tui phản xạ và phứng bằng cách bắt Yonkyo và kèm bàn tay 5 ngón đó xuống đất liền! Nhưng vì là phản xạ nên khi vừa ra đòn là rút lại liền nên 'Uke' chỉ té chút xíu thôi. Tui cũng dựt mình vì những gì đã làm, định giúp 'uke' đứng lên và xin lỗi thì Uke phóng dậy, dùng chẩu quyền biến luôn trong nhóm tourist!

Tui chỉ nhớ hắn còn trẻ, cỡ muời mấy thôi! Ai cũng nhìn tui như khỉ trong sở thú làm tui wê wá, nhưng có người khác nói là dân móc bóp! Suy nghĩ lại thì thấy cũng có lý, vì nếu mà dân đàng hoàng thì đã đứng dậy cho tui nghe 6 câu vọng cổ rồi, chứ chạy chốn làm chi?

Làm kỳ đó tui cứ tưởng gái Ý cua trai kiểu mới, thay vì ra làm quen nói chuyện thì thì lại ra ... sờ múi ... làm mình hí ha hí hửng mừng hụt ... :flirt: :laugh: :lol:

Lần thứ 2 trong 1 buổi tối đi coi pháo bông.
    Ở Montreal, từ 10 năm nay, mỗi năm có tổ chức giải bắn pháo bông theo nhạc. Mỗi năm có cỡ 8-10 nước tham dự và phải bắn pháo bông theo điễu nhạc.

Montreal là 1 cái đảo, và mỗi khi bắn pháo bông thì bắn gần bờ sông. Mỗi lần bắn thì khu vực xung quanh đều cấm xe và chỉ dành cho người đi bộ. Tối hôm đó tui đi cùng vài người bạn coi pháo bông, người đông và tấp nập như chợ tết.

Bất thình lình nghe 1 tiếng hét thật to, sát tai. Tui vừa quay mặt lại thì thấy 1 ngón tay chỉ ngay mặt và cũng phản xạ, vô iriminage và chiếm đan điền liền. Nhưng cũng hên là tui vẫn còn nắm Uke nên hắn chỉ bay 1 vòng salto thôi. Tui vừa hết hồn, vừa sợ, nhưng Uke còn sợ hơn tui nữa!

Kỳ đó cũng là 1 nhóm trẻ đi chơi với nhau, không nhớ hắn thấy cái gì mà la lên gọi bạn và chỉ .... vì đông người nên tui sát hắn và khi quay mặt lại thì đúng lúc hắn chỉ ngón tay tới nên mới ra nông nỗi đó! Thế là là 1 màn xin lỗi, và cũng hên là hắn không bị thương gì hết (nhờ còn giữ tay). Chỉ tốn 1 két bia chuộc tội thôi .... :drinks: :drinks: :friends:

Thiệt kỳ đó hú hồn ...

Thôi xấu hổ wá rồi, :redface: :redface: sẽ kể tiếp nếu có ai khác vô đây kể chuyện

Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

psi_ops2001
    Guest
    wow chú aiki được đi nhiều nơi quá ha ! psiops mới học nên chưa áp dụng ngoài đời được như chú aiki dau :bigsmile:

Senior Member
    Thanks
    0
    Lúc trước có 1 thời gian tôi làm phục vụ nhà hàng lúc đang bưng 1 cái dĩa có 5-6 cái ly bia đang đi thì đối diện gặp 1 tay là HLV môn quần vợt , đang đi ngon lành gần đến sát mình tự nhiên ông nhấp chân giống như chuẩn bị đá mình , theo phản xạ xoay Tenkan rồi đưa tay lên vớt vào cằm (đánh Tenchi Nage) mà cũng may là tới đó dừng tay lại nếu không chắc ổng cắn lưỡi :biggrin: sao này mới biết là ổng giỡn :blink: . Giỡn kiểu này dễ chết quá :laugh:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Tôi không biết là bên VN mấy bạn có hay xử dụng Ukemi ngoài đường không chứ bên này, mỗi năm tui áp dụng ít nhất 2 lần. Cũng nhờ vậy nên ''bàn toạ'' mới còn nguyên vẹn được.

Như mọi người đã biết, tui ở cái xứ lạnh kinh niên. Mỗi năm, vào mùa đông thì nhiệt độ trung bình ban ngày là 8C và ban đêm là 15C. Mấy hôm mà trời lạnh thì ban ngày cỡ -12 C hay 15C, ban đêm là cỡ -25C. Còn hôm nào có gío vô nữa thì có thể lên đến 35C cho tới 45C.

Trời lạnh như vậy cộng thêm với tuyết nên lúc nào dưới đất cũng có 1 lớp đá cỡ vài phân. Đường phố, viã hè trở nên rất trơn nên mỗi mùa đông là tui hay ''bắt ếch'' ít nhất 2 lần. Mỗi lần té là cứ như trưọt vỏ chuối, và cũng hên là khg sao nhờ biết Ukemi.

Cách đây cỡ 8 năm, khoảng 1998, phía đông Canada bị 1 trận mưa đá (freezing rain) chưa từng thấy. Trong vòng mấy ngày liên tiếp, khí hậu trở nên ấm cỡ -1C và 1C. Vói khí hậu như vậy, trời không đủ lạnh để nước mưa biến thành tuyết và cũng không đủ nóng để nước mưa vẫn là nước.

Trời mưa trong vòng mấy ngày liên tiếp, và khi đang rơi thì là nước, nhưng vừa đụng đất thì nước mưa biến thành đá. Nhưng vì mưa không ngừng trong vòng mấy ngày, nên vạn vật đều bị bọc bởi 1 lớp đá dầy cỡ 5-10 cm và với sức nặng của lớp đá đó, bao nhiêu tai nạn đã xẩy ra.

Mấy tấm hình sau đây cho mấy bạn coi thiên tai đó

Đường dẫn điện bị gẫy cả cây số

Cột điện / dây điện bị gẫy/đứt

Cây cối tơi bời

Trong vòng 1 tới 3 tuần, mấy triệu nhà đều bị cúp điện. Mấy người nghĩ ở xứ lạnh như tui mà khg có điện để xưởi coi ...

Sau con mưa đá thì tới bão tuyết. Kỳ đó tuyết rơi cũng hơn 1m. Chính phủ khuyên những nhà nào có tuyết ứ đọng trên mái nên kiếm cách hốt tuyết để tránh tai nạn xụp mái nhà dưới sức nặng của đá và tuyết.

Sau khi nghe radio khuyên như vậy, tui mới lấy cái thang, bắc lên mái nhà ca cỡ 5,6 m, xong rồi chèo lên lấy cái ''gáo'' để kéo tuyết xuống đất. Hôm đó tui kéo xuống gần hết, chỉ còn khoảng 1m tuyết nữa thì xong.

Nhưng vì cái gáo quá ngắn nên tui đành ưỡn người lên và nằm trên cái thang để kéo tuyết. Đúng lúc đang nằm trên thang thì chân thang trượt trên đá và cái thang rơi xuống đất với tui đang nằm trên đó.

Kỳ đó cũng nhờ phản xạ, tui không biết là đã làm sao mà tui búng người sang 1 bên, và té nổ xuống đất, rơi ngay đống tuyết tui vừa kéo xuống nên không sao hết. Thiệt là hú viá. Ukemi giúp tui thêm 1 lần nữa!
    Aiki

Moderator
    Thanks
    0
    Anh Aiki kể chuyện hay quá, nghe rồi muốn ngay lập tức đi tập Aikido luôn.

Em thấy rằng người tập Aikido (hay tập võ nói chung) thì có được phản xạ nhanh khi ngã, né đòn hay tự bảo vệ những phần trọng yếu của cơ thể (nhất là đầu). Em và em gái chỉ đi tập mỗi Aikido thôi. Thỉnh thoảng bị ông anh trai (hơi hơi gia trưởng) ca cẩm là con gái mà tụ tập, võ vẽ không tốt. Có một lần em gái em bị trượt chân ở cầu thang tầng 2 (cao gần 3 mét), cả nhà đang ngồi đợi cơm gần đó hét toáng lên tưởng phải đưa hắn đi bệnh viện, vậy mà hắn tiện tay đu theo thành cầu thang bay vèo xuống đất trước khi mọi người hét xong, mặt tỉnh bơ. Một lần khác em đi lấy xe máy từ cửa hàng rửa xe gần nhà, chủ cửa hàng tiện tay tăng cho cái phanh mà không nói gì, đường thì ướt vì có mưa phùn, đến sát cửa nhà thấy cái ô tô trước mặt phóng nhanh nên phanh gấp, chỉ nghe re..eeét ... rồi đuôi xe quay 180 độ, rồi ra..aầm... lúc đỡ hoảng hồn nhìn lại thì thấy cái xe đổ té một góc, vỡ đèn pha, còn mình đứng 1 góc, người thì không sao dù đang đi guốc gót 7cm, cũng không biết nhảy ra khỏi xe từ hồi nào...

Từ hồi đó hai chị em được ông anh trai "để yên" cho đi tập Aikido, không bị la rầy nữa dù có "tụ tập" và về muộn... Đôi khi hai chị em định thử "gây sự" với ai đó xem mình ứng dụng Aikido thế nào, nhưng vẫn chưa tìm được dịp...:flirt: :lol: :lol:

Senior Member
    Thanks
    0
    Thử tui nè! HIc hic... chị em nhà nào mà "chảnh" ghê ta! Chúc 2 bạn học Aikido ngày tốt và tìm được niềm zui trong Aikido! :biggrin:
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Senior Member
    Đang ở
    Toronto, Canada
    Thanks
    0
    Hai chị em này tập ngoài HN làm sao mà bạn biết được hả cucat??? Hehehe.

Senior Member
    Thanks
    0
    @ cucat : Cảnh cáo bạn lần thứ nhất vì cái tội trêu ghẹo thành viên nữ :laugh: bạn làm người ta mắc cỡ bỏ diễn đàn đi luôn sao , tội này là nặng lắm đó :lol:
    Nhắc tới té xe thì mới khổ . Lúc chưa cưới vợ 2 đứa đang chạy xe trên đường vừa chạy vừa giỡn (lúc này chắc đang ở trên mây ) thì đụng nhầm con chó chạy băng qua đường chỉ nghe "RẦM . . . ! ! !" một cái nhìn lại thì tôi không bị gì hết còn người yêu thì trầy trụa tay chân quá trời . 1 tuần sau vẫn còn nghe cằn nhằn "có võ mà không đỡ nổi bồ mình chỉ biết lo cho thân mình không :icool: " Thiệt tình là lúc đó phản xạ rồi ai mà nhớ còn cô bồ sau lưng nữa :laugh: :laugh:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Chị TLBUcat phải là cao thủ! xin chào chị mới vô diễn đàn! :drinks:

Té xe mà phi thân ra như chị thiệt là cao đẳng :iwink: :iwink: ... nhất là còn mang guốc nữa chứ! :no1: :no1:

Cucat nhận thấy chưa? Gặp sư tỷ thứ thiệt rồi đó! Ukemi có khá chưa mà dám ghẹo!:biggrin: coi chừng bầm mình đó! Lỡ sư tỷ mà là sư .... tử luôn là chít ....:biggrin: :biggrin:

Đọc mấy bài này thì tui thấy cái giải thuyết 'người từ khỉ xuống' xuống đúng đấy! :laugh: :laugh:
    Aiki

Guest
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi Yo
    @ cucat : Cảnh cáo bạn lần thứ nhất vì cái tội trêu ghẹo thành viên nữ :laugh: bạn làm người ta mắc cỡ bỏ diễn đàn đi luôn sao , tội này là nặng lắm đó :lol:
    Xin lổi anh Yo, tui không đồng ý với anh Yo ở điểm này !! cái tội của Cucat không được xử phạt 1 cách công minh, vì với cái tội đó không nên cảnh cáo thôi mà phài bắt Cucat cởi trần đứng giửa trời đất làm UKE cho vài ngàn hội viên của hội Aikido Việt Nam và toàn thể thành viên hiepkhidao.com đánh liên tiếp, té lên té xuống vài chục triệu lần mới đáng tội... Tội đó thật sự nặng vì có thể làm cho các thành viên nữ (vốn hiếm và quý!) bị tuyệt chủng ở hiepkhidao.com thì sao?

Thân mến.

Trang 1 của 7 123 ... CuốiCuối