Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 15 của 15

Chủ đề: O' SENSEI - PHẦN II - IRIMI & IRIMI NAGE

Senior Member
    Đang ở
    hanoi
    Thanks
    0
    Đồng ý với anh NgDalat. Trong đòn kết thúc Irimi, tay Nage tập trung đánh vào phần hàm dưới cằm như vậy với đòn vào tay tốc độ thì uke chắc chắn gãy cổ (tất nhiên là Aikido ko đánh sát thủ vậy). Một số bạn trong quá trình tập luyện hay kết thúc đòn tay vào cổ uke do vậy sức nặng uke rất lớn khó có thể đưa uke lên và kết thúc uke ngã sau.
    Trong quá trình tập luyện thì tôi thường ứng dụng đưa uke lên cao bằng cách tì tay vào hàm dưới cằm, ngón tay trỏ chỉ lên trời và nâng tay theo hướng ngón trỏ rồi mới di chuyển toàn bộ cơ thể nhập nội.
    Xin góp một ý nhỏ!
    Thân

Administrator
    Thanks
    1
    Trích dẫn Gửi bởi caimatkhongchoiduoc
    Thực tế cho thấy nhiều uke không chịu ngửa đầu ra. Nhiều người hóa giải bằng cách atemi hoặc dùng tay kia bấm huyệt cổ kéo lại, và còn nhiều cách lý giải khác.
    Trích dẫn Gửi bởi NgDaLat
    Không ngữa đầu ra thì rất là ... dại. Tui cũng đã thuộc loai cứng đầu cứng cổ để xem người ta đánh Irimi thế nào. Kết quả là suýt gãy cổ.
    Một khi mình ở trong vị trí bị "chiếu tướng", như anh Dalat nói, "không ngữa đầu ra là .. dại". Nhưng trước khi mình bị lôi cuốn vào thế kẹt đó, không mấy ai xung phong để ngữa đầu ngay.
    Anh CMKCD có nói ở trên, đòn Irimi nage có nhiều phương cách lý giải khác nhau. Theo các hình do anh Harakure đưa lên, Uke luôn luôn ngữa đầu. Đây là lối đánh của O'sensei trong các thập niên 1930s và 1940s.
    Nhưng vào lúc cuối đời, O'sensei lại có các lối đánh không cần sự ngữa đầu của Uke. Có nghĩa là ngữa đầu hay không, Uke vẩn té như thường. Tôi áp dụng theo lối nầy, vì tôi tin vào nguyên lý của Aikido là không cần phải ép buộc Uke ngữa đầu ra khi Uke muốn chống lại. Khi muốn chống lại một hành động gì, thì mình phải mạnh hơn và nhanh hơn v .. v. Hầu như ai có trình độ trong Aikido điều biết, nhưng khi võ sinh hỏi đến, thì mọi người đều chỉ ra các cách bấm huyệt hay là Atemi. Có lẻ cách giải thích như vậy dể hiểu, vì các lối đánh dựa vào nguyên lý hiệp khí, chiêu thế Irimi nage cần khoảng 20 năm tập luyện.

Member
    Thanks
    0
    Sao mình không thấy cái hình nào hiện lên hết trơn vậy ?
    Chào !!!^.^

loveaikido
    Guest
    bạn ơi, hình die hết rồi, đọc ko hiểu j nữa :sad:

Senior Member
    Thanks
    0
    Gần đây thư viện ảnh Ringo Gallery của Haga đã dừng hoạt động, đây là lí do dẫn tới việc đa số đường link ảnh bị mất, trong thời gian tới Haga sẽ cố gắng chuyển các đường link ảnh sang photobucket.com. Hiện tại Haga rất bận , sẽ cố gắng chuyển lại link sớm nhất có thể .

Gửi lời cảm ơn đến em Thanh Sơn (blue-mountain), người đã lưu trữ và post lại một số link. Cảm ơn chú Aiki, các anh chị và các bạn đã viết thông báo gửi Haga.:smile:
    Thiên giang hữu thủy thiên giang nguyệt
    Vạn lý vô vân vạn lý thiên

Ngàn sông tràn nước ngàn trăng sông
    Vạn dặm không mây trời mênh mông

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12