Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 17 của 17

Chủ đề: Ikkyo Omote

QQuan
    Guest
    À trước đây mình đánh đòn này cũng sai lên sai xuống, gỡ tay uke hoài ko được. Sau này có 1 a chỉ là:

_ Bước 0: tại sao là bước 0, vì bước này ta có thể sử dụng atemi hoặc ko sd, ko bắt buộc nên để bước 0 :biggrin:
    _ Bước 1: Giống như a dude nói, thả lỏng người, hơi lùi ra sau, sao cho tay Uke dãn ra, Funekogi undo 1 cái, lập tức uke sẽ mất thăng bằng.
    _ Bước 2: Cánh tay bị nắm đưa ra ngoài, theo chiều ngang so với hướng mà Uke nhào tới (cái này quan trọng sẽ nói cụ thể ở phần dưới), rồi xoắn tay theo đường xoắn ốc, hướng vào mặt uke. Đồng thời tay bên kia nắm vào cổ tay
    _ Bước 3: Vì lúc đó lực nắm cổ tay của Uke là yếu nhất, nên gỡ ra là chuyện rất dễ dàng :iwink:

Bây h nói tiếp ở bước 2, ở đây chỗ này là áp dụng vật lý thui, giả sử như có 1 con lắc đung đưa trên 1 sợi dây, khi nó lao tới ta, nếu ta đứng ngay đường di chuyển của nó mà đẩy thì 2 lực sẽ chọi nhau, ai yếu hơn sẽ thua, rất khó đánh. Còn nếu ta lách qua bên hông ngay góc 90 độ, so với đường di chuyển của nó mà đẩy, thì rất là nhẹ nhàng. Ở đâu cũng vậy, khi Uke nhào tới mà ta cứ ráng đẩy tay lên thì rất khó, còn nếu đẩy qua theo phương ngang thì rất dễ dàng, rồi từ phương ngang đánh theo đường xoắn ốc vào thì nhẹ nhàng, cucat về test thử xem

Hy vọng 1 số kinh nghiệm giúp ích được cucat :drinks: :iwink:

Senior Member
    Thanks
    0
    He, trí tưởng tượng của em hơi kém! Nhưng em sẽ cố gắng thử xem! hehe,...Vẫn cảm thấy nó còn mơ hồ...
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Moderator
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi cucat
    Hehe,,..vậy mình ko cần phải đẩy tay uke lại cho cong rồi đánh vào màng tang phải ko anh aikidodude( em thấy có mấy người tay cứng ngắc, thẳng như gì, mình có cố gắng mấy cũng ko gập tay người ta lại được ) ...Liệu có cái clip nào chỉ cách đánh ikkyo omote tương đối đúng ko mấy ah ? Em xin cảm ơn!
    ở VN thì Zen học đúng là đẩy tay uke cho cong rồi đánh vào màng tang, nhưng mới tuần trước Sensei bắt ra đánh thử Ikkyo omote với 1 anh shodan biết extend Ki, keep weigh underside thì cách này ko bao h đánh nổi hết, dù Zen to và khỏe hơn anh uke nhiều
    Sau đó thì sensei mới dạy phải pick up slack (Zen cũng hông bít dịch ra tiếng Việt sao hết), đại khái là phải kéo tay Uke ra khỏi center line, harmony với hướng Ki extension của uke, làm mất thăng bằng rồi đánh thẳng từ trên xuống chứ ko có step-in đánh tới trước, thì mới đánh xuống được, lúc này mới bước tới. Zen áp dụng cách này và đánh thấy khá hiệu wả. HIx, nhưng hình như cách này của Ki-Society và Yuishinkai, mong các sư huynh Aikikai và mấy fái khác chỉ giáo thêm
    I have faith in life, and life responds in kind.

Senior Member
    Đang ở
    Toronto, Canada
    Thanks
    0
    Ở VN đúng là hầu hết các CLB đều dạy võ sinh cách đánh Ikkyu giống như các bạn mô tả, nghĩa là đánh sao cho cánh tay của Uke cong lên và hướng thẳng vào màng tang của Uke. Nhưng theo tui, không nhất thiết lúc nào cũng thực hiên được như vậy đâu, nhất là trường hợp Uke cao, to hơn Nage thì càng khó đánh.

Theo tui, khi tay Nage "vẽ 1 đường tròn", và không nhất thiết phải hướng cùi chỏ Uke vào màng tang (tuỳ từng trường hợp cụ thể), chỉ cần kéo giãn cánh tay của Uke ra khỏi Trục chính tâm, lúc này chỉ cần 1 điểm đặt lực nhỏ lên cánh tay đó (cánh tay đang bị giãn) thì Uke cũng đã té rồi, huống hồ gì là dùng cả thân người lấn tới và đè lên trên cánh tay đó. Ngay cả lúc này cũng có rất nhiều cách thể hiện, ví dụ như kéo giãn tay Uke rồi dùng chân sát người Uke lấn thẳng vào trục của Uke (chiếm trọng tâm), lúc này Uke sẽ hoàn toàn bị mất đà và ... cắm thẳng đầu xuống đất hoặc là kéo giãn cánh tay Uke ra rồi đặt lực của toàn thân lên cánh tay bi kéo giãn đó, sau khi Uke vừa mất thăng bằng thì hơi kéo ra ngoài và xoay 1 vòng tenkan lên phía trước, .... (nhiều cách lắm, nói không hết đâu, hic hic).

Hông biết mình diễn tả có đúng không ta?? Phức tạp quá, chính mình đọc lại còn không hiểu mình nói gì nữa?? Hic hic :icool:

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    Đê` nghị anh Hungkid3 tự kiểm điểm minh` vi` minh` viết ma` con` không hiểu, sao lại post bai` lên. Anh em nao` ma` tập theo lỡ bị "tẩu hỏa nhập ma" thi` thế nao` ?:lol:

@aiki: anh aiki khách sáo hoai`, quýnh đẹp vậy, cũng con` gân lắm với lại nhin` con` trẻ chán. :iwink:
    "Aikido is Commitment and Perseverance"

Senior Member
    Đang ở
    hanoi
    Thanks
    0
    Quả thật sau khi đọc bài các anh viết thấy Ikkyo rất phong phú đa dạng.Mà lưu ý một chút là các anh tập tại tp Hồ Chí Minh thường nói nhầm là ikkyu, nikyu,sankyu đúng phải là ikkyo, nikyo,sankyo.
    Trong thực tế cũng mỗi người có lối đánh ikkyo omote khác nhau, tôi đã được tập qua một số thầy thì thấy thầy Kanazawa Takeshi đi vào dẫn tay đối phương theo vòng tròn, thầy Sugawara thì đi vào bằng cách tác dụng lực vào tay đối phương hướng vào chân sau đối phương.Còn thầy Lee chủ tịch Aikido Á Châu có cách đánh ikkyo rất khác lạ (khó diễn tả lắm). Nhưng tựu chung tôi thấy mỗi cách đánh đều phù hợp với thể trạng của mỗi người như thầy Kanazawa thấp nên chọn cách vậy, thầy Sugawara cao lớn chọn cách đánh vậy và thầy Lee 90 tuổi rồi thì đánh Ikkyo vẫn tuyệt vời thể hiện qua lắc hông và nhịp thở kết hợp di chuyển còn tay thì không lưu tâm nhiều chủ yếu làm sao cho uke không chém được vào mình là đủ.
    Thực ra những điều này các anh đều nói hết rồi nhưng vẫn muốn nhắc lại chút!Thân
    To: Anh Aiki. Anh Aiki đang nợ phần phản đòn như đã nói trong topic cùng chủ đề tại MACHCM đấy nhé! rất mong anh có bài viết để còn hưởng ứng.Kính anh!

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    @beginer: viết bài phản đòn thì viết được nhưng không có ảnh hay clip để minh họa. Phản đòn có rất nhiều cách đánh, tùy theo sơ hở cuả Uke nhưng kiếm hình ảnh thì chẳng thấy gì hết.

Biên bài về đòn mà không có hình hay clip thì chả ai hiểu được hết! Nếu kiếm thấy thì tui sẽ biên cho!
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12