Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 20 của 20

Chủ đề: Một tinh thần thanh thoát, tập trung, minh mẫn và nhạy bén

Senior Member
    Thanks
    0
    Đó là quá trình nap Ki đó. Ki có rất nhiều trong bọt bia và đồ nhắm
    Thôi, cho em xin, để em con` tập tanh`, chứ ma` lên chức cao ở trên ấy, chỉ có tập võ nhậu ma` thôi
    Nói thật chứ cái bộ môn này là khó tập nhất cần rất nhiều thời gian và tập trung cao độ :laugh: về kỹ thuật thì rối tung rối mù chẳng có cơ sở nào hết . Bộ môn này là khó nhất :drinks:

psi_ops2001
    Guest
    hay quá mấy chú ơi !! psiops học thêm được một kinh nghiệm quý báu nữa rùi :bigsmile:

vande
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi DCH
    "
    Kano khẻ mĩm cười, chỉ vào ngay ngực VS Tamda mà nói:

- Thưa ngài, từ sáng giờ ngài đến đây để nói về ngài, kiến thức sâu rộng của ngài, chuyện đời của ngài như 1 tô trà thật là đầy này, bây giờ tôi và ngài ra sân tập, làm sao ly trà của ngài có thể nhận ra vị ngọt ngào của trà của chính tôi, của Nhật Bản và của Nhu Đạo.
    "Judo and Me" - Tamada Sensei.
    hờ cái này giống như trong cuốn sách thiền mà tui đã từng đọc. trong đó 2 nhân vật là một vị quan và nhà sư. Ko biết có ai thái quá hình ảnh ko nữa??? ai đúng ai sai???

psi_ops2001
    Guest
    nhiều chuyện giống vậy lắm !! tổ sư morihei ueshiba cũng đã từng nói vậy ! nếu mình nhớ ko lầm:bigsmile: :bigsmile:
    Thân

Guest
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi vande

hờ cái này giống như trong cuốn sách thiền mà tui đã từng đọc. trong đó 2 nhân vật là một vị quan và nhà sư. Ko biết có ai thái quá hình ảnh ko nữa??? ai đúng ai sai???
    Ông VANDE !

Hình như hôm rồi tui có nói với VANDE 1 câu y chang như vậy mà... Không biết Ông Quan, Nhà Sư, O-Sensei, va tui cùng ông, ai trước hỉ...?

Chào.

nhhung
    Guest
    Trước giờ tui có nghe nói đến chuyện giữ cho tinh thần thoải mái, đánh vô chiêu nhưng tư nhiên mấy bữa nay tui mới biết điều nầy, quả thật khi mình chú trọng đòn thế đánh quá thì mình sẽ không bao giờ đánh được, đòn thế mà ta được tập chỉ là biểu hiện hình thức của Aikido thôi, xem lại mấy cái Clip của O-Sensei đánh thì mới thấy càng về cuối đời, người thực hiện Aikido không có gì mà chúng ta thường gọi là kỷ thuật cả, đánh rất tự nhiên. Chỉ có không quá bị những gì gọi là tiêu chuẩn kỷ thuật, hình đáng đánh của đòn thế thì mới thực hiện đòn thế một cách tự nhiên thôii. Aikido không có một đòn nào thực cả, không có Shihonage, Kotegaeshi, Kaitennage, chỉ có Aikido mà thôi.

Member
    Thanks
    0
    tĩnh tâm thì mới sáng suốt, sáng suốt thì mọi chuyện đều suôn sẻ :laugh: nhưng em ko làm được, khi em tập với bạn, nếu quá tập trung tìm cách xem đòn đánh của đối phương ra khi nào thì thường bị chậm 1 nhịp ( nhưng có cải thiện dần :laugh: ) và dễ bị giật (ví dụ chuyển kiểu 1 chập) , nhưng em lại ko tìm cách để cho tinh thần thoải mái :unsure: , ko biết có cách nào để giữ mình ko nghĩ khi đứng trước khả năng sắp bị tấn công ko ạ, em cũng thử tập ngồi tĩnh ý hít thở nhưng hay chán :nea: và ít khi làm:suicide:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Trích dẫn Gửi bởi nhhung
    xem lại mấy cái Clip của O-Sensei đánh thì mới thấy càng về cuối đời, người thực hiện Aikido không có gì mà chúng ta thường gọi là kỷ thuật cả, đánh rất tự nhiên. Chỉ có không quá bị những gì gọi là tiêu chuẩn kỷ thuật, hình đáng đánh của đòn thế thì mới thực hiện đòn thế một cách tự nhiên thôii. Aikido không có một đòn nào thực cả, không có Shihonage, Kotegaeshi, Kaitennage, chỉ có Aikido mà thôi.
    Đã là sư tổ thì nói làm gì nữa? Môn võ đã thấm vô máu rồi. Ngay bây giờ, cứ nhìn thầy Tamura đi, nhiều khi thấy thầy đánh như đập ruồi, nhưng hiệu quả lắm. Muốn tới trình độ đó thì sẽ phải qua những gì mình đang học thôi.

Lúc người bình tĩnh thì quan sát rõ, né đòn dễ! vì con người cứ nghĩ là phải đánh trúng đòn nên đâm ra căng thẳng thôi.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

ninjaryu
    Guest
    Oh, những điều anh em nói giống với nội dung cuốn sách ryu đọc về aikido quá( có ở các nhà sách)
    Đại ý là " Ta càng chú ý về kĩ thuật thì cơ thể sẽ bị cứng, không đạt đến trạng thái thả lỏng, mà không thả lỏng thì sẽ tập như cái máy vậy".
    Có điều này ryu muốn hỏi kinh nghiệm của anh caimatkhongchoiduoc.Tại vì ryu bị cận khá nặng (1 mắt 7 diop, 1 mắt 6),khi coi các anh đai đen hướng dẫn thì mang kính, nhưng khi tập thì phải bỏ kính ra( dĩ nhiên!). Nhưng lúc mình tập có điểm sai thì các anh hướng dẫn, lúc đó thì phải mang kính vào, mà thường thì ryu tập sai rất nhiều. Mang vào, tháo ra rất phiền phức. Anh caimatkhongchoiduoc có thể nói cho ryu biết làm thế nào để tập có hiệu quả không ?
    Với lại, theo ý của ryu, muốn tập hiệu quả thì phải tập chậm. Nhưng hình như bây giờ người ta thích màu đai hơn thì phải, tại vì nơi ryu học có quy định về thời gian học cho mỗi cấp đai( VD: đai trắng phải tập 2 tháng thì lên đai xanh). Quy định về thời gian này khá cứng nhắc. Vì ryu tập không quan trọng việc lên đai mà muốn luyện môn aikido để cảm nhận được KI. Nếu tập để lên đai thì chỉ việc nhớ đòn, và như thế thì các đòn thế aikido có khác gì bài học thuộc lòng đâu. Và nếu chỉ nhớ "cái vỏ" của đòn thế thì ryu rất giỏi, nhưng ryu muốn hiểu được "cái hồn" của nó. Mà việc này ryu rất dở.
    Để cảm nhận được "cái hồn" thì phải tập chậm. Và ryu tập chậm thì vi phạm qui định thời gian. Mà vi phạm qui định thời gian thì sẽ được nghe thầy "phán" 1 câu đau lòng : "Yếu quá!" ( Hic...)
    Tóm lại, ryu thích tập mà không có khống chế thời gian để lên đai, để có thời gian hòan thiện từng đòn thế và hiểu biết về aikido. Nhưng coi bộ khó kiếm được chỗ tập nào như ậy?

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Tóm lại, ryu thích tập mà không có khống chế thời gian để lên đai, để có thời gian hòan thiện từng đòn thế và hiểu biết về aikido. Nhưng coi bộ khó kiếm được chỗ tập nào như ậy?
    hay lắm N!như vậy là N khg chạy theo đai! Khg biết bên VN thì sao chứ bên tui có người học gần 2 năm mới thì lần đầu. HLV khg nên ép!

Chương trình học mỗi nơi mỗi khác, cái quan trọng là phải nhìn xem võ sinh có đủ trình độ chưa mà thi! Tui có quen nhiều ng về VN chơi và ghé tập vài CLB khác nhau, ai qua đây cũng kêu là HKD ở VN, đa số là chỉ có cái hình chứ căn bản khg có!

Mong N kiếm được 1 nơi tập đúng ý!
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12