Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 32

Chủ đề: Chuyện đắng cay trên sàn tập ....

maidanhantich
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi vlminhchu
    một lũ gà hùa vô an nói loạn xị ngậu.Đây đúng là cái diễn đàn vớ vỉn nhất
    Bạn nên post bài đàng hoàng hơn (viết đúng chính tả và cách dùng từ). Đây là diễn đàn mọi người trao đổi trong hoà khí. Chứ không phải là nơi mà bạn vào lộng ngôn đâu.

Member
    Thanks
    0
    bạn vlminhchu viết tiếng việt còn chưa đúng sao đủ tư cách nhận xét này nọ được:nea: bạn nên về tập đọc tập viết lại đi nhá

mimo
    Guest
    chuyện cay đắng thì em cũng bị nếm nhìu lắm. huhu :focus: . mới tập aiki ko lâu mà đã chấn thương liên tiếp ùi. :dry: nhưng mà cú nhất là cái vụ lên làm uke cho ông thầy . ổng oánh ushiro, mà em thì rõ ngu cái vụ ngã sau :flirt: . thế là ổng í đc dịp <trả thù em bấy lâu cứ trên ông í :laugh: >, giật liên tiếp. 3 phát dội đầu xuống thảm :focus: . đứng ko nổi. trời đất đổi chỗ luôn :wacko:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Thế hôm đó mimo đếm được mấy sao và đầu u mấy cục????:laugh: :laugh: :laugh:
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

ninjaryu
    Guest
    Chuyện này không biết có nên gọi là " đắng cay " hay không? Nhưng mà cứ kể ra để anh em bình luận.
    Hồi tháng 10 tớ đăng kí học aikido tại mê mấy đòn thế quá đẹp. Học được hơn tháng, tới phần té lăn tròn, được 1 anh đai đen hướng dẫn. Có điều đáng nói là tớ học động tác không tốt lắm. Ảnh phải chỉ đi chỉ lại 3,4 lần mà tớ vẫn chưa nắm được. Dù sao thì cũng phải té thôi. Lần đầu hơi nhát, lúc thả người xuống thì cùi chỏ tớ đập xuống đất, cái vai giật lên một cái đau thấu trời, nằm luôn một đống. Ổng chắc không nhận ra nên cứ bắt mình tập tiếp ( hu hu..., cắn răng tập)
    Không chỉ một lần đâu nghe, 3 lần liên tiếp, hôm đó cái tay phải tội nghiệp của tớ liệt luôn, giơ tay lên hơi cao là thấy ở bả vai có cái gì vướng vướng (cứ tưởng tượng giống như có cái bánh răng bị tắc, ho ho). Về nhà là nằm một bên luôn.
    Mấy buổi sau vẫn đến lớp tập té. Cái vai đỡ dần nhưng mỗi lần té lăn tròn bên phải là lại đau xương sườn, thở không ra hơi, mỗi lần hít vào là đau nhói lên.
    Cũng phớt lờ, tập tiếp. Đến lúc tập đòn đầu tiên ( shihonage),lúc tớ xoay người để khóa uke thì cái vai phải lại đau nhói. Rốt cuộc là uke không bị sao mà tớ phải ôm vai nằm 1 góc ( buồn ...).
    Chả tập thêm gì được nữa, rốt cuộc phải nghỉ ở nhà. Hơn 5 tháng rồi, vẫn thích tập aikido nhưng bị cái vai này ám ảnh mãi khiến tớ sợ bị chấn thương tiếp. Không dám nói ba mẹ đưa đi BS bởi thế nào hai người cũng cấm không cho học. Hết biết luôn!

Administrator
    Thanks
    1
    Trích dẫn Gửi bởi ninjaryu
    phần té lăn tròn, được 1 anh đai đen hướng dẫn. Có điều đáng nói là tớ học động tác không tốt lắm. Ảnh phải chỉ đi chỉ lại 3,4 lần mà tớ vẫn chưa nắm được. Dù sao thì cũng phải té thôi. Lần đầu hơi nhát, lúc thả người xuống thì cùi chỏ tớ đập xuống đất, cái vai giật lên một cái đau thấu trời, nằm luôn một đống. Ổng chắc không nhận ra nên cứ bắt mình tập tiếp ( hu hu..., cắn răng tập)
    Không chỉ một lần đâu nghe, 3 lần liên tiếp, hôm đó cái tay phải tội nghiệp của tớ liệt luôn, giơ tay lên hơi cao là thấy ở bả vai có cái gì vướng vướng (cứ tưởng tượng giống như có cái bánh răng bị tắc, ho ho). Về nhà là nằm một bên luôn.
    Mấy buổi sau vẫn đến lớp tập té. Cái vai đỡ dần nhưng mỗi lần té lăn tròn bên phải là lại đau xương sườn, thở không ra hơi, mỗi lần hít vào là đau nhói lên.
    Cũng phớt lờ, tập tiếp. Đến lúc tập đòn đầu tiên ( shihonage),lúc tớ xoay người để khóa uke thì cái vai phải lại đau nhói. Rốt cuộc là uke không bị sao mà tớ phải ôm vai nằm 1 góc ( buồn ...).
    Chả tập thêm gì được nữa, rốt cuộc phải nghỉ ở nhà. Hơn 5 tháng rồi, vẫn thích tập aikido nhưng bị cái vai này ám ảnh mãi khiến tớ sợ bị chấn thương tiếp.
    Tập té là bước đầu trong Aikido, nó tương tự như vào lớp mẫu giáo khi đi học chử.
    Cô hay thầy ở lớp mẫu giáo rất đặc biệt, không thể đưa thầy dạy lớp 5, lớp 6 vào là thành công. có thể anh đai đen, té rất giỏi, nhưng chưa hẳn biết cách hướng dẩn cho người mới học té. Anh đai đen đấy có thể có năng khiếu, nên khi học té, tiếp thu một cách mau chóng, nên chưa bao giờ biết những khó khăn mà người khác có thể vấp phải. Anh ninjaryu nên tìm ai có kinh nghiệm chỉ dẫn để học lại cách té.
    Trong Aikido, khi té, cơ thể rất tự nhiên, không bao giờ đau vai, đau bụng. Không có trường hợp đau đớn bên trong, nhưng ngoài mặt làm bộ vui vẻ. Nếu bị đau, có nghĩa là cách tập không có đúng!
    Chúc may mắn để tìm được người chỉ dẫn đúng. o

Administrator
    Thanks
    0
    Tôi nghĩ ninjaryu phài đi cho thầy thuốc hay bác sĩ coi lại cái vai. Đễ lâu có thể bị tật
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

ninjaryu
    Guest
    Thanks anh em nhiều. Lúc nào rảnh chắc phải đi BS để kiểm tra, đặng còn quay lại học aikido chứ. Mỗi lần nhìn ngưới khác tập lại thấy rạo rực cả người. Mà nè, bạn NgDaLat có thể nói rõ hơn là bị tật thế nào không ? Tại vì đã hơn 5 tháng rồi từ lúc bị chấn thương tớ chưa đi kiểm tra .

Administrator
    Thanks
    0
    Ninjaryu mến

Hãy tưởng tượng như vầy nhá. Khi Ninjaryu bị một vết cắt ngoài da. Nếu không băng bó, khâu lai thì nó cũng tự lành nhưng sẽ để lai một vết to đùng.

Trong cơ thể mình cũng vậy. Gân, cơ, xương cũng có thể bị rách, gẫy. Nếu không chăm sóc thì nó cũng tự lành nhưng lành một cách xấu xí mà bên ngoài không thấy rõ. Khi gân, cơ bi rách thì chỗ đó tự lành tao thành một cục thịt (xeo) cứng ngắt. Cục thịt (xẹo) gân cơ đó không co giãn được. Khi đung tới nó sẽ đau. Nó giới hạn hoạt đông của cơ bắp. Ngay xưa cơ bắp hoạt đông đươc 10 phần thì bây giờ chỉ 5-7 phần vì nếu làm quá nó sẽ đau.

Khi một cơ không làm việc bình thường thì phần khác của cơ thể phải bù lại. Chân trái dau thì chân phải phải gánh. Như vậy cơ thễ sẽ làm viêc ở trang thái bất bình thường. Lâu ngày thành tật là vậy.

Vai của Ninjaryu đau nếu không chữa trị đúng mức. Để lâu có thể sẽ bị kéo lệch xương sống đó.
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

ninjaryu
    Guest
    Hic, cám ơn. Nghe ghê quá. Thanks NgDaLat nhiều. Đi kiểm tra gấp.

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối