Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Chủ đề: Tập Aikido can tố chất gì?

Junior Member
    Thanks
    0
    Mọi người cho tôi hỏi với? Khi tập môn Aikido cần có tố chất gì không? tôi cao 1m7 nặng 56kg, rất yêu thích môn Aikido, mới tập được 4 tháng, nhưng 1 số kỹ thuật tôi ko thực hiện được(té nổ có ngựa, ukemi ko tròn lắm..)mặc dù tôi đã cố gắng, nhưng mãi ko được, đến thầy hướng dẫn cũng phát chán, nói chung thầy cúng nhắc nhở, nhưng bị nhắc nhiều, tôi thấy ngại quá! nên đã định bỏ tập, nhưng mấy hôm nay ko đi tập thấy nhớ nghê, định chuyển sang CLB khac, nhưng có lẽ tôi ko có năng khiếu về môn này chăng? Vì vậy cho tôi hỏi những bạn đã tập lâu, kinh nghiệm tập, và những tố chất cần có để tập Aikido!mong sớm nhận được ý kiến đóng góp! Tôi dang o TPHCM.

psi_ops2001
    Guest
    chào kuku
    Tập aikido không đòi hỏi gì về thể chất cả , người bình thường dù to hay nhỏ đều tập được ,tổ sư aikido chỉ có 1m56 (có thể hơn một chút ) nặng thì hơn bạn đấy , :bigsmile: , 1 số kỹ thuật té , ukemi thì tùy thích ứng mỗi người có người nhanh có người chậm ,hì bạn đừng nản
    -Còn chi tiết thì các anh kinh nghiem lâu năm hơn sẽ nói thêm nhé :bigsmile:
    Chúc thành công :drinks:
    Thân

Administrator
    Thanks
    0
    Tui tâp mấy năm mà ukemi còn chưa ra gì nói chi mấy tháng. Đừng nản
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Học Aikido chẩng cần tố chất gì hết: cao, nhỏ, lớn, bé, trẻ hay già ai học cũng được hết.

1 cái quan trọng nhất là kiên nhẫn và đầu óc quan sát. Bên này tui có nhiều người học hơn 2 năm mới chịu thi cấp 5 ...

Khi ukemi không được thì nên nhờ người nào coi xem làm sai chỗ nào và từ từ xửa!

Ráng đi Kuku!
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

master
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi kuku
    Mọi người cho tôi hỏi với? Khi tập môn Aikido cần có tố chất gì không? tôi cao 1m7 nặng 56kg, rất yêu thích môn Aikido, mới tập được 4 tháng, nhưng 1 số kỹ thuật tôi ko thực hiện được(té nổ có ngựa, ukemi ko tròn lắm..)mặc dù tôi đã cố gắng, nhưng mãi ko được, đến thầy hướng dẫn cũng phát chán, nói chung thầy cúng nhắc nhở, nhưng bị nhắc nhiều, tôi thấy ngại quá! nên đã định bỏ tập, nhưng mấy hôm nay ko đi tập thấy nhớ nghê, định chuyển sang CLB khac, nhưng có lẽ tôi ko có năng khiếu về môn này chăng? Vì vậy cho tôi hỏi những bạn đã tập lâu, kinh nghiệm tập, và những tố chất cần có để tập Aikido!mong sớm nhận được ý kiến đóng góp! Tôi dang o TPHCM.
    - Có 4 điều bạn có thể tham khảo, đó là
    1. Hãy thành thực.
    2. Kiên tâm.
    3. Kỹ thuật và phương pháp huấn luyện.
    4. Cấp đẳng.
    - Tập trên sân chỉ sợ không ai nhắc nhở mình thôi, chứ có người nhắc thì mừng quá còn gì nữa:happytear .

silverkey
    Guest
    Bạn kuku đừng quá lo lắng về chuyện ukemi(té nhào lộn) ,aikido không cần có tố chất gì đặc biệt để tập hết,ở một số khía cạnh nào đó,aikido lại dễ dàng luyện tập hơn so với những môn võ khác đòi hỏi cao về thể lực,silverkey biết có người 60 tuổi mới tập aikido và té rất tốt,bạn tin không, silverkey cũng xin góp cho bạn những kinh nghiệm mà bản thân silverkey đã thực hiện và cảm thấy có chút tiến bộ:smug:

Kĩ thuật ukemi(nhào lộn) ,té nổ,té tròn rất quan trọng trong aikido,có thể nói là không biết cách té thì rất khó để tập vì đa số các kĩ thuật của aikido đều cần ukemi tốt,nhưng bạn đừng lo,bạn có thể dành ra một thời gian chỉ để tập luyện té tròn,té nổ chẳng hạn ,thay vì tập kĩ thuật thì những lúc lên sân bạn hãy tập té thật nhiều,giống như silverkey ,khi mới vào học,trong 1 tháng đầu tiên không làm gì khác hơn là tập té,ít nhất mỗi lần lên sân bạn thử cố gắng té nổ được 20 lần,té tròn 20 lần,mỗi tay 10 lần,trong khoảng 1 tháng xem sao, khi té bạn cố gắng thả lỏng người thì sẽ ít đau hơn,nhờ thầy chỉnh sửa lại cho bạn từng động tác,kiên nhẫn làm đi làm lại,đừng nản khi bạn làm sai:iwink:

trong bất cứ môn gì cũng vậy,lòng kiên trì luyện tập là điều quan trọng nhất,chỉ cần bạn kiên trì thì chắc chắn bạn làm được,như trong lớp của silverkey, có một anh đai đen chỉ cao có 1m68 nhưng nặng tới 90kg ,thế nhưng khi té lộn tròn hay té nổ thì rất nhẹ nhàng,silverkey có hỏi anh về kinh nghiệm thì anh cũng chỉ nói là kiên trì tập luyện,làm đi làm lại nhiều lần,

mỗi ngày nếu được thì bạn dành ra 20'' tập kĩ những kĩ thuật aiki taiso cơ bản,xoay tenkan nhiều lần,để cơ thể quen với việc vận động,sẽ giúp ích rất nhiều khi bạn tập những kĩ thuật của aikido

một điều quan trọng khi tập aikido là vai trò của người thầy,bạn hãy hỏi thầy thật kĩ,quan sát thầy làm và nghe theo lời thầy hướng dẫn kĩ lưỡng,lớp tập aikido cũng không nên quá đông,mình nghĩ là khoảng 20 tới 30 người là tốt nhất vì như thế thì các thầy có điều kiện chú ý tới từng người ,nếu lớp quá đông thì không có chỗ để té khi tập và các thầy ít có điều kiện chú ý kĩ từng người

mong là những góp ý của silverkey có thể giúp bạn phần nào khi luyện tập để bạn sẽ cảm thấy yêu aikido hơn ,mong bạn sẽ thành công:smile0:

Junior Member
    Thanks
    0
    Trước tiên xin cảm ơn những góp ý của các bạn trên diễn đàn! Đọc những góp ý của các bạn mình sẽ ghi nhớ và áp dụng! Nói thật là khi tập không được mình cũng hơi nản, nhưng sau đây mình sẽ cố gắng! Còn bạn nào có kinh nghiệm khác xin chia sẻ cung mọi người nhe!
    Thân

Junior Member
    Thanks
    0
    Trước tiên xin cảm ơn những góp ý của các bạn trên diễn đàn! Đọc những góp ý của các bạn mình sẽ ghi nhớ và áp dụng! Nói thật là khi tập không được mình cũng hơi nản, nhưng sau đây mình sẽ cố gắng! Còn bạn nào có kinh nghiệm khác xin chia sẻ cung mọi người nhe!
    Thân

Senior Member
    Thanks
    0
    Hà hà... cóa "Bạn Khất" chả biết kinh nghịm gì cũng muốn "xe-chỉa" với "Cúc-Cu" đấy!:lol:

Chân thành cởi mở
    Học hỏi từ từ,
    Quên hết ưu tư,
    Chuyên cần tập luyện...
    Những đòn "thiện chiến"
    Tạm gác một bên
    Theo đòn thường xuyên
    Ấy là "thượng sách"
    Năng tập "chuyển dịch"
    Theo mẫu hàng ngày
    Sẽ "nhũn người" ngay
    Đừng nên ngại... khổ!
    Lúc "bí" -> mở "sổ"
    Nếu khó ->hỏi Thày
    Sẽ được chỉ bày
    Tập "đâu ra đấy".
    :no1:

Chúc Chú Em tập luyện vui vẻ nhá! Vì Aikido là "Võ Yêu Thương" nên ta cần biết cảm nhận đã. Cũng như trong Tình Yêu ấy mà! Muốn được Yêu thật nhiều thì mình cũng nên "Cho" thật nhiều cái đã. Cóa phỏng Bà Coăn nhẩy!!!:flirt:

À mà... Xem thế nào giả Khất quyển "Aikido Toàn Tập" cái nhể! Gớm mượn lâu thế không biết?! Làm Khất thời gian này như thằng "Mù xem Voi" ấy. Chán thế chứ lị!!!!!!!!!

Chúc ACE vui vẻ nha! Gớm đi Dalat tìm mãi mới cóa hàng vô được nick! Gớm vất vả thế!!!

AM:happytear
    Riêng tư ta chẳng có gì
    Xác đi "vay" Mẹ, Hồn về "mượn" Cha...
    "Biết Người biết Ta, trăm trận (bị) Đánh (mà) trăm trận (vưỡn)... Hoà!"

Junior Member
    Thanks
    0
    Gửi anh Khất:
    Cảm ơn những lời chỉ bảo của anh!
    Em đang ở Sai Gon, có lẽ sang tháng em mới ra ngoài đó đi tập được, em gửi tin nhắn vào box để trả anh sách, nhưng ko thấy anh trả lời, thế nên trước khi em đi, em đã gửi lại sách cho 1 bạn ở CLB để trả anh, khi nào anh về HN, anh nhắn tin cho em, em sẽ bảo bạn đấy mang sách đến CLB gửi lại anh! Còn nếu không thì để lúc em ra đấy tập sẽ trả lại anh sau! anh liên lạc lại với em nhe!

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối