Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 30

Chủ đề: Thắc mắc về chuyện mặc Hakama tại vn

Member
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    0
    Hi các anh chị em tập aikido tại Việt Nam. khunglongcon có một thắc mắc là tại sao tại các võ đường(đa số tại TP.HCM) việc mặc hakama là bắt buộc đối với nữ xanh 1 trở lên, trong khi nam võ sinh thì lên đai đen mới mặc. xin ACM cho biet qui định này có từ hồi nào vậy? Có sự bất bình đẳng về giới ở đây chăng? Có qui định nào cấm nam sinh khi lên xanh 1 mặc hakama ko?
    Cũng có một số CLB tại tp qui định cả nam hay nữ khi lên xanh 1 đều phải mặc hakama, khunglonhgcon thấy hay đó chứ, tất cả võ sinh khi lên sàn tập đều mặc hakma, tạo hình ảnh rất đẹp về bộ môn và rất dễ nhận biết so với môn võ khác.

QQuan
    Guest
    Chào bạn khunglongcon, về vấn đề này thì tuy mình chưa mặc hakama, nhưng do mấy anh đai đen chỉ giáo nên có 1 số ý kiến như sau:

_ Thực ra hồi xưa khi tổ sư sáng tạo ra Aikido thì việc mặc hakama trong Aikido là bắt buộc, bất kể có mới gia nhập hay không, bởi vì tại Nhật Bản rất tôn trọng tinh thần võ sĩ đạo, hakama là biểu tượng cho tinh thần con nhà võ.
    Tuy nhiên khi du nhập qua các nước khác, trong đó có Việt Nam thì việc bắt buộc nói trên không còn phù hợp nữa. Bởi vì bạn cũng biết VN chúng ta vẫn còn nghèo, trong khi chi phí 1 cái hakama trên 300k, khá cao.
    Cho nên các thầy dạy Aikido quyết định chỉ khi nào lên đai đen mới cho mặc luôn 1 thể

_ Còn về vấn đề tại sao nữ lên xanh phải mặc Hakama, mình nghĩ cũng xuất phát từ việc: Hakama rất giống cái váy, khi mặc Hakama tập thì vô hình chung đã tạo 1 thói quen. Giả sử khi bạn đi dự tiệc về, mặc cái váy rất đẹp, nhưng giũa đường gặp 1 tên sàm sỡ, bạn quyết định trị hắn 1 trận, nhưng nếu bạn ko quen ra đòn khi mặc váy thì rất tai hại.

Còn việc lên xanh 1 đã mặc hakama thì do quy định mỗi nơi học mỗi khác, như bên sân Hồ Xuân Hương Q3 của mình thì nữ lên nâu 1 mới được mặc hakama.

_ Về vấn đề cấm nam xanh 1 hakama thì ko hề có qui định nào như vậy cả, bạn thích thì cứ mặc, ko ai cấm, nhưng nếu chỉ 1 mình bạn mặc hakama trong khi toàn bộ, các bạn cùng cấp đai không mặc, thì cảm giác của bạn thấy thế nào :iwink:

psi_ops2001
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi QQuan
    _ Về vấn đề cấm nam xanh 1 hakama thì ko hề có qui định nào như vậy cả, bạn thích thì cứ mặc, ko ai cấm, nhưng nếu chỉ 1 mình bạn mặc hakama trong khi toàn bộ, các bạn cùng cấp đai không mặc, thì cảm giác của bạn thấy thế nào
    ủa bên HXH của anh là con trai xanh 1 muon mặc hakama cung duoc àh ! sướng vậy , sân em không duoc mặc đâu hì :bigsmile:

nhhung
    Guest
    Đúng là việc mặc Hakama o Việt Nam hạn chế thiệt, không ai nói là cấm nam dưới Shodan mặc Hakama, nhưng hình như đó đã trở thành một luật bất thành văn rồi thì phải. Nên không thấy nhiều CLB có nam đưới đai đen mặc Hakama. nhưng ở chổ tui khác nhe, cũng giống như bên HXH, bên tui nếu ai thích mặc Hakama thì cứ may mà mặc, nhưng phải suy nghĩ cho kỷ, vì mặc Halama là phải nghiêm túc trong việc luyện tập, giữ tác phong của một người tập võ trong lớp lắm đó nghen. không những là cho phép mặc Hakama mà còn có trường hợp được phép mặc Hakama đen khi chưa đạt Shodan nữa kìa. trường hợp ngoại lệ đó là tui nè. khi đó tui mới nâu thôi, bữa đó thầy kêu đứng lớp cho thầy, và bảo tui lấy Hakama mặc vô ( tui là 1 uchideshi ma). tui nói không có Hakama xanh, thầy bảo lấy cái Hakama đen học Iaido mặc vô. từ đó đến lúc lên Shodan tui vẫn mặc Hakama đen luôn.
    À mà bạn QQuan mua Hakama ở đâu mà mắc dữ vậy tới 300 lận, chổ tui tui có 180 hà.

Administrator
    Thanks
    1
    Các võ đường bình thường trực thuộc vào một nhóm (federation), võ sư trưởng của nhóm đưa ra quy định về Hakama và màu sắc của đai (belt) khi nhóm nầy có những buổi tập chung (seminar).Các võ sư trưởng của mổi võ đường dùng các tiêu chuẩn nầy và có thể quyết định thêm bớt cho võ đường của mình.
    Thí dụ như nhóm của Yamada, Chiba sensei (USAF) lên đai đen (nam và nử) mới mặc Hakama, nhưng có vài võ đường vì ít có đai đen, nên võ sư cho phép 3 kyu (xanh 3 gạch) là mặc Hakama rồi, có nơi là 1 kyu (Nâu 2 gạch) (khi đi tập chung thì các người nầy không có mang Hakama. Nhóm của Saotome sensei (ASU) mọi người với 5 kyu (xanh một gạch) đều mang Hakama.
    Quan niệm chung trong Aikido là ai mang Hakama phải có khả năng cơ bản tự bảo vệ cho chính mình như biết té nổ. Khi đến một nơi xa lạ, võ sinh phải cẩn thận để bảo vệ an toàn cho võ sinh không mang Hakama.
    Trường hợp tại Sài Gòn thì hơi khác. Cách đây gần 40 năm, tôi tập Aikido tại Dakao lầu 2 số 92 Phan Thanh Giản (Điện Biên Phủ bây giờ) với thầy Phong. Quy luật nử đai xanh là mang Hakama đã có rồi, trong khi nam phải cần có có đai đen. Lúc đó người ta giải thích như sau: vì muốn có phong thái lịch sự cho phái nử người VN mình, khi đánh võ thường đưa tới các vị trí không được đẹp mắt, hội Tensinkai tạo ra quy định trên.
    Hiện nay nếu một số võ đường tại VN, nhất là tại Sài Gòn áp dụng quy định đó, theo tôi nghỉ có lẻ các võ sư trưởng đó đã từng liên quan đến hội Tensinkai lúc trước 1975

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Quan niệm chung trong Aikido là ai mang Hakama phải có khả năng cơ bản tự bảo vệ cho chính mình như biết té nổ. Khi đến một nơi xa lạ, võ sinh phải cẩn thận để bảo vệ an toàn cho võ sinh không mang Hakama
    Như anh 4ever đã nói, khg có Hakama thì coi như là cái bảo hiểm cho mình. Ở ngoại quốc, khi có Hakama thì có nghĩa là võ sinh đó đã tới 1 khả năng nào rồi.

Tui thắc mắc là tại sao bên VN thì đai đen lại phải mặc hakama đen trong khi ở bất cứ xứ nào khác, ngay cả bên Nhật, đai đen thì chỉ cần mặc Hakama Xanh hay đen, và hình như là hakama xanh có nhiều người mặc hơn!

Thế anh 4ever hay ai khác có biết từ đâu ra mấy mầu đai bên VN khg vậy? Ở Aikikai thì phần đông chỉ có đai trắng với đen thui chứ khg có đai mầu, ngoại trừ lớp con nít để khuyến khích tụi nó!

Nhiều người nói với tui là đai trắng và đen là để biểu hiệu tính khiêm nhường và tự trọng của bộ môn. Chả biết có thật hay không nữa! Ai mà biết thĩin chia sẻ tin tức nhé!
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

songhongvnde
    Guest
    Bên Tendoruy cũng chỉ có đai trắng và đai đen thôi, còn Hakama thì SH thấy có người mặc đen, có người mặc xanh, màu nâu cũng có, ai thích màu gì thì mặc màu đó . Những người được chứng nhận 5 kyu trở nên đều được phép mặc Hakama, mà ai thích thì mặc không có bắt buộc

Junior Member
    Thanks
    0
    chào các bạn, thấy mọi người bàn luận về hakama xom tụ quá nên hao con xin phép góp ý kiến cho vui. theo heo con biết thì hakama tùy từng giai đoạn lịch sử và tùy từng hoàn cảnh mà nó có công dụng và ý nghĩa khác nhau. chứ nó không chỉ đơn giản là mặc hay không mặc. theo người nhật thì phía trước của hakama có 5 nếp gấp, và mỗi nếp gấp đó mang một ý nghĩa nhất định tượng trưng cho tính cách anh dũng và những tố chất cần có của một võ sĩ đạo chân chính. đó là NHÂN-NGHĨA-LỄ- TRÍ-TÍN. Còn phía sau thì có hai nếp gấp nằm chồng lên nhau có ý nghĩa gởi gắm là TRUNG & HIẾU. và đây cũng chính là đường thẳng đứng nối từ đốt sống cùng của lưng luôn vuông góc với mặt đất khi người mặc hakama đứng thẳng người. đó là phần về tinh thần mà hakama muốn nhắc nhở người mặc nó phải luôn ghi nhớ, do đó aikido không phân biệt về giới tính, mà chỉ quan tâm đến tư cách của người mặc nó mà thôi.
    các bạn cũng biết, không riêng gì aikido, mà tất cả các môn về nghệ thuật khác của nhật bản như hoa đạo, trà đạo, kiếm đạo, và sáo nhật... thì họ đều có những cấp bậc và đẳng cấp nhằm để đánh giá sự phát triển của ý chí nội tâm của người thể hiện. và hakama trong aikido cũng vậy. nó nhắc nhở người mặc nó ngoài việc rèn luyện về kỹ thuật thì còn phải lưu ý đến sự phát triển và cải thiện về nhân cách. lúc đó anh có quyền và hảnh diện với hakama trên người.

Member
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    0
    Quy luật nử đai xanh là mang Hakama đã có rồi, trong khi nam phải cần có có đai đen. Lúc đó người ta giải thích như sau: vì muốn có phong thái lịch sự cho phái nử người VN mình, khi đánh võ thường đưa tới các vị trí không được đẹp mắt, hội Tensinkai tạo ra quy định trên.
    Hiện nay nếu một số võ đường tại VN, nhất là tại Sài Gòn áp dụng quy định đó, theo tôi nghỉ có lẻ các võ sư trưởng đó đã từng liên quan đến hội Tensinkai lúc trước 1975
    Khunglongcon cũng đã từng nghe một vị tiền mối giải thích giống như lời chú 4ever. Nếu sự thật đúng như thế thì ý nghĩa cao đẹp của việc mặc Hakama bị đã bị méo mó khi aikido gia nhập vào VN. Điều đáng tiếc là quan niệm như thế đã tồn tại trong một thời gian dài, cho đến tận hôm nay.

The Last Samurai
    Guest
    Hình như lúc trước trên forum này cũng đã có đăng một bài nói về ý nghĩa của Hakama, nhưng mà mình tìm mãi không ra, hoặc là bên mahcmc.com gì đó.
    Trước tiên bạn Khunglongcon đọc bài viết này trước nhé:
    http://www.aikidofaq.com/misc/hakama.html
    Việc mặc Hakama là một truyền thống của người Nhật, khi du nhập sang Việt Nam dĩ nhiên sẽ có một sự biến đổi nào đấy, theo quan niệm của thế hệ đi trước, thế hệ tiếp nối, và do một lý do nào đấy khác nữa. Sau đây là một số ý kiến mình nhận thấy từ các bạn Việt Nam mặc Hakama:
    - Khả năng thích ứng không cao: đa phần các bạn nữ khi mặc Hakama từ lúc lên đai xanh cho tới sau này, trong lúc tập thường xảy ra sự vướng víu như đi shikko không được, dẫm đạp lên nhau khi thi triển các đòn thế đứng, quấn Hakama vào cổ chân khi đánh bộ Suwari waza. Về điều này thì nếu Khunglongcon là nữ sẽ nhận ra vì sao như vậy, nếu là nam thì cũng có thể biết được chút ít (nữ mà, dịu dàng nè, cộng thêm chút làm dáng nè,...:iwink: ). Từ đấy các bạn ngán ngại việc mặc Hakama, chỉ khi nào thi hoặc thấy nhiều người mặc thì mới mặc.
    - Khả năng tài chính: đa phần các Aikidoka Việt Nam là học sinh, sinh viên. Đồng ý là một Hakama có chi phí may và vải không cao lắm, nhưng đó là một khoản không nhỏ đối với các Aikidoka, nhất là các bạn nhỏ khi phải xin tiền bố mẹ.
    - Và mình ủng hộ việc các bạn nữ mặc Hakama, điều đó làm cho các bạn nhìn đẹp hơn và dịu dàng hơn khi thi triển các đòn thế Aikido, dễ thương hơn trong mắt người khác :biggrin: , kín đáo hơn khi làm uke trong các đòn phải té ngửa, té sấp, té...tùm lum té. Còn các bạn nam thì cũng không cần thiết khi phải mặc Hakama khi chưa mang huyền đai. Và thậm chí các bạn nam khi mặc Hakama rồi cũng cảm thấy không thích thú do sự vướng víu nó đem lại, nên có bạn hầu như không dùng tới (đa phần là các bạn shodan nhỏ tuổi).
    Hôm vừa rồi khi diễn ra tập huấn và thi Shodan ở TPHCM, hình như có một bạn nam mặc Hakama lên tập huấn, sau đó huấn luyện viên yêu cầu không nên mặc (là không nên, chứ không phải không được), điều đó thì phải hỏi vị huấn luyện viên đó là do vấn đề gì, chuyện này mình không bàn tới.
    Đôi khi không nên quá gay gắt đâu bạn, vì chính người Nhật còn không gay gắt trong vấn đề này mà. Cái gọi là "quy luật nữ đai xanh là mang Hakama..." theo mình biết là không có, chỉ là ý muốn của các huấn luyện viên mà thôi, sau đó từ từ trở thành thói quen trong tư tưởng, chứ khi thực hiện việc đó thì các huấn luyện viên đâu có ích lợi gì cho bản thân đâu!
    Thân

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối