Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 30

Chủ đề: Thắc mắc về chuyện mặc Hakama tại vn

Junior Member
    Thanks
    0
    chào bạn khủng long con thân mến. đúng như lời bạn nói thì ý nghĩa của việc mặc hakama trên thảm tập đã bị lãng quên trong một thời gian dài. và có thể nói là nó đã bị xem như một đặc quyền và biểu tượng của một đẳng cấp, hay tiếng nhật còn gọi là yudansha ( hửu đẳng cấp). và tôi cũng đồng ý là nên khôi phục lại truyền thống đẹp đó. với điều kiện là mỗi người võ sinh cần được hướng dẫn và nhận thức được rằng hakama là gì. và chúng ta cần phải có trách nhiệm với bản thân với tinh thần thượng võ mà hakama thể hiện.bản chất hakama thì vẫn như vậy, người xưa có câu cái áo cà sa không thể tạo nên một thầy tu, ở đây cũng vậy. hãy mặc hakama nếu cảm thấy mình xứng đáng. đừng xem nó như một thứ trang phục của đẳng cấp hay một cái gì đó lạ lạ, cứ mặc và phe phẩy thì quả thật sẽ làm giản đi giá trị của hakama và bản thân người ấy.
    không biết heo con có nói quá lời hay không? nhưng thật sự đã có thời gian chúng ta ấu trĩ như thế đấy. và hẹn bạn ở bài sau về ứng dụng của hakama ngoại những ý nghĩa về tinh thần mà nó gửi gắm. xin các anh chị em góp ý thêm.

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    bài viết của heo con hay lắm, tiếp tục nhé.

to the Last Samurai:
    aikikai cũng chỉ là cấp kyu thôi nhưng đã mặc Hakama gần một năm rồi. Đúng là lúc đầu có hơi vướng víu, nhưng sau một thời gian ngắn là đã có thể xoay trở dễ dàng, mặc thường xuyên thì cơ thể sẽ tự thích nghi thôi .
    Còn về khả năng tài chính: đa phần các aikidoka nữ lên xanh một đều phải mặc hakama, họ cũng có thể là những học sinh, sinh viên vậy, họ cũng chắc gì giàu hơn các aikidoka nam. Vậy mà họ cũng đã may đc một cái hakama cho riêng mình đó thôi.
    Đúng là quan niệm chuyện mặc hakama ở Việt Nam trong một thời gian dài là do thói quen. chúng ta thấy người đi trước làm vậy mà làm theo, chứ chưa hiểu rõ đc bản chất và ý nghĩa của việc mặc hakama
    Practice Make Perfect

Member
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    0
    Hôm vừa rồi khi diễn ra tập huấn và thi Shodan ở TPHCM, hình như có một bạn nam mặc Hakama lên tập huấn, sau đó huấn luyện viên yêu cầu không nên mặc (là không nên, chứ không phải không được), điều đó thì phải hỏi vị huấn luyện viên đó là do vấn đề gì, chuyện này mình không bàn tới.
    hì hì, chuyện này thì mình đã nghe kể, vì người mặc hakama lên hội là bạn của khunglongcon. Số là tại CLB của hắn có qui định mặc hakama từ xanh 1 (nam và nữ luôn nhé). Cho nên hắn đã quen với việc mặc hakama mỗi khi lên sân tập rồi. Hôm đó hắn mặc hakama lên sân của Hội aikido TP. Tất cả nam võ sinh trên sân đều không mặc hakama, trừ một mình hắn:laugh:.
    Bỗng có một thầy trên hội tới nhắc nhở: "Em đừng mặc hakama trên này nha, lần sau lên đây tập em không cần mang hakama theo".
    Hắn cũng cự lại: "Đâu có qui định cấm nam võ sinh cấp kyu mặc hakama đâu thầy"
    ông thầy trả lời: " uh, không có qui định. Nhưng em mặc vậy là không được !"ops:
    ---->pó tay luôn !:lol:

Senior Member
    Thanks
    0
    He, vậy chắc bạn của khunglongcon chắc là anh Tuấn trên sân Phú Nhuận !??? Phải hông ? Đợt vừa rồi hình như sân đó có anh đó thi thì phải :laugh:
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Junior Member
    Thanks
    0
    Mình cũng phản đối việc đai đen mới bận Hakama
    Ý nghĩa của chiếc Hakama đã bị biến mất theo năm tháng...
    >>> Việc chỉ có đai đen mới bận Hakama thì sai hoàn toàn...nếu vậy chẳng khác nào Hakama là cái mà để thể hiện cấp bậc, bận vô là để cho mọi người biết mình là đai đen, một biểu tượng hữu hình về sự vượt trội. Hoàn toàn sai.
    >>> Và việc chỉ có nữ mới bận Hakama vì họ yếu đuối, thì sai hoàn toàn. Làm như vậy chẳng khác nào là phân biệt, sỉ nhục các bạn Nữ...và làm cho các bạn Nam thấy mình mạnh mẽ hơn nữ, và ỷ lại...! Hoàn toàn sai.
    >>> Việc một mình mình bận Hakama mà sợ người khác cười thì thật buồn khi có ý nghĩ đó...Khi bận Hakama thì mình phải biết được việc bạn bận Hakama nó quan trọng và có ý nghĩa thiên liên đến thế nào...tất nhiên khi hiểu được thì bạn phải bí quý trọng chiếc Hakama hơn...có như thế tinh thần của Aikido mới không bị lãng quên...
    Nên mình ủng hộ tất cả các bạn đều được bận Hakama, ko phân biệt gia giới, cấp độ...!

Administrator
    Thanks
    1
    Hakama rất quan trọng trong truyền thống võ sỉ Nhật Bản. Các môn võ như kiếm đạo, cung đạo đều khuyến khích mặc Hakama ngay từ đầu. Sự huấn luyện trong Aikido, rất chú trọng về bộ pháp. Nếu di chuyển và đứng tấn sai, Aikido trở nên vô dụng. Hakama che dấu những sai sót về buớc chân của võ sinh, nên HLV khó lòng sửa chửa. Đây là lý do tại sao chỉ có võ sinh có đủ trình độ mới mặc Hakama. Thời xa xưa, lúc chưa có đẳng cấp rõ ràng, võ sư như O'sensei cho phép riêng từng võ sinh, lúc nào họ mới có thể mặc Hakama. Hiện nay, tại Nhật bản, các võ sinh Aikido không phân biệt nam nử, chỉ mặc Hakama sau khi có đai đen.
    Nếu mới tập Aikido, nhưng muốn mặc Hakama vì thấy nó đẹp (COOL), võ sinh tự hại chính mình trong kỹ thuật Aikido về sau. :focus:

Steven
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi fourever
    Hakama rất quan trọng trong truyền thống võ sỉ Nhật Bản. Các môn võ như kiếm đạo, cung đạo đều khuyến khích mặc Hakama ngay từ đầu. Sự huấn luyện trong Aikido, rất chú trọng về bộ pháp. Nếu di chuyển và đứng tấn sai, Aikido trở nên vô dụng. Hakama che dấu những sai sót về buớc chân của võ sinh, nên HLV khó lòng sửa chửa. Đây là lý do tại sao chỉ có võ sinh có đủ trình độ mới mặc Hakama. Thời xa xưa, lúc chưa có đẳng cấp rõ ràng, võ sư như O'sensei cho phép riêng từng võ sinh, lúc nào họ mới có thể mặc Hakama. Hiện nay, tại Nhật bản, các võ sinh Aikido không phân biệt nam nử, chỉ mặc Hakama sau khi có đai đen.
    Nếu mới tập Aikido, nhưng muốn mặc Hakama vì thấy nó đẹp (COOL), võ sinh tự hại chính mình trong kỹ thuật Aikido về sau. :focus:
    Trích dẫn Gửi bởi fourever
    Nếu mới tập Aikido, nhưng muốn mặc Hakama vì thấy nó đẹp (COOL), võ sinh tự hại chính mình trong kỹ thuật Aikido về sau.
    Anh FOUREVER nói rất hay và chính xác , em con thấy các hlv phải vén cả hakama lên để chỉ cho chính xác nữa !

Administrator
    Thanks
    0
    Sao cứ lo chuyện mặc hakama trên sàn tập? Sao ta không nghĩ đến chuyện mặc Hakama trong tâm hồn mình.
    Người ta có nói

Áo mặc không làm nên thầy tu nhưng nó làm nên người lịch sự.

Bây giờ ta nên hiểu:

Hakama không làm nên aikidoka nhưng nó nhắc ta những truyền thống tốt đẹp

Các bạn có thể tham khảo ý nghĩa của Hakama ở đây:

http://www.hiepkhidao.com/Default.aspx?g=posts&t=1178
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Junior Member
    Thanks
    0
    oh, mặc dù vấn đề này xưa như trái đất nhưng thật sự khi mặc hakama vào bản thân tui thấy mình trầm lại hơn, vì lo vấp hakama té nên phải chú ý từng bước chân, vả lại mặc vô đẹp hơn chứ sao, bên quận 10 tui hỏi thầy và thầy cũng đồng ý cho xanh 1 như tui mặc rùi.híhí. mặc dù "hơi bị nổi" 1 tý nhưng thật sự nó rất hay

Junior Member
    Thanks
    0
    haiz, không biết có phải vì là con gái không mà em mắc chứng ... nghiện mấy thứ đẹp!^^ Mặc hakama giống như tập aikido, cứ như là nghiện ý! :laugh: :laugh: mỗi khi mặc thấy thích lắm, thấy lúc mình mặc hakama vào người rồi thì phải tập làm sao cho thật tử tế, không thì người khác nhìn vào... xấu hổ! :laugh: lúc mặc hakama đi lại lúc đầu em cũng sợ vấp lắm, nhưng mà đi lại nhiều thành quen, thấy thích lắm!nhưng tuyệt đối không mặc để cưỡi xe máy ra ngoài đường show hàng vì sợ...mất nếp sau của hakama mới cả thấy nó cứ... thế nào í!:laugh:
    đi bộ nhiều, không còi chân => muốn chân thon, đừng đi bộ!^^

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối