Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Làm thế nào để có đuợc 1 "vòng tròn" khi ra đòn

omni
    Guest
    La`m the na`o de co dc "1 vo`ng tro`n" khi ra don?

Do la` cau hoi ma` mi`nh da suy nghi suot 1 nam nay(ke tu ngay len xanh 2). va` do cu~ng la` ly do tai sao mi`nh ko thi len xanh 3 :isad: :isad: :isad:

Cu moi lan danh cac don da^~n, mi`nh ko ta`i na`o da^~n cac Uke di theo huong cua mi`nh (ngoai trừ cac anh thay toi thi` chay theo... hic)
    Khi hoi, mi`nhan dc rat nhieu cau tra loi.Co anh bao mi`nh, xoay tenkan nhieu vao, co anh thi bao di sat vao uke... co rat nhieu loi khuyen, nhung mi`nh van thay ko co hieu wa (du` mi`nh da co sat va`o uke, moi nga`y min`h co xoay tenkan den hon 100 cai)
    Roi mi`nh hoi thay & doc sach, va` biet dc... muon dan tot, fai tao ra 1 vo`ng tron. nguoi danh fai xem minh la` tam vò`ng tron. danh nhu the thi` moi co hieu wa.
    the nhung... mi`nh suy nghi ma~i ma` van ko van dung dc thuyet "1 vo`ng tro`n". mi`nh nghi theo 2 huong.
    - neu mi`nh la` tam, thi`uke la` diem xoay quanh tam, nhu the thi` t o ri va`uke ko sat nguoi nhay. luc do, rat danh nhung lai keo uke rat nang.( La` con gai, mi`nh ko ta`i na`o keo noi cac su huynh,)
    - thu 2: neu minh la` tam, uke sat ben nguoi t o ri, keo u uke co nhe hon nhung lai rat kho danh va` uke ko quay het 180 do.
    Vay ca~ 2 huong suy nghi cua minh dung hay sai?
    Va`khi dan, da^~n ura hay omote la` hieu wa hon?
    mong cac anh va` cac bac chi dan giup mi`nh. va` co doan fim tu lieu na`o hay, cac anh chi va` cac bac gui tang mi`nh la`m tu lieu.
    Rat cam on moi nguoi

Mong cac anh chi va` cac bac giup do!!! :smug:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Sorry Mod! Tui trả lời bạn Omni vì thấy bạn có ngụ ý biên với dấu chứ khg phải hoàn toàn không dấu! Xin bạn Omni lần tới biên với dấu ''thường'' cho dễ đọc và dùng luôn bộ code có sẵn trong diễn đàn.

Câu hỏi của bạn ''bao la'' nên rất khó trả lời! Bạn nên nương theo hay ''hấp thụ'' Uke bằng cách đem tay hay 1 bộ phận của Uke ra khỏi TCT.

Omni chịu khó kiếm trong box Kỹ thuật đi. Bài Mất Thăng bằng 5 có nói sơ sơ đó
    http://www.hiepkhidao.com/Default.aspx?g=posts&t=507

Bạn đọc bài đó trước đi rồi hãy hỏi tiếp và khi hỏi thì nên hỏi chính sác hơn 1 tý thì mới dễ trả lời!
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Senior Member
    Thanks
    0
    Hi Omni, theo cucat nghĩ Omni nên tập Taino Henko cho nhiều vào

Và mỗi lần xoay Omni nên có một chân trụ và xoay người dựa trên chân trụ đó ( cái này hình như có anh nào viết vê rồi : Chân trụ như là cái bản lề, cả thân người còn lại của Omni như là cánh cửa vậy đó )

Nhưng trước khi xoay, ví dụ chân trụ của Omni đã có rồi ha, thì Omni nên nhích chân trụ một chút ( có nghĩa là mình ko đứng yên hết lúc đó mà xoay thôi ) mà nhích cái chân trụ một chút xíu thôi để có trớn và xoay được....Theo cucat là như vậy, nhưng ko có hình hơi khó diễn tả cho Omni, bạn coi thử tập được ko nghen ?

KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Anh Aiki nói đúng đó. Quan trọng là mình làm Uke mất thăng bằng. Khi đó thì dẫn Uke sẽ dễ hơn.

The Last Samurai
    Guest
    Nếu Omni cho rằng mình đã đeo đai xanh 2 (nếu ở Sài Gòn thì tính là cấp 5), sau đó tập thêm 1 năm tới lúc này mà chưa thi lên cấp, nếu vậy thì tức là Omni đã tập tối thiểu là 20 tháng phải không? Nếu thời gian tập như vậy thì Omni cũng đã có một số khái quát về kỹ thuật của Aikido, mình xin nói vài ý:
    - Omni còn phân biệt giữa dẫn omote và ura: Omni nên hỏi rõ ràng là sử dụng đòn gì, vì thật ra khi đánh một đòn dẫn thì đâu cần phân biệt là dẫn omote hay ura, quan trọng là dẫn như thế nào thôi, và với trình độ của một võ sinh đai xanh thì huấn luyện viên cũng không đặt nặng vấn đề đó, Omni thích đánh thế nào thì đánh thôi.
    - Các đòn sử dụng dẫn trong Aikido ban đầu là hướng dẫn cho Uke quay tròn để giảm thiểu lực đánh của Uke, sau đó sẽ ném Uke (bộ Nage), tức là áp dụng lực ly tâm (mình nghĩ là vậy, ai có ý kiến khác cũng được). Cho nên nếu Uke không toàn tâm ra đòn thì làm sao mà dẫn được.
    -Trong các đòn dẫn thì Tori (Nage) tựa như 1 chân compa, cái chân còn lại xoay tròn quanh cái chân đó. Và nếu Omni tập đánh đòn dẫn nhiều, sẽ nhận ra rằng khi cánh tay của mình dụng lực nhiều thì không dẫn được đâu. Ban có thể tìm xem đĩa của ông Yoshimitsu Yamada sẽ nhận ra điều này.
    Không biết bạn có đọc các bài báo nói về bão ở Đà Nắng hay không, trong đó có một bài báo nói về công trường xây cây cầu gì đó, ở đó có một cái cần cẩu quay, người ta không tháo xuống để tránh bão mà cho quay tự do theo gió, Omni cứ liên tướng Tori và Uke như cái cần cẩu xoay và cơn gió thổi vào nó là được. Nếu cần cẩu có điện, cứ xoay chậm chậm, còn cơn gió thì thổi nhanh, bạn sẽ biết kết quả là như thế nào. Tổ sư có nói: Aikido chính là tự nhiên. Bạn nên tập hạn chế sử dụng lực khi dẫn, sẽ cảm thấy tốt hơn thôi.
    Vài dòng như vậy, có gì xin góp ý thêm!

Administrator
    Thanks
    1
    Có 2 định luật về cơ khí nếu hiểu rõ sẻ giúp cho chị Omni đánh đòn khá lên.
    1- Khi mình muốn xoay một bánh xe quanh một trục quay. Lực và khoảng cách để đẩy bánh xe tùy thuộc vào khoảng cách của vị trí đẩy đến vị trí của trục xoay. Càng xa trục xoay chừng nào, lực cần rất ít nhưng cần khoảng cách đẩy lại dài ra. Ngược lại khi gần sát trục xoay, lực đẩy phải thật cao nhưng khoảng cách đẩy sẻ ngắn lại.
    2- Khi mình muốn đẩy một chiếc xe đang đứng một chổ, lực đẩy đầu tiên khá cao, khi xe có đà, lực đẩy sẻ ít lại.

Bây giờ chị Omni suy nghỉ làm sao để áp dụng hai định luật tôi vừa nêu ra ở trên.
    Khi Nage xoay người như Tenkan, Nage chỉ xoay quanh một chân mà thôi, chân đó sẻ là trục xoay của bánh xe. Nage tìm cách đưa chân dự định làm trục xoay gần với Uke, tay của mình nắm lấy Uke và đưa gần sát vào trục xoay (chân của mình), trong khi đó thân thể của mình xoay Tenkan (tương tự như đẩy bánh xe ở khoảng cách xa với trục xoay - nên cần ít lực). Vì cánh tay của mình đang nắm với Uke để sát với trục xoay, do đó lực rất ư là mạnh, nó sẻ lôi Uke đi một chút làm uke mất đi sự thăng bằng, sau đó lực xoay sẻ dể dàng , mình có thể dẩn Uke đi nhanh hơn và Uke không thể chống lại được.
    Đây chỉ là một trong nhiều nguyên lý của Aikido, học được cách trên thì mình chỉ đánh được một số đòn mà thôi. Nhưng cố gắn thử nghiệm những gì tôi nói trên, đai đen sẻ đến gần ngay, vì có rất nhiều đai đen chưa hẳn hiểu rõ cụ thể các nguyên lý nêu ra bên trên :bigsmile:
    Khi nào tập có kết quả, mong chị Omni cho biết để anh chị em trong gia đình Hiệp Khí Đạo chúc mừng,

Thân

ps: Cucat nói hay lắm đó, các bài mất thăng bằng do anh Aiki đưa lên rất có giá trị, chị nên tìm hiểu thêm